ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามอินดี้ครับ : Freelander วางเครื่อง ดีเซล ของ Chev Captiva ได้ไหม  (อ่าน 10401 ครั้ง)

ออฟไลน์ estae

• Newbie
  • *
Freelander L314 [ปี 2005] เครื่องเดิม เบนซิน 2.5

ด้วยความที่อยากเก็บตัวรถไว้ลุยนิดๆหน่อยๆ ไม่ได้จะขายรถ เพราะชอบตัวถังนี้

ลองหาข้อมูลส่วนใหญ่เจอแต่เอาไปลงเครื่อง 1MZ

ส่วนตัวสนใจเครื่อง ดีเซล ของ Captiva ครับ เห็นเซียงกงมีขายอยู่หลายตัว

มันจะวางได้ไหม ท่านๆมีคำแนะนำไหม ขอบคุณครับ

Note* รูปแทนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 12:45:57 โดย estae »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
จะวางได้ไหม ผมไม่ทราบครับ แต่ถ้าให้แนะนำ อย่าเลยครับ เสียของ รักจริงชอบจริงอย่าทำกับเขาแบบนั้น  :'(

ออนไลน์ off_033

• Hero Member
วางได้ ช่างไทยทำได้ทุกอย่างละครับ

แต่วางมาแล้วจะดีมั้ย ก็ไม่มีใครรับรองได้ ทั้งเรื่องช่วงล่าง น้ำหนักที่จะผิดไป หรือระบบเดิมของรถจะใช้ได้เหมือนเดิมมั้ย

ถามช่างก็บอกมีปัญหาเอาเข้ามาได้เลย พอมีปัญหาจริงๆจะมีสักกี่คนที่จะมาช่วยดูอย่างเต็มที่

ถ้าเครื่องเดิมมันไม่ได้พังขนาดหาอะไหล่ไม่ได้ก็ใช้เดิมๆดีแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อันนี้เป็นเครื่องเดียวเป็นเบนซินv6 หรือ ดีเซล

ต้องถามก่อนว่า ที่อยากวางเครื่องใหม่ เพราะอะไร ถ้าเพราะเรื่องซ่อม อะไหล่ จุกจิก อืด อันนี้ผมก็เห็นด้วย ว่ายกเครื่องใหม่ใส่เลย เพราะบางคนที่จะรู้ว่าอะไหล่บางชิ้นของ freelander ก็เป็นหมื่นละ ยกเครื่องใหม่ 3-4 หมื่นได้ละ(จบไหมคนละเรื่อง) แต่จะยกทั้งทีไม่เอาเครื่อง captiva แน่

แต่ถ้าเพราะเพิ่มเดิมพัง ไม่ลองซ่อมดูก่อนไหม ลองดูราคาซ่อมก่อน

ทีนี้ตอบคำถาม
- วางเครื่องได้แน่นอน แต่ วางแล้ว จบไหม อีกเรื่อง เพราะหลายคนเจอคือวางแล้วไม่จบ บานปลาย เป็นห่วงคือระบบไฟฟ้านี่ละ ที่เขาขึ้นชื่อรือชากันนักแล
- ระบบที่เกี่ยวข้อง ระบบขับเคลื่อน awd และโหมดต่างๆ จะยังใช้ได้ไหม (ผมเดาไว้ก่อนว่าไม่ได้ หรือ ได้แต่ไม่สมบูรณ์)

สรุป ถ้าซ่อมไหว ซ่อมขับใช้งาน ซ่อมเก็บ ก็ซ่อมเอาครับ แต่ถ้าจะวางแบบเอาแค่วิ่งได้ แต่ระบบอื่นๆ ใช้ไม่ได้ ผมขายซื้อคันใหม่ ครับ

ออฟไลน์ madboy

ต้องถามว่าแคร์ไหมล่ะครับกับคำว่า "ดัดแปลง" บ้าง "ไม่ตรงรุ่น" บ้าง

หากเรามีจุดประสงค์ชัดเจนว่า เราจะทำมาเพื่อใช้งาน เก็บไว้ ไม่ได้ขาย เพื่อจะให้มันวิ่งดีขึ้นบ้าง ดูแลง่ายขึ้นหน่อย อย่างนั้นก็จัดไปเถอะครับ แปลงเครื่องอะไรก็ได้ แต่เลือกให้มันเหมาะสม

ส่วนตัวผมคงไม่หนีไปเครื่อง cap. เพราะก็กลัวเรื่องดูแล (ถึงแม้มันจะดีกว่าเดิมก็เถอะ) ผมยังมองบล๊อกตลาดๆของโตต้ามากกว่าครับ

แต่สิ่งนึงที่ต้องคิดคือ แปลงเนียนๆ จบสวยๆ มันไม่มีถูกแน่นอนครับ  ;D

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
ถ้าอืด แรงน้อย ขับไม่มันส์ใส่เทอร์โบไฟฟ้าดีขึ้นเยอะครับ ม้าอาจได้ไม่กี่ตัว  แต่แรงม้าแรงบิดมาเร็วขึ้นกว่าเดิม  ออกตัวไม่อืด  วิ่งทางไกลลอยตัวแรงบิดติดเท้าดีกว่าของเดิมเยอะ  และไม่ต้องดัดแปลงเครื่องยนต์เลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าอืด แรงน้อย ขับไม่มันส์ใส่เทอร์โบไฟฟ้าดีขึ้นเยอะครับ ม้าอาจได้ไม่กี่ตัว  แต่แรงม้าแรงบิดมาเร็วขึ้นกว่าเดิม  ออกตัวไม่อืด  วิ่งทางไกลลอยตัวแรงบิดติดเท้าดีกว่าของเดิมเยอะ  และไม่ต้องดัดแปลงเครื่องยนต์เลยครับ

เทอร์โบไฟฟ้ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับ  :)
ยังค้างคาใจอยากเอามาอัพน้องฟอร์จูนเนอร์เบนซินตัวเก่าครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีเซลหาเครื่อง 2.2 ฟอร์ด มาลงดีกว่าครับ ตรงด้วยเพราะใช้เครื่อง 2.2 อยู่ใน Defender อยู่แล้ว ไม่แน่ใจว่า Freelander จะเป็น 2.2 puma หรือ 2.2 PSA
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member

เทอร์โบไฟฟ้ามีตัวไหนแนะนำบ้างครับ  :)
ยังค้างคาใจอยากเอามาอัพน้องฟอร์จูนเนอร์เบนซินตัวเก่าครับ

• may the force lead your way ...

ขอบคุณครับ

ลองหาอ่านดู เหมือนมันทำตัวแบบซุปเปอร์ชาร์จด้วยยิ่งน่าสน
เหลือแต่ราคา ..  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 23:28:13 โดย punn »
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Re: คำถามอินดี้ครับ : Freelander วางเครื่อง ดีเซล ของ Chev Captiva ได้ไหม
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 00:15:02 »

เอาเครื่อง V6 4.0 น่าจะรหัส 1GR ใน Vigo ตัวส่งออกมาลง น่าจะแรงกว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2019, 00:25:41 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: คำถามอินดี้ครับ : Freelander วางเครื่อง ดีเซล ของ Chev Captiva ได้ไหม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 06:12:48 »
ตัวเครื่องดีเซลของ Freelander ก็ M47  ของ Bmw ครับ 

หาตามเชียงกงน่าได้ครับ    ส่วนอู่ไวร์สายไฟก็หาอู่ BMW  ตรงรุ่น ฟังค์ชั่นครบ 

ไม่ต้องแปลงให้วุ่นวาย   :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 12:43:22 »

เอาเครื่อง V6 4.0 น่าจะรหัส 1GR ใน Vigo ตัวส่งออกมาลง น่าจะแรงกว่านะครับ

ขอบคุณครับ อันนี้ก็แรงดี  ;D
เครื่องเดิม 2700 ติดรถยังสภาพดีอยู่เลยครับ เลยยังไม่คันพอจะรื้อวางใหม่ แหะๆ
ถ้ามีทางเลือกเพิ่มแบบไม่ต้องทำอะไรมาก(มาย)ก็จะพยายามหาแนวทางอยู่ครับ

ไว้ว่างๆหาเรื่องทำสนุกๆให้คันเดิมหน่อย
กำลังคันคิดว่าช่วงล่างเริ่มเสื่อมหละ ต้องหาเซ็ทใหม่

พอคิดว่าจะหาเซ็ทใหม่ เครื่องเดิมก็เหมือนจะไม่สมกับช่วงล่าง
เลยเริ่มกลับมาดูทำอะไรเครื่องต่อไป ยิ่งพอดีรถปี 2005 เดียวกับจขกทพอดีอีก