ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางใหม่ คู่หน้า Michelin PS4 คู่หลัง PS4S โอเคหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8579 ครั้ง)

ออฟไลน์ kriz

• Sr. Member
กำลังเล็งๆ ยางชุดใหม่ กะว่าจะลองเปลี่ยนใส่ยางธรรมดาแทน run flat ดูว่าจะนุ่มนวลขึ้นมากน้อยแค่ไหน สนใจ Michelin Pilot Sport 4S แต่ยางคู่หน้ากับคู่หลังมีขนาดหน้ายางไม่เท่ากัน ทีนี้เท่าที่ลองเช็คกับเว็บไซต์ของ Michelin PS4S มีเบอร์ตรงกับล้อหลังเท่านั้น ส่วนเบอร์ของล้อหน้าต้องเป็นรุ่น PS4 แทน ไม่ทราบว่าถ้าใส่ตามนี้จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ

ล้อหน้า 245/45/ZR19 PS4
ล้อหลัง 275/40/ZR19 PS4S

แล้ว PS4 กับ PS4S มีอะไรที่แตกต่างกันบ้างครับ หรือ PS4S คือรุ่นปรับปรุงใหม่ของ PS4?

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
ps4s topสุดยางถนนเขาครับ

ส่วน ps 4 เป็นเกรดรองลงมาจาก ps4s ครับ ถ้าคู่หน้าไม่มีจริงลองหา PSS ดูครับ จะพอๆกับ PS4S หรือไม่ก็ PSS หน้าหลังก็ได้ครับ ยางถนนตัว top ของมิชลินเขาจะมี ps2 pss ps4s ครับ ps2 เก่าสุด ps4s ใหม่สุด
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
หน้าหลังใช้ขนาดเดียวกันกับจขกท.เลยครับ

ผมใช้ PSS หน้า และ PS4S หลัง performance น่าจะเข้ากันกว่า PS4+PS4S ครับ

ปล.หนีความกระด้าง run flat มาเหมือนกัน พอเปลี่ยนแล้วพบความสุขสงบกับรถคันเดิมทันที

ออฟไลน์ AkE

ใส่ได้ครับ ไม่ได้มีผลอะไรมากแค่มันจะย้วยกว่า 4S นิดนึง โดยรวม 4S ผมใช้มาก้ถือว่าดีมากๆครับ

ส่วน ps 4 เป็นเกรดรองลงมาจาก ps4s ครับ ถ้าคู่หน้าไม่มีจริงลองหา PSS ดูครับ จะพอๆกับ PS4S หรือไม่ก็ PSS หน้าหลังก็ได้ครับ ยางถนนตัว top ของมิชลินเขาจะมี ps2 pss ps4s ครับ ps2 เก่าสุด ps4s ใหม่สุด
ขอบคุณมากครับ PSS นี่คือ Pilot Super Sport ใช่มั้ยครับ

หน้าหลังใช้ขนาดเดียวกันกับจขกท.เลยครับ

ผมใช้ PSS หน้า และ PS4S หลัง performance น่าจะเข้ากันกว่า PS4+PS4S ครับ

ปล.หนีความกระด้าง run flat มาเหมือนกัน พอเปลี่ยนแล้วพบความสุขสงบกับรถคันเดิมทันที
ผมลองดูในเว็บของ Michelin Thailand แล้ว รุ่น Pilot Super Sport ไม่มีขนาด 245/45 เลยครับ อ้างอิงตามนี้
https://www.michelin.co.th/auto/tyres/pilot-super-sport

ปล. แล้วจัดมาราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

ใช้ได้ครับ คัน E ผมก็ใส่แบบนี้เลยยยย ดูไม่ออกครับเพราะข้างๆ มะนต่างแค่ มี S กับไม่มีแค่นั้น การเกาะถนนดีมากแล้วครับ PSS ข้างๆ คนละลายไม่สวยครับเวลาใส่
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ brownie

ขอบคุณมากครับ PSS นี่คือ Pilot Super Sport ใช่มั้ยครับ

ผมลองดูในเว็บของ Michelin Thailand แล้ว รุ่น Pilot Super Sport ไม่มีขนาด 245/45 เลยครับ อ้างอิงตามนี้
https://www.michelin.co.th/auto/tyres/pilot-super-sport

ปล. แล้วจัดมาราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

โทดทีครับ ตาลายดูผิด ของผม 245/40/r19 กับ 275/35/r19 ครับ

ออฟไลน์ madboy

ถ้าเป็นผม ขอเลือกยางรุ่นเดียวกัน แต่ขยับขนาดที่ใกล้เคียงที่สุดจะสวยกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ tom46

===============================

ครับ ใช่ครับ

ยางเบอร์ใหญ่ๆแบบนี้ถ้า มิชลิน  ลองไปดูที่ scw สนามเป้าดูครับ เห็นเขาสต็อกยางเบอร์ใหญ่ๆไว้เยอะอยู่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ถ้าเป็นผม ขอเลือกยางรุ่นเดียวกัน แต่ขยับขนาดที่ใกล้เคียงที่สุดจะสวยกว่าครับ  ;)
ผมเน้นว่าต้องหน้ากว้างเท่าเดิมครับ แต่หน้ากว้างเท่าเดิมมันแก้มบางกว่านี่สิ ของเดิมผมว่ามันก้อบางเกินไปอยู่แล้ว เป็นรถ suv ล้อนี่กินขอบฟุตบาทมาครบ 4 ล้อแล้ว T_T

ใส่ได้ครับ ไม่ได้มีผลอะไรมากแค่มันจะย้วยกว่า 4S นิดนึง โดยรวม 4S ผมใช้มาก้ถือว่าดีมากๆครับ
ย้วยหน่อยนี่แสดงว่านิ่มกว่าหน่อยด้วยใช่มั้ยครับ

ยางเบอร์ใหญ่ๆแบบนี้ถ้า มิชลิน  ลองไปดูที่ scw สนามเป้าดูครับ เห็นเขาสต็อกยางเบอร์ใหญ่ๆไว้เยอะอยู่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

กำลังเล็งๆ ยางชุดใหม่ กะว่าจะลองเปลี่ยนใส่ยางธรรมดาแทน run flat ดูว่าจะนุ่มนวลขึ้นมากน้อยแค่ไหน สนใจ Michelin Pilot Sport 4S แต่ยางคู่หน้ากับคู่หลังมีขนาดหน้ายางไม่เท่ากัน ทีนี้เท่าที่ลองเช็คกับเว็บไซต์ของ Michelin PS4S มีเบอร์ตรงกับล้อหลังเท่านั้น ส่วนเบอร์ของล้อหน้าต้องเป็นรุ่น PS4 แทน ไม่ทราบว่าถ้าใส่ตามนี้จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ครับ

ล้อหน้า 245/45/ZR19 PS4
ล้อหลัง 275/40/ZR19 PS4S

แล้ว PS4 กับ PS4S มีอะไรที่แตกต่างกันบ้างครับ หรือ PS4S คือรุ่นปรับปรุงใหม่ของ PS4?

ลองดู Pirelli Pzero ดิครับ มีทั้ง 2 size เลย ราคาไกล้ๆ กันด้วย

เพิ่มเติม

ตัว Michelin Pilot Sport 4S มันมาแทน Michelin Pilot Super Sport ครับ

ส่วน Michelin Pilot Sport 4 มาแทน Michelin Pilot Sport 3 ครับ

เอาจริงๆ ถ้าไม่ได้ใช้งานจนถึงลิมิตของมันจริงๆ มันก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ PS4S ดีกว่า ไม่ได้เยอะ ต่างกันนิดหน่อย จะใส่หน้า PS4 หลัง PS4S ไม่มีปัญหาหรอกครับ ใส่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ wolfpack

ไม่ลอง PZero ดูซะหน่อยหรือครับ ใช้ RFT PZero ทั้งสองไซส์นี้อยู่ ผมว่าเกาะมากเลย ไม่กระด้างด้วย สี่เส้นประมาณ 50,000

ออฟไลน์ ttcl

ps4s เป็นยาง street ที่เน้นการขับขี่แบบ sport เน้นการเกาะถนนแห้งมากที่สุดของ michelin ครับ มาแทน pss (ถ้าเกาะถนนแห้งกว่านี้ คือ cup2 สำหรับลง track)

ps4 เป็นยาง sport ที่เกรดรองลงมาจาก ps4s

Eric Schmedding. (Product Category Manager for OEM tires ของมิชลิน และ เป็นหนึ่งในบุคคลสำคัญผู้อยู่เบื้องหลังของ  ps4s) บอกข้อแตกต่างของ ps4 และ ps4s นาทีที่ 3:00 ในคลิปนี้ครับ

และลองดู 2 คลิปนี้ครับ
คลิปเทียบ ps4 vs ps4s vs cup2

คลิปเทียบ ps4s vs pss

ออฟไลน์ Smith686

ลองดู Pirelli Pzero ดิครับ มีทั้ง 2 size เลย ราคาไกล้ๆ กันด้วย

เพิ่มเติม

ตัว Michelin Pilot Sport 4S มันมาแทน Michelin Pilot Super Sport ครับ

ส่วน Michelin Pilot Sport 4 มาแทน Michelin Pilot Sport 3 ครับ

เอาจริงๆ ถ้าไม่ได้ใช้งานจนถึงลิมิตของมันจริงๆ มันก็ไม่ได้ต่างกันมาก แต่ PS4S ดีกว่า ไม่ได้เยอะ ต่างกันนิดหน่อย จะใส่หน้า PS4 หลัง PS4S ไม่มีปัญหาหรอกครับ ใส่ได้อยู่แล้ว
ครับ ปัจจุบันก็ใช้ P Zero RFT ที่ติดมากับรถอยู่ครับ โดยรวมก็ดีมากนะครับ แต่เจอทางขรุขระก็เสียงดังหน่อย คงตามประสายาง RFT หรือ P Zero ตัวปกติน่าจะนุ่มเงียบกว่าตัว RFT พอสมควรอะครับ?

ไม่ลอง PZero ดูซะหน่อยหรือครับ ใช้ RFT PZero ทั้งสองไซส์นี้อยู่ ผมว่าเกาะมากเลย ไม่กระด้างด้วย สี่เส้นประมาณ 50,000
ปัจจุบันใช้ P Zero RFT อยู่ครับ แต่อยากลองดูว่ายางปกติจะนุ่มนวลกว่านี้ขนาดไหนครับ

ps4s เป็นยาง street ที่เน้นการขับขี่แบบ sport เน้นการเกาะถนนแห้งมากที่สุดของ michelin ครับ มาแทน pss (ถ้าเกาะถนนแห้งกว่านี้ คือ cup2 สำหรับลง track)

ps4 เป็นยาง sport ที่เกรดรองลงมาจาก ps4s

Eric Schmedding. (Product Category Manager for OEM tires ของมิชลิน และ เป็นหนึ่งในบุคคลสำคัญผู้อยู่เบื้องหลังของ  ps4s) บอกข้อแตกต่างของ ps4 และ ps4s นาทีที่ 3:00 ในคลิปนี้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fernet

• Newbie
  • *
To add to the confusion, Michelin also has the new Pilot Sport 4. That tire doesn't hold the same ultimate performance focus as the PS4S and is exclusively a European-market tire, outside of a handful of OEM applications. That's why there is an 'S' in 'PS4S,' signifying a level of performance beyond the Pilot Sport 4, similar to Porsche's badging scheme for the 911 Carrera S versus the standard 911 Carrera.
"We had some pretty demanding requests from product marketing (for the PS4S)," said Carl Driver, senior product development engineer at Michelin. "They wanted better dry/wet braking, lap times and rolling resistance. They also wanted to maintain wear — the 30,000-mile warranty. Take everything we had with the PSS and expand it — that's the PS4S."