ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ  (อ่าน 30303 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
Re: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:18:17 »
อย่าหายุโรปเลยครับ ยิ่งพวกรภที่ค่อนข้างใหม่ที่เป็นระบบ CGI นี่จะติดแก๊สไม่ได้นะครับ รวนไม่จบ เคยถามช่างแล้วเขาบอกไม่มีใครใส่มันรวน
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: รถยุโรปมือสองที่ไม่จุกจิก มีมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 15:23:30 »
 8) 8) 8).....BMW / Mercedes  ดีเซล 2 ยี่ห้อนี้ ซื้อมือสองได้ ไม่จุกจิก แต่ควรห่าง ดีเซล ของ Mini,Volvo & Ford มือสองให้ไกลไว้ :-X

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 15:38:10 »
ผมว่าไม่เหมาะครับสำหรับยุโรปมือสอง แต่ถ้ามีคันสำรองที่ไว้ใจได้ก็พอไปไหวครับ

หลายๆท่านแนะนำไปเกือบหมดแล้ว ผมขอแนะนำแค่ถ้ายังคิดจะเน้นความปลอดภัย ให้เริ่มจากการปฏิบัติของตัวเองครับ มีลูกให้นั่ง Car Seat สำหรับเด็ก รัดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งทุกตำแหน่ง เลือกรถที่มีระบบ passive ครบๆ

และยิ่งรถรุ่นใหม่ยิ่งดีเพราะมาตรฐานในการทดสอบความปลอดภัยจะเข้มงวดขึ้นทุกปี ลองเชคเวปทดสอบจากต่างประเทศได้ครับ ต่อให้เป็นยุโรปแต่ถ้าเป็นรุ่นเก่า บางรุ่นก็ผ่านแบบไม่สวยเหมือนกัน

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 16:08:22 »
โจทย์แบบนี้ ยุโรปมือสองตอบโจทย์ไม่ได้เลย ยกเว้นอย่างเดียวคือได้ "brand"

D Segment ญี่ปุ่นตอบโจทย์คุณกว่าเยอะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 17:00:24 »
ถ้าเน้นความปลอดภัยที่ ผ่านการทดสอบ small overlap การชนด้านหน้าแบบเยื้อง 25% รถยุโรปก็ต้องปี 2014 ขึ้นไปครับถึงจะ good ครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 20:30:26 »
งบ1.5ล้าน เสนอข้อมูลตามลำดับดังนี้
1 Camry accord ใหม่เลยครับสบายใจกว้างขวางถุงลมเยอะแล้ว
ความเร็วที่ท่านใช้ประมาณ100 ญี่ปุ่นยุโรปต่างกันไม่มากครับ
เทียบ Camry(ของเพื่อน) กับ bm F10(ใช้เอง)
2ถ้ายุโรปมือ2 ผมใช้xc90 D5 หลังหมด warrantyมาแล้ว3ปี
จ่ายค่าซ่อมยังไม่ถึง100,000 ครับ เลือกใช้ก็เพราะความแข็งแรง
บริโภคก็10กิโลลิตร แนะเลือกปี12ขึ้นไป
สนใจลองศึกษาข้อมูลใน volvo xc90 clubthailandครับ

ส่วนตัวผมเชียร์ข้อ 1ครับ
 มีลูกค่าใช่จ่ายมากครับ และตัดปัญหาเรื่องรถไปเลย
ลูกอยู่ในรถขับช้าแน่ๆ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 20:50:17 »
E300 W212 ตัวแรกที่เป็นเครื่อง 3.0 เห็นเพื่อนใช้อยู่ ไม่มีอะไรพัง

ส่วนตัวอื่น ถ้าผมจะลองเสี่ยงก็ 523i F10
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 12:06:02 »
สวัสดีครับ ผมมีแผนที่จะเปลี่ยนรถเร็วๆนี้ ตอนนี้ใช้ C-segment รถญี่ปุ่นอยู่ แต่แฟนยื่นคำขาดให้รถคันใหม่เป็นรถยุโรปเพื่อความปลอดภัย เป้าหมายคือ BMW หรือ Benz มือสองก็ได้
คราวนี้เลยอยากจะรู้ข้อมูลของรถโดยผมมีความต้องการดังนี้ครับ

1. ผมใช้รถค่อนข้างเยอะวันละ 80 กิโลเป็นอย่างต่ำ เลยขอประหยัดน้ำมันหน่อย ติดแกสได้ยิ่งดี

2. ผมชับรถไม่เร็วมาก บนทางด่วนก็ 110-120 นานๆจะกดถึง 160 สักครั้ง

3. Budget ค่าซ่อมบำรุงสำหรับมือสอง 50000 - 100000 บาทต่อปี

4. ผมต้องขับไปทำงานทุกวัน เลยขอที่ไม่เสียบ่อยๆ หรือเสียแต่ซ่อมไม่นาน

5. ราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน

6. แฟนผมplan จะมีลูกแฝด เลยอยากได้คันใหญ่หน่อย

ขอบคุณมากนะครับ ผมมาถามใน Board นี้2-3 ครั้งแล้ว ได้รับคำตอบที่อบอุ่นทุกครั้ง

อ่านแล้วปวดตับแทน เจอยังงี้เหนื่อยแน่ๆ ตัด c-seg ของญี่ปุ่นและยุโรปทิ้งทั้งหมดครับ น้องสาวผมใช้ c class w204 แค่กระโปรงหลังมันยังใส่รถเข็นแทบจะไม่ได้แล้วต้องยัด ใส่ของได้อีกนิดนึง มากองหลังคนนั่งแทน ขนาดผมเอา g8 แอคคอร์ดให้ใช้ยังใส่ของได้ไม่ครบเท่าไหร่เลย นี่ขนาดลูก 1 คนนะ ถ้าแฝด เลิกคิดครับ

ในตัวเลือกที่พอจะนึกออกผมเชีย alphard ครับ หรือจะ estima ก็ได้ แต่อัลพารืดซ่อมง่ายกว่าหน่อยๆ หรือถ้าอยากยุโรปจริงๆก็ e60 520d หรือ f10 520d แต่อย่าหวังว่ามันจะไม่จุกจิกนะครับ เพราะรถมันครบอายุซ่อมใหญ่แล้ว จะเริ่มซ่อมไปเรื่อยๆทีละอย่างๆ ที่จะเจอจริงๆคือ รถไปเสียกลางทางอันนี้จะน่ากลัวสุด ผมบอกเลย เรื่องประหยัดคงหายห่วง ส่วนตัวเคยใช้เบ๊นตากลมมือสองไม่ถึงแสนโล ไม่มีชน รถเนี้ยบมากมาระยะ 3 ปี ซ่อมไป 5 แสน เจอค่าแร็คพวงมาลัย สายไฟ ecu กับเซนเซอร์ เลยตัดสินใจเลิกครับ กลับมาหารถ d-seg jp ใช้ดีกว่า ใช้งานง่าย สบายใจ ไม่ต้องระวังมาก

และเท่าที่อ่านจากสิ่งที่ต้องการ คุณไม่เหมาะกับรถมือสองยุโรปเลยเอาจริงๆ เสี่ยงมากไป ถ้าไม่มีลูกนี่ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ามีนี่อีกอย่างเลย รถเสียกลางทางไม่สนุกครับ โดนมา 2 ครั้งนี่เข็ดแล้ว ทิ้งแพลนทุกอย่าง หารถสไลด์กลับ ค่าสไลด์ทีเกือบหมื่น ยืนตากแดดร้อนๆ 3-4 ชมเพื่อรอรถมารับไปส่งอู่

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2019, 17:37:43 »
ลูกแฝด รถ 4 ประตูยังไงก็ลำบาก สุดท้ายก็ต้องไปแนวรถตู้ MPV ... เด็กๆของเยอะนะครับ ไหนจะรถเข็นx2 ไหนจะ car seat X2 ..แล้วถ้าจะมีพี่เลี้ยงไหม ถ้ามีรถ 4 ประตูก็เริ่มลำบากแล้ว ถ้ามีปู่ย่า ตายาย ร่วมเดินทางด้วยอีกล่ะ ... ผมว่าไป alphard, estima หรือจะเล็กหน่อยก็ voxy, stepwagon น่าจะใช้สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 01:06:05 »
ยอมเจ็บค่าน้ำมันเถอะครับ bmw f30 ครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 19:39:07 »
ไม่อยากห้าม เพราะฟังดูกิเลศมาเต็ม  ผมแนะนำ BMW 520d ประมาณ 6-8 ปีครับ ราคาล้านกลางถึง 2 ล้านหาได้  แต่ที่ต้องย้ำคือ  ถ้าต้องซ่อม ผมว่าควรมีงบไม่ต่ำกว่า 5 หมื่นต่อปีครับ  และอาจจะมากกว่านี้ได้ถ้าชิ้นใหญ่ๆ เสีย

รถทน ไม่จุกจิก แต่ถ้าไฟโชว์ หรืออะไรเสีย  ต้องซ่อมให้ถึง  ถ้าซ่อมไม่ถึง ซ่อมไปที มันจะจุกจิกครับ  แต่ถ้าโยนเงินไปเลย เปลี่ยน part ใหม่ไปเลยงี้  มันทนทานแน่ๆ

ดีเซลของ BMW ทน ไม่จุกจิก  แต่เรื่องไฟฟ้า และเซ็นเซอร์ต่างๆ ของ BMW ถือว่าเยอะ และถ้าอะไรเพี้ยนนิดหน่อย มันเตือนตลอดครับ แต่ไม่ค่อยเสียกลางทางหรอก

ปล. ถ้าให้ตัวเลือก  ผมเชียร์ซีรี่3 มากกว่า เพราะจะได้ปีที่ใหม่ขึ้น และเชียร์ 320d ครับ ไม่จุกจิก ซ่อมง่าย อู่ BMW มีเยอะ ทำการบ้านหน่อย หรือถ้ามาเต็ม ก็เอาเข้า 0 ไปเช็คทั้งคันเลยครับ ยอมจ่าย เปลี่ยน และจะได้ใช้ยาวพร้อมประกัน 0 ด้วยหลังการซ่อม