ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรค crv  (อ่าน 8376 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jumping

• Newbie
  • *
ผ้าเบรค crv
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 08:14:28 »
ถ้าเปลี่ยนมาใช้ผ้าเบรค n sport mu spec 4 ล้อของ crv Gen 4 เบรคจะหนึบขึ้นมั้ยครับ ทุกวันน้้ใช้ยี่ห้อ hi-q เบรคลื่นต้องเหยียบเบรคลึก รถติดนี่ปวดขาเลยครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: ผ้าเบรค crv
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 08:39:36 »
Mu spec นี่แย่มากครับ ผมเคยใช้ไม่ต่างจากผ้าเบรคเดิม เผลอ ๆ แย่ลงด้วย แนะนำให้เล่น pro spec ขึ้นไปครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 09:20:13 »
ถ้าเทียบกับผ้าเบรคเดิม ผมว่าดีกว่าครับ หนึบขึ้น จับจานเร็ว แต่เสียตรง ผ้าเบรคหมดเร็วและมีผ้าเบรคร้าวบ้าง

Mu spec นี่แย่มากครับ ผมเคยใช้ไม่ต่างจากผ้าเบรคเดิม เผลอ ๆ แย่ลงด้วย แนะนำให้เล่น pro spec ขึ้นไปครับ

ผมไม่เคยมีประสบการณ์ที่กับ MuSpec ที่แย่กว่าผ้านเบรคเดิมนะ มีแต่ดีกว่า หนึบขึ้น จับจานเร็ว แต่ผ้าเบรคหมดเร็วและมีผ้าเบรคร้าว

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 10:19:17 »
Crv g4 ไม่เคยใช้ mu spec ผมใช้ ebc เขียว 2 ชุด
และปัจจุบันกุ๊กไก่ม่วง

เบรคดีกว่า 0 เยอะครับ  ราคาทั้งคู่พอกัน แต่ผมว่าม่วงระยะเบรคสั้นกว่า แต่ไม่ linear นะครับ
ทั้งคู่เป็นแบบดูดเท้า หน้าไม่ทิ่ม

ระยะร้านแจ้งว่าม่วงน่าจะมากกว่า แต่ม่วงยังไม่หมด เลยนังบอกไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 11:59:06 โดย seeker »

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 10:41:48 »
mu spec ใน CRV G4 มันก็ดีขึ้นกว่าของติดรถนะ แต่ถ้าเท้าหนัก เบรคความเร็วสูงบ่อย หรือ มีคนนั่งเยอะ มันก็จะยังค่อนข้างลื่นไปสักหน่อย ต้องขยับไป pro spec / ebc green หรือ dixcel type M ครับ

อ้อ ตัว Project mu Type NS ก็ใช้ได้ แต่ผมไม่ชอบนิสัย มันไม่ linear เท่าไหร่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 10:56:50 »
Mu spec จะใช้ดีกับรถที่มีน้ำหนักไม่มากคับ  อย่างถ้าไปใส่กับพวก Civic City ที่หนักแค่ตันนิดๆนี่เบรคดีเชียวล่ะ
แต่เสียงส่วนใหญ่ที่บอกว่าแย่ มักจะมาจากคนที่ขับรถใหญ่และใช้ความเร็วสูงๆ เท่าที่ผมสังเกตุนะ

ที่ผมเคยใช้ผ้าตัวนี้กับ Civic FD ส่วนตัวก็คิดว่าใช้ได้นะ เบรคดูดเท้าดีแต่ยังไม่เคยลองเบรคจากความเร็วสูงๆ
ถ้าใช้ Crv G4 ซึ่งตัวรถยังไม่หนักมากเท่าไหร่ เดาว่าก็น่าจะเบรคดีกว่าของเดิมแต่คงไม่ถึงกับโดดเด่นอะไร

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 11:38:38 »
nexter pro spec ขึ้นไปเท่านั้นครับ ตัว mu ดีในความเร็วต่ำไม่เกิน 100 เบรคไว หยุดดี แต่พอเกินแล้วเบรคหนักนิดเดียวไหลเลยเอาไม่อยู่พอๆกะเบรคเดิม

แต่ตัว pro จะจบกว่า แนะนำเปลี่ยนหน้าหลังครับ แล้วจะลืมผ้าเบรคเดิมๆเลยใน honda ทุกรุ่น ผมลองตั้งแต่ city freed civic accord ผ้าเบรคฮอนด้านิสัยเดียวกันหมด เบรคความเร็วต่ำดี แต่พอเกิน 100 ไหลไม่เลิก เปลี่ยนแค่หน้าก็ยังทิ่มหน่อยๆแต่ดีกว่าเก่า พอเปลี่ยนหน้า หลัง จบเลย 120 140 เบรคหนักๆสบายๆ แต่จานจะคดก่อนแค่นั้น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 11:47:32 »
Mu spec จะใช้ดีกับรถที่มีน้ำหนักไม่มากคับ  อย่างถ้าไปใส่กับพวก Civic City ที่หนักแค่ตันนิดๆนี่เบรคดีเชียวล่ะ
แต่เสียงส่วนใหญ่ที่บอกว่าแย่ มักจะมาจากคนที่ขับรถใหญ่และใช้ความเร็วสูงๆ เท่าที่ผมสังเกตุนะ

ที่ผมเคยใช้ผ้าตัวนี้กับ Civic FD ส่วนตัวก็คิดว่าใช้ได้นะ เบรคดูดเท้าดีแต่ยังไม่เคยลองเบรคจากความเร็วสูงๆ
ถ้าใช้ Crv G4 ซึ่งตัวรถยังไม่หนักมากเท่าไหร่ เดาว่าก็น่าจะเบรคดีกว่าของเดิมแต่คงไม่ถึงกับโดดเด่นอะไร

ตามนี้ ดีขึ้น แต่ไม่เด่น

เคยนั่ง 6 คน (เบาะหลังมีแต่สาวๆ) ลงอินทนนท์ ด้วยความที่ชินรถตัวเอง ก็แซงตอนลงเนิน พอข้างหน้าเป็นโค้ง ก็ตบเข้า ต่อท้ายรถคันหน้า แล้วเบรคแรงหน่อย สองทีแค่นั้นแหละ เฟด รู้เลยว่า ลื่น

อาศัยทำเบรคไหม้บ่อย เลยสับเกียร์ช่วย ประครองรถลงมาจอด ที่ตลาดข้างล่าง แกล้งบอกให้คนในรถ ลงไปถามทาง พอเค้าเปิดประตูลงมาเท่านั้นแหละ โวยวายใหญ่ บอกควันเต็มล้อเลย 55

ปกติ ถ้า CRV ตัวเอง เบรคแค่นี้ สบายมาก ไม่เฟดหรอก แต่ก็นะ ราคาผ้าเบรค ต่างกันสัก 3 เท่าได้

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 12:01:04 »

เคยนั่ง 6 คน (เบาะหลังมีแต่สาวๆ) ลงอินทนนท์ ด้วยความที่ชินรถตัวเอง ก็แซงตอนลงเนิน พอข้างหน้าเป็นโค้ง ก็ตบเข้า ต่อท้ายรถคันหน้า แล้วเบรคแรงหน่อย สองทีแค่นั้นแหละ เฟด รู้เลยว่า ลื่น

อาศัยทำเบรคไหม้บ่อย เลยสับเกียร์ช่วย ประครองรถลงมาจอด ที่ตลาดข้างล่าง แกล้งบอกให้คนในรถ ลงไปถามทาง พอเค้าเปิดประตูลงมาเท่านั้นแหละ โวยวายใหญ่ บอกควันเต็มล้อเลย 55

ปกติ ถ้า CRV ตัวเอง เบรคแค่นี้ สบายมาก ไม่เฟดหรอก แต่ก็นะ ราคาผ้าเบรค ต่างกันสัก 3 เท่าได้

แล้วน้ำมันเบรคไม่เดือดหรือครับ ของผมนึกว่าเบรคไหม้ ที่ไหนได้ แวะเจ้าปั๊มพัก 10 นาที เบรคก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 14:03:46 »
ขับGen3 ใช้ Bendix Metalking วิ่งงานบนดอยตลอดขับปกติ เบรกๆปล่อยๆ ต่อเนื่องไม่เฟด พอใจครับ
รอบหน้าจะใช้เกรดสูงขึ้น ที่สเปคความฝึด ทนร้อนสูงขึ้น
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2019, 19:02:05 »

แล้วน้ำมันเบรคไม่เดือดหรือครับ ของผมนึกว่าเบรคไหม้ ที่ไหนได้ แวะเจ้าปั๊มพัก 10 นาที เบรคก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม

น้ำมันเบรค ปกติ ผมจะใช้ ATE Super Blue หรือ TYP200 ครับ / ส่วน G4 คันเกิดเหตุ ใส่ Dixcel DOT 5.1 .. ที่ขับมา ไม่เคยเจอน้ำมันเบรคเดือดเลยนะครับ เคยเจอแต่ควันออกล้อ เปิดฝากระโปรงหน้าดูกระปุกน้ำมันเบรคก็ปกตินะครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2019, 17:23:22 »
ใช้อยู่ครับ ยืนยันว่าดีกว่าของเดิมติดรถแน่ๆครับ ระยะเบรคสั้นลง ปวดข้อเท้าน้อยลงเวลารถติดๆ

แต่ มันไม่ใช่ประเภทแบบแตะแล้วอยู่ เบรคหัวทิ่มไรแบบนั้นนะครับ มันมีระยะของมัน แตะๆเหมือนจะไหลๆ แต่พอกดลงไปถึงระยะแล้วมันจับดีมาก คุมแรงเบรคง่ายขึ้น