ผู้เขียน หัวข้อ: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=  (อ่าน 21611 ครั้ง)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:11:08 »
  อาจทำให้รถยนต์ไฟฟ้ามาถึงเร็วขึ้น

เห็นด้วยครับ ...

แต่ประเด็นรถไฟฟ้า รู้สึกจะมีขายแล้วนะ ไม่ใช่ว่ายังไม่มา ... มี 2 ยี่ห้อแล้ว ไม่เห็นมีใครซื้อขับกันล่ะครับ ....

ที่พูดๆกัน รถไฟไฟ้ายังไม่มา มันมาแล้วนะครับ เข้าใจกันใหม่ ...

คนซื้อมีครับ แต่น้อยมาก (ขอเดาว่าคุณเองก็ไม่ใช่คนที่ซื้อ แต่ผมเห็นคุณถามหาหลายรอบละ) มันมาแล้วครับ แต่ไม่ใช่ในราคาที่คนทั่วไปเอื้อมถึงที่จะสามารถออกกันได้ทุกครัวเรือน เอาแค่รถ B-Seg ธรรมดายังต้องเก็บออมเงินกันเลย รถนะครับไม่ใช่มือถือ นึกจะเปลี่ยนก็เปลี่ยนวันนี้ได้เลย รวมถึงตัวเลือกสำหรับความเหมาะสมของประเภทรถในการใช้งานน้อยกว่ามากๆเมื่อเทียบกับรถเครื่องสันดาป รวมถึงราคาด้วย เข้าใจกันใหม่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 16:13:19 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
Re: =เกิดฝุ่นควันแบบนี้ในกรุงเทพก็ดีเหมือนกันนะ=
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:23:24 »
อย่าคิดมาก มันดำมานานแล้วเพิ่งจะมาตื่นเต้นกันเอง ก็เหมือนล็อตเตอรี่80บาทแต่ขาย100เจ้าหน้าที่เขามองไม่เห็น  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:31:37 »
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เลยครับ
ให้มันวิกฤติ ถึงขั้น หยุดเรียนแบบนี้ หรือ หยุดงานไปเลยในบางวัน

คนจะได้มาสนใจปัญหานี้แบบจริงจังเสียที

ปัญหานี้ ต้องยอมรับก่อนว่า มันเกิดขึ้นจาก “ทุกคน” และ มีผลกับ ทุกคน ทุกเพศทุกวัย ไม่เลือกฐานะ
จริงอยู่ว่ารัฐต้องจริงจังในการแก้ปัญหา ในทุกจุด เพราะรัฐมีกฏหมายในมือ ควบคุมทุกอย่างได้

แต่ปัญหาเกิดจากทุกคน เพราะฉะนั้น ก็ต้องเริ่มแก้จากตัวเราเองก่อน โดยถามว่า
-วันนี้ เราสามารถทำอะไรเพื่อช่วยลดมลพิษให้กับบ้านของเราได้? หรือ เราจะป้องกันมลพิษได้อย่างไร?
เพราะอย่าลืมว่าเราๆก็มีส่วนในการสร้างมลพิษนี้ด้วยกันทั้งนั้น ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ปัญหานี้ต้องอาศัยความสามัคคี ร่วมแรง ร่วมใจในการแก้ปัญหาด้วยครับ ถึงจะผ่านไปด้วยกันได้
ลองคิดดู ขนาดจีนจริงจังขนาดนั่น ยังลดได้แค่1/3เอง อาศัยเวลาตั้งสองสามปีกว่าจะลดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 16:34:46 โดย koko86 »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:33:59 »
หลายๆเมืองใหญ่ก็ประสบปัญหานี้เช่นกันครับ การแก้ปัญหา จะพ่นละอองน้ำ เพื่อลดค่าฝุ่นละอองต่างๆ ก็ดูเหมือนจะสิ้นเปลืองงบพอสมควร

น่าจะประกาศวันหยุดยาวๆสัก 1 อาทิตย์นะครับ เพื่อเป็นการบรรเทาฝุ่นละอองสะสมในตัวเมือง

อย่างน้อยวันยาวๆ ผู้คนต่างก็ออกไปต่างจังหวัดกันเยอะ เหมือนช่วงสิ้นปีและวันสงกรานต์ ถนนในกรุงเทพจะโล่งมาก

มันอาจเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ได้ถาวร แต่อย่างน้อยก็ช่วยบรรเทาลงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:37:00 »
ว่าจะไม่อะไรแล้ว มันคันครับ ที่ได้ยินคำว่าเกลียดเกษตรกรที่เผาพืชที่แห้ง ปัญหามันยาวครับถ้าจะพูด แม้แต่ขยะที่เผาๆกันก็เป็นอีกประเด็นนึง ซึ่งขยะมีกันทุกครัวเรือน ผมก็ลูกเกษตรกรคนนึงครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:48:59 »
ว่าจะไม่อะไรแล้ว มันคันครับ ที่ได้ยินคำว่าเกลียดเกษตรกรที่เผาพืชที่แห้ง ปัญหามันยาวครับถ้าจะพูด แม้แต่ขยะที่เผาๆกันก็เป็นอีกประเด็นนึง ซึ่งขยะมีกันทุกครัวเรือน ผมก็ลูกเกษตรกรคนนึงครับ
ต้องขอโทษด้วยที่ผมพูดรุนแรงไปนะครับ ผมเจตนาว่าคนส่วนใหญ่ที่มักง่ายแอบเผาทั้งที่เมื่อก่อนไม่เห็นมีการเผาอะไรกันมากมายเหมือนตอนนี้  แต่ปัญหาตจว.บ้านผมเผากันทุกปีต้องสูดดมควันจากการเผาแบบนี้ทุกปีมีแต่จะรุนแรงขึ้น อีก2-3อาทิตย์ข่าวก็ออกแล้วครับ สงสารลูกที่ต้องเกิดมาในยุคนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 16:52:55 โดย alpha14 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:57:18 »
ล่าสุดไปฉีดน้ำบนตึกใบหยกนี่ 55555555555555555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:59:25 »
อาทิตย์หน้าหยุดตรุษจีนยาว ๆ กันไปเลย

ไปเที่ยว ตจว กันครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 17:11:37 »
ยังมองไม่เห็นข้อดีของฝุ่นตัวนี้เลยครับ ถึงแม้จะลงมาถึงเรื่องรถแล้วก็เถอะ ถ้าไม่เอาจริงเอาจังก็แค่นั้นครับ สงสารคนที่ได้รับผลกระทบรวมถึงเด็กๆด้วย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 17:18:51 »
จริงๆเกิดภาวะลมนิ่งครับ ฝุ่นมันไม่ลอยไปไหนเพราะความกดอากาศสูง รอพ้นเดือนสองเดือนนี้เดี๋ยวเรื่องก็จบ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 17:44:02 »
จากอุบัติเหตุทางถนนอันดับ 1
มาสู่ควันพิษซึ่งต่อไปก็คงขึ้นที่ 1 เช่นกัน
ข้อดีคือ โลกได้รู้จักเราเป็นอันดับ 1 อีกรายการครับผม

ออฟไลน์ bravo

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 19:07:55 »
***หากใครเคยใช้ windy.com ดูกระแสลม จะรู้นะ ว่าจริงๆแล้ว รง.ทางแถบสมุทรทั้งหลายนี่ตัวดีเลย
ยิ่งตอนนี้ ลมทะเลพัดควันเข้ากทม.ตอนกลางคืน กลางวันไม่มีลมบกพัดออกไป***

ขออธิบายเรื่องลมจาก Windy ก่อนนะครับผม
ปัจจุบันลมที่พัดระดับ 925 hpa (หรือ 2.5 กิโลเมตรเหนือพี้นดิน) ยังคงเป็นลมตะวันออกเฉียงเหนืออยู่ครับ

https://tmd.go.th/programs/uploads/maps/2019-01-30_07_UpperWind600m.jpg

แต่เนื่องจากลักษณะอากาศช่วงนี้ที่มวลอากาศเย็นถอยร่นออกไป เนื่องจากไม่มีความกดอากาศต่ำ คอยบล็อคอากาศเย็นแถวประเทศญี่ปุ่น
เลยทำให้มวลอากาศเย็นไหลออกไปทางตะวันออก ไม่มีลงมาแถบบ้านเรา

ต่อให้เส้นหนาวระดับ 1060hpa แต่ถ้าไม่มีตัวบล็อคอากาศคั้นไว้ ก็ยากที่ลงมาเมืองไทย

https://tmd.go.th/programs//uploads/maps/2019-01-30_TopChart_07.jpg

ต่อเนื่องกับมวลอากาศเย็นถอยคือ อากาศร้อนชี้นจะเข้ามาแทนที่ ซึ่งความร้อนคืออากาศนิ่งและลอยตัว
ผิดกับอากาศเย็นที่ซึ่งเป็นอากาศหนักและมีการเคลื่อนไหวตลอด

แต่ช่วงนี้มีลม Anti-Cyclonic พัดอยู่แถวประเทศพม่า ซึ่งลมระดับนี้จะคอยกดอากาศไม่ให้ลอยตัว
โดยลมระดับนี้อยู่ประมาณ 700 hpa หรือสามกิโลเมตรจากพี้นดิน
ซึ่งถ้าเรายกมือขวา นี้วโป้ง ชี้ กลาง นาง ก้อย แล้วทำมือม้วนไปทางขวา สังเกตว่านี้วโป้งจะกดลง นั้นละครับคือ Anti-Cyclonic 

ตามธรรมชาติถ้าอากาศร้อนเข้ามาแทนที่ จะลอยตัวสร้างเฆมหรือฝนเป็นเรื่องปกติ (ขึ้นอยู่กับความชี้นในอากาศ)
แต่เพราะโดนลมระดับ 700hpa กดไว้ ธรรมชาติก็เหมือนคน กินแล้วก็ต้องปล่อย เพียงแต่ธรรมชาติจะปล่อยสู่ข้างบน
ในเมื่อถูกลมบนกดไว้ ธรรมชาติก็สร้างเมฆไม่ได้ ไม่พอ ยังทำให้อากาศฟุ่งกระจายออกไปในแนวกว้างอีกต่างหาก
นึกสภาพเหมือนคน กินแล้วอยากเข้าห้องน้ำแต่ทำไม่ได้ เพราะมีคนดึงเอาไว้ สุดท้ายก็.....รู้ๆกันอยู่นะครับ

ซึ่งช่วงอากาศเย็นซึ่งเป็นอากาศแห้งถอย ทำให้เกิดสภาวะหมอกขึ้นมา เนื่องจากอากาศร้อนเข้ามาแทนที่

ตามปกติหมอกคือฝุ่นละอองที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ ผสมกับความชี้นในอากาศ
พอช่วงสายๆแดดเริ่มแรง ก็จะเผาไหม้ความชี้นออกไปจนหมด หมอกก็จางหายไป

แต่เผอิญช่วงนี้กรุงเทพก่อสร้างเยอะมาก + ลม Anti Clyclonic จึงทำให้ฝุ่นกระจายแบบไร้การควบคุม
แดดก็แค่เผาความชี้นออกไปอย่างเดียว แต่ไม่สามารถเผาฝุ่นที่มีมากกว่าความชี้นได้

ประกอบช่วงนี้ทั้งลมบกก็อ่อน ลมทะเลก็ไม่แรงครับ เลยเกิดสภาพอย่างที่เห็น

ขอบคุณมากๆครับ

อย่างที่ท่านว่า

ยิ่งเมืองอุตสาหกรรมตามแนวชายฝั่งของเรายังปล่อยควันไม่หยุด ลมทะเลจะพัดฝุ่นมากองไว้ที่กรุงเทพตอน 2 ทุ่มถึงตี4 ตามมวลอากาศ ยิ่งทำให้อากาศเลวร้าย

ทางที่ดีที่สุดคือ หยุดเติมฝุ่นเข้ามาในระบบ

แต่ล่าสุด ภาพถ่ายทางอากาศที่มีคนดังถ่ายไว้ ฝุ่นเกาะหนาแทนเมฆเป็นกิโลแล้ว คงต้องอาศัยนักวิทย์หลายแขนงช่วยกันแก้แล้วล่ะ

หรือไม่ก็รอวันพุธหน้าตามพยากรณ์ ของ windy

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 19:30:02 »
ตอนนั้นไม่รู้จีนแก้ปัญหายังไงบ้าง ขนาดเมืองใหญ่กว่า คนเยอะกว่า แต่สุดท้ายก็แก้ได้ถ้าร่วมมือกันทุกฝ่ายจริง ส่วนบ้านเราก็นั่งโทษกันไปมาจนกว่าจะตายกันไปครึ่งนึงก่อนมั้งถึงแก้ได้  :'(
ปล. ถ้าไม่ไว้ใจรัฐ ผมว่าเราหาซื้อเครื่องตรวจมาสุ่มตรวจตอนติดไฟแดงแล้วอัดคลิปค่าตรวจลงเฟสประจานอาจง่ายกว่า กฏหมายไม่ได้ผลก็ต้องใช้สังคมกดดัน (แล้วข้อมูลที่บอกว่าสาเหตุมาจากรถ 50% ได้มาจากไหน ในเมื่อตรวจสอบแล้วไม่มีรถคันไหนที่ฝุ่นเกิน แค่นี้ผมว่ามันก็ตลกละ ต้องมีฝ่ายใดฝ่ายนึงที่โกหก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2019, 19:47:14 โดย Jacob »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 19:53:05 »
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้เลยครับ
ให้มันวิกฤติ ถึงขั้น หยุดเรียนแบบนี้ หรือ หยุดงานไปเลยในบางวัน

คนจะได้มาสนใจปัญหานี้แบบจริงจังเสียที

ปัญหานี้ ต้องยอมรับก่อนว่า มันเกิดขึ้นจาก “ทุกคน” และ มีผลกับ ทุกคน ทุกเพศทุกวัย ไม่เลือกฐานะ
จริงอยู่ว่ารัฐต้องจริงจังในการแก้ปัญหา ในทุกจุด เพราะรัฐมีกฏหมายในมือ ควบคุมทุกอย่างได้

แต่ปัญหาเกิดจากทุกคน เพราะฉะนั้น ก็ต้องเริ่มแก้จากตัวเราเองก่อน โดยถามว่า
-วันนี้ เราสามารถทำอะไรเพื่อช่วยลดมลพิษให้กับบ้านของเราได้? หรือ เราจะป้องกันมลพิษได้อย่างไร?
เพราะอย่าลืมว่าเราๆก็มีส่วนในการสร้างมลพิษนี้ด้วยกันทั้งนั้น ไม่ว่าทางตรงหรือทางอ้อม

ปัญหานี้ต้องอาศัยความสามัคคี ร่วมแรง ร่วมใจในการแก้ปัญหาด้วยครับ ถึงจะผ่านไปด้วยกันได้
ลองคิดดู ขนาดจีนจริงจังขนาดนั่น ยังลดได้แค่1/3เอง อาศัยเวลาตั้งสองสามปีกว่าจะลดได้

ผมก็คิดแบบนี้ครับ
เราทุกคน มีส่วนก่อปัญหา
เราทุกคน ก็ต้องร่วมแก้ปัญหา

มีคนไปโพสท์แบบนี้ ในบางเพจ
ผลคือ โดนรุมด่าเละ
เขาบอกว่า ถ้าให้ประชาชนแก้ แล้วจะมีรัฐบาลไปทำไม ;D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 23:28:18 »
ตอนนั้นไม่รู้จีนแก้ปัญหายังไงบ้าง ขนาดเมืองใหญ่กว่า คนเยอะกว่า แต่สุดท้ายก็แก้ได้ถ้าร่วมมือกันทุกฝ่ายจริง ส่วนบ้านเราก็นั่งโทษกันไปมาจนกว่าจะตายกันไปครึ่งนึงก่อนมั้งถึงแก้ได้  :'(
ปล. ถ้าไม่ไว้ใจรัฐ ผมว่าเราหาซื้อเครื่องตรวจมาสุ่มตรวจตอนติดไฟแดงแล้วอัดคลิปค่าตรวจลงเฟสประจานอาจง่ายกว่า กฏหมายไม่ได้ผลก็ต้องใช้สังคมกดดัน (แล้วข้อมูลที่บอกว่าสาเหตุมาจากรถ 50% ได้มาจากไหน ในเมื่อตรวจสอบแล้วไม่มีรถคันไหนที่ฝุ่นเกิน แค่นี้ผมว่ามันก็ตลกละ ต้องมีฝ่ายใดฝ่ายนึงที่โกหก)

ผมเชคเวปที่บอกค่า AQI ของทั่วโลก ในจีนเองส่วนใหญ่ก็พอๆกับเราครับ AQI 160 ขึ้นทั้งนั้น แถมยังมี 200+ ให้เห็นหลายจุด เอาจริงๆตอนนี้ใน กทม เรายังดีกว่าหน่อยๆครับ
*แก้ไข ไปเชคมาครับ ในตัวเมืองเศรษฐกิจของจีนที่เมื่อก่อนมีข่าวมลพิษนั้น ตอนนี้อากาศดีกว่าเราเยอะเลยครับ ส่วนที่ 160 - 210 นั้นอาจจะเป็นเขตโรงงาน ซึ่งเยอะมากๆครับ
ซึ่งวิธีแก้ของจีนนั้นตามข่าวที่ไปอ่านมามีทั้งปิดโรงงานรอบๆเมืองทั้งหมด และจำกัดปริมาณรถยนต์ที่วิ่งในเขตเมืองด้วยหลายๆวิธี

แต่ถ้ามองไปฝั่งยุโรป และอเมริกาที่มีโรงไฟฟ้าถ่านหินเยอะๆนี่ AQI สีเขียวกับฟ้าเลยครับ ต่ำกว่า 50 เกือบทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2019, 05:14:43 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 00:42:39 »
ถ้าแก้ปัญหาได้ช้า ผมเกรงว่าอาจจะต้องเจอกับ PM 2.5 ไปอีกหลายปีน่ะสิครับ :-X

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:10:29 »

นั่นนะสิครับ ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ หลายหน่วยงานคงยังนิ่งเหมือนเดิม มันอาจเป็นบทเรียนที่ราคาแพงไปหน่อย แต่ก็จะได้เห็นความจริงใจในการแก้ปัญหาทั้งระบบ รวมทั้งประชาชนทุกคน โดยเฉพาะคนที่สร้างมลพิษออกมามากๆ ควรมีจิตสำนึกแล้วทำเป็นคนแรกๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:21:26 »
ล่าสุด​ สุ่มตรวตรถเมล์​ กทม.​ ไม่พบควันดำครับ

อย่างที่คิดเลย เหมือนคราวก่อน
ตรวจอ่างไม่พบการขายบริการ
ตรวจสนามบินไม่พบร้านอาหารที่ขายแพง

Taxi ไม่รับผู้โดยสารด้วยครับ 5555 Thailand only

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 07:14:37 »

มีใคร รู้สาเหตุหลัก ของฝุ่นควัน หรือยังครับ
แน่ใจ ว่าแก้ที่ต้นเหตุ ไม่ใช่ ทำแบบขอไปที

รถยนต์ ก็วิ่งปกติทุกที  ครับ แต่ทำไมเป็นแค่ ช่วงนี้ของปี
ผมไม่ค่อยมั่นใจว่ามันจะ ลดฝุ่นได้

สาเหตุการเกิด pm2.5 ก็ตามที่คุณ krishna แหละครับ
แต่ปัญหาที่เกิดในกทมตอนนี้ก็มาจากภาวะอากาศนิ่ง ลมไม่พัดฝุ่นพิษไปที่อื่นครับ
ไล่อ่านจากกระทู้นี้ก็ช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 09:57:23 »

ผมก็คิดแบบนี้ครับ
เราทุกคน มีส่วนก่อปัญหา
เราทุกคน ก็ต้องร่วมแก้ปัญหา

มีคนไปโพสท์แบบนี้ ในบางเพจ
ผลคือ โดนรุมด่าเละ
เขาบอกว่า ถ้าให้ประชาชนแก้ แล้วจะมีรัฐบาลไปทำไม ;D

เริ่มที่ตัวเองถูกแล้วครับ แต่หลายๆ อย่างถ้าจะให้ได้ผลในภาพใหญ่ รัฐต้องมีนโยบายที่ถูกจุดและการบังคับใช้กฎหมายที่เป็นรูปธรรม และมี impact ใหญ่มากพอ ถึงจะได้ผลครับ ตัวเราคงไม่สามารถห้ามรถเมล์ควันดำวิ่งได้ใช่มั้ยล่ะครับ ห้ามโรงงานปล่อยควันพิษก็เช่นเดียวกันครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 19:01:53 »

สรุปคือ ห้ามเกลียด ห้ามว่า เกษตรกรที่เผาอ้อย เผาซังข้าวหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2019, 14:21:28 โดย bravo »

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2019, 12:38:40 »

สรุปคือ ห้ามเกลียด ห้ามว่า เกษตรกรที่เผาอ้อย เผาซังข้าวหรือครับ

ภาพแบบนี้เราคงจะเห็นไปอีกทุกๆปี ไม่รู้ว่าวันไหนแจ๊ตพอตจะมาแตกที่บ้านเรา ถ้าไม่ปรามกันตอนนี้ประเทศไทยคงกลายเป็นทะเลเพลิง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2019, 10:28:14 »

เผากันเยอะจริงๆครับ