ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง WAKO'S ดีไหม ?  (อ่าน 10799 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogoon555

• Newbie
  • *
น้ำมันเครื่อง WAKO'S ดีไหม ?
« เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:06:25 »
พอดีเห็นการโปรโมทน้ำมันเครื่องยี่ห้อนี้มาแล้วสักพัก แล้วเกิดความสนใจอยากลองใช้น้ำมันเครื่องของ wako's ดู
  เลยอยากทราบว่าน้ำมันเครื่องตัวนี้การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง ? หรือใช้ดีไหม ?

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านครับ...

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: น้ำมันเครื่อง WAKO'S ดีไหม ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:31:20 »

ไม่ว่ายี่ห้ออะไร  ขอให้ไม่ปลอม  มีโรงงานผลิตชัดเจน ส่งออกขายในยุโรปและอเมริกา  ใช้ได้หมดแหละ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: น้ำมันเครื่อง WAKO'S ดีไหม ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 16:48:19 »

ไม่ว่ายี่ห้ออะไร  ขอให้ไม่ปลอม  มีโรงงานผลิตชัดเจน ส่งออกขายในยุโรปและอเมริกา  ใช้ได้หมดแหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 20:01:26 »

ขอบคุณครับ  :) :)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 20:33:13 »
ใช้ใน Pulsar DIG มากระป๋องที่สองละ / ใน CRV G3 2.0 รอบแรก

ปกติ จะใช้ Mobil1 5W-30 มาตลอด

อาการของ WAKO'S จะคล้าย sunoco svelt .. ใส่แล้วกดพุ่ง เครื่องลื่น เทียบกับ Mobil1 เจ้า WAKO'S ลื่นกว่าชัดเจน

เสียงเครื่อง ไม่ต่างกัน ถือว่า เงียบทั้งคู่

ความทนทาน ก็เท่าๆ Mobil1 คือ ผ่าน 1 หมื่นกม. หรือ 6 เดือนได้ โดยอาการไม่เปลี่ยนแปลง แต่ถ้าลากไประดับ 10 เดือน ก็มีอืดลงบ้าง (Mobil1 ก็อาการเดียวกัน) ดีกว่า sunoco เจ้านั่น 6 พันกม. กับเวลาสัก 3 - 4 เดือน อืดแบบชัดๆ เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ออก จนนึกว่า ใส่ PTT อยู่ครับ

สรุปว่า ใช้ได้ ลื่นดี ครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2019, 22:05:46 »
ใช้ใน Pulsar DIG มากระป๋องที่สองละ / ใน CRV G3 2.0 รอบแรก

ปกติ จะใช้ Mobil1 5W-30 มาตลอด

อาการของ WAKO'S จะคล้าย sunoco svelt .. ใส่แล้วกดพุ่ง เครื่องลื่น เทียบกับ Mobil1 เจ้า WAKO'S ลื่นกว่าชัดเจน

เสียงเครื่อง ไม่ต่างกัน ถือว่า เงียบทั้งคู่

ความทนทาน ก็เท่าๆ Mobil1 คือ ผ่าน 1 หมื่นกม. หรือ 6 เดือนได้ โดยอาการไม่เปลี่ยนแปลง แต่ถ้าลากไประดับ 10 เดือน ก็มีอืดลงบ้าง (Mobil1 ก็อาการเดียวกัน) ดีกว่า sunoco เจ้านั่น 6 พันกม. กับเวลาสัก 3 - 4 เดือน อืดแบบชัดๆ เร่งไม่ขึ้น วิ่งไม่ออก จนนึกว่า ใส่ PTT อยู่ครับ

ขอบคุณข้อมูลครับ
สมราคา2,xxxบาท :)

CRV G3 ผมใช้กึ่งเบอร์40 กำลังหาตัวFully ที่ราคาพันบาท  ลองเบอร์30 สักครั้ง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ ks75

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 07:50:54 »
Eneos 5W-30 ใน lazada บางร้านขายเกือบพันไม่รวมส่ง 4+1ลิตรด้วยแถมเสื้อโปโลด้วย รวมส่งแล้วก็ประะมาณ 1,100 แต่คงไปเทียบกับพวกแพงไม่ได้ อันนี้มันสังเคราะห์เบสกรุ๊ป3

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 08:18:26 »
ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้ อ่านว่าอะไรครับ วาโกะ หรือ วาคอส

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 10:54:25 »
ไม่ทราบว่ายี่ห้อนี้ อ่านว่าอะไรครับ วาโกะ หรือ วาคอส
ทำว่าจะแบนด์​ญี่ปุ่น​คิดว่า​ วาโกะ​ นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 11:45:59 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ  :) :) :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 11:47:09 »
ทำว่าจะแบนด์​ญี่ปุ่น​คิดว่า​ วาโกะ​ นะครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าอ่านยังไง แต่ดีลเลอร์ในบ้านเราอ่าน วาคอส นะครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 11:48:34 »
ญี่ปุ่นเอง บอกว่าอ่าน วาคอส ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2019, 15:11:50 »
พ่อผมอ่าน "วาโก้" ... แถมถามผมอีกว่า "น้ำมันอะไร ยี่ห้อเหมือน ยกทรง เลย" 55

CRV G3 ลองเบอร์ 30 ผมว่า ลื่นกว่าแยะนะครับ

ออฟไลน์ tabuu36

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 15:33:35 »
ใช้ดีครับ คุณภาพเป็นอันดับต้นๆ ในประเทศญี่ปุ่น

มีห้อง Lab ทดสอบน้ำมันที่ใหญ่และทันสมัย
มีรถ Mobile Lab เวลาไปนอกสถานที่ หรือ ไปเก็บตัวอย่างทดสอบกับรถแข่งที่สนามแข่งขัน เพื่อนำมา วิเคราะห์ ปรับปรุง และพัฒนา

ส่วนคำอ่าน ถ้าอ่านตามคนญี่ปุ่น ก็ต้องว่า วาคอส ครับ