ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนํา​ร้านเคลือบแก้ว, เคลือบเซรามิค​ แถวบางนาหรือใกล้เคียง  (อ่าน 5009 ครั้ง)

พี่ๆสมาชิก​มีใครเคลือบแก้ว, เซรามิค​บ้างมั้ยครับ อยากรู้เหตุผลทำไมถึงเคลือบ แล้วเคลือบร้านไหน ขอบคุณครับ

ปล.อยากรู้พี่ๆทีมงาน HLM เขาเคลือบกันไหม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
หลักๆ เลย คือ งบไม่ใช่ปัญหา ก็เคลือบครับ (ผมก็เคลือบ)

ที่เห็นผลชัดเจน คือ ล้างง่าย คราบสกปรกออกง่าย ไม่เกาะติด ไม่ฝั่งลึก และน่าจะป้องการสีจากแสงแดดได้ดีกว่าไม่เคลือบ ซึ่งผมเป็นคนล้างรถเองตลอดตั้งแต่รับรถป้ายแดง ล้างประมาณทุกๆ 2 อาทิตย์

เรื่องเงา เรื่องสีฉ่ำ กว่าไหมนั้น ผมไม่กล้าบอก เพราะผมเคลือบตอนรถป้ายแดง ซึ่งมันก็เงาอยู่แล้ว ก็เลยบอกไม่ได้

ไม่เคลือบผมก็ว่าไม่ต่างกันหรอก ถ้าล้างบ่อยๆ อย่างปล่อยให้คราบฝั่งลึก

สุดท้าย มันก็ไม่จำเป็น ถ้ามองว่ามันไม่คุ้ม แต่ถ้ามีงบ และ คิดว่าเคลือบดีกว่าไม่เคลือบ ก็จัดไปครับ

edit:

ส่วนร้าน ลอง search เลยครับ "เคลือบแก้ว+บางนา" ใน google มีเยอะครับ ผมไม่มีส่วนได้เสียกับร้าน ไม่อยากเอ่ยชื่อร้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 14:52:00 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ YenChar

คันเก่า 16 ปี ไม่เคลือบแก้วเลย ตอนขายไปก็ยังเงาใสอยู่ครับ
อาศัยแค่ล้างน้ำเปล่าเวลาลุยฝนมา ไม่จอดตากแดด
เคลือบสีธรรมดา ขัดบ้างนานๆๆๆๆๆที

ถ้าเคลือบแก้วได้ก็ดีครับ ประหยัดเวลา เซพเวลาชีวิต เอาไปทำอย่างอื่น
ยกเว้นว่าชอบล้างรถ มีความสุขกับรถ ก็อย่าเคลือบ จะได้มีความสุขกับมัน แถมยังออกกำลังกาย

ในแง่ของเงินผมว่าล้างเอง ซื้อน้ำยาเองถูกกว่ามาก หรือให้ร้านล้างธรรมดา เคลือบธรรมดาก็ถูกกว่า
เคลือบแก้วซัก 3 ปีนี่ก็เลือนๆออกหมดแล้วก็ต้องเคลือบใหม่
ยกเว้นร้านดีๆเคลือบหนาก็อยู่ได้ 4-5 ปี
แล้วแต่คนชอบนะครับ

ออฟไลน์ 0%

ถ้ารักรถอยู่แล้ว ล้างรถ เคลือบสี ง่ายๆ จอดในร่ม หรือ หาบังแดด ผมว่าไม่จำเป็น

เคลือบแก้วทำให้ดูแลรถง่ายเท่านั้นเอง

เคลือบเอง ต้องมีความรู้ระดับนึง เพราะต้องเคลียผิว และ ลงให้ถูกต้องด้วย
เห็นหลายคนลงเอง ทำสีรถป้ายแดงพังกันมาเยอะแล้ว

ปล. รถยุโรป หรือ รถราคาแพงๆ หรือแม้กระทั่งรถ ต่างยี่ห้อ ความแข็ง และ คุณภาพของ เนื้อสี และ ผิวแลคเก้อ ก็ต่างกันมาก
สีรถแพงๆจึงดูใสลึก มีมิติกว่าอย่างเห็นได้ชัด แม้อายุรถจะเก่าก็ตาม

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ผมซื้อเคลือบเองครับ รถยังป้ายเเดงอยู่ไม่ต้องเตรียมผิวยุ่งยากครับ ลูปแค่ดินน้ำมันพอ

ขอบคุณ​ทุก​ๆค​น จอด​คอนโด​ไม่มี​อะไร​บัง​ และ​ไม่มี​พื้น​ที่​สำหรับ​ล้าง​รถ เลย​ตัดสิน​ใจเคลือบ 🙏

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ผมมีแผนจะออกคันใหม่ ว่าจะเคลือบครับ
ผมล้างรถไม่บ่อย จอดตากแดด ตากฝนตลอด

สีขาวด้วย คิดว่สจะตัดใจทำสักครั้ง มีรถมา 2 คัน ไม่เคยทำเลย จะลองคันที่ 3 นี่แหละ

น้องสาวออกรถมา 2 ปีเคลือบเซรามิคตั้งแต่ออกใหม่ อยู่คอนโดครับ ผมจะไปใช้บริการตามน้องก็คราวนี้ ร้านแถวกัลปพฤกษ์ครับ

แต่กลับกัน ถ้าผมอยู่คอนโด ไม่ได้จอดตากแดด ตากฝนบ่อย
ผมไม่ทำหรอก🤣🤣  แค่ล้าง เคลือบ ขัด ทั่วไป