ผู้เขียน หัวข้อ: ACC. ปัจจุบัน ถือว่าเป็น ออฟชั่น ที่จำเป็นต้องมีไหมครับ  (อ่าน 23538 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
ผมว่าใช้แล้วติดใจนะครับ แต่ถ้าไม่เคยใช้ หรือใช้ระบบที่ใช้ในความเร็วต่ำไม่ได้ มันก็จะไม่ค่อยรู้สึกว่าได้ใช้เท่าไรครับ
ผมใช้ XC60 ครับ มันมี Pilot assist อีกด้วย

เวลารถติดแบบไหลๆ อยู่นี่ สบายมากๆเลยครับ ไม่ต้องเหยียบเบรคสลับกับคันเร่ง เอามือแตะพวงมาลัยเฉยๆ ไม่ต้องออกแรงอะไรเลย ระวังแค่รถแทรก กับมอเตอร์ไซค์ปาดไปๆมาๆครับ
เวลาขับทางหลวงไกลๆ นี่แทบจะไม่ต้องใช้พลังงานในการขับเลยครับ ตั้งความเร็วตามกฎหมายกำหนด ขับเลนกลางสลับกับแซงรถช้าบ้าง ตั้งให้ระยะห่างแบบมากสุด แล้วก็ cruising ยาวๆเลยครับ ลดความเหนื่อยเมื่อยล้าในการขับทางไกลๆได้มากเลย

แต่ถนนการจราจรบ้านเราก็อย่างที่รู้ๆกันครับ มีทั้งรถแทรก มอเตอร์ไซค์ฉวัดเฉวียน ขับช้าแช่ขวา คนข้ามถนน รถจอดไม่เป็นที่เป็นทาง จอดหยุดรถกะทันหัน ซึ่งก็ต้องเป็นความระวังที่ต้องมีมากขึ้นแน่นอนครับ แต่การมี ACC มันก็ช่วยลดภาระในบางสถานการณ์ได้ดีครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
ถ้าเป็นคนใจเย็น ไม่รีบร้อน ใช้ได้ครับ
แต่ถ้าขับแบบใชิความเร็วแล้วหลบรถช้าเองจะยม่เหมาะเลยครับ บางทีผมแซงตามจังหวะรถแบบไม่ชะลอ พอรถมันจะเบรคหัวทิ่ม บางทีเราออกไปพ้นแล้วรถก็เบรคครับ คันตามมาจะทิ่มได้
สรุปคือเหมาะกับคนขับใจเย็นๆ ไม่ค่อยเปลี่ยนเลนครับ
(Lane=เลนถนน,Lens=เลนส์แว่นตา)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่จำเป็นครับ แต่ควรมีครับ