ผู้เขียน หัวข้อ: // 15 ปีที่รอคอย : All NEW Toyota HiAce / Commuter (TNGA Platform) //  (อ่าน 53023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
Re: // 15 ปีที่รอคอย : All NEW Toyota HiAce / Commuter (TNGA Platform) //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2019, 23:55:42 »
ผมว่าตัวใหม่น่าจะไม่ประกอบไทยแล้วนะ เมื่อก่อนขายแบบไม่ง้อลูกค้าปัจจุบันส่วนลดแสนแทบทุกคัน จดทะเบียนได้ไหมนั้นอีกเรื่อง

ผลพวงจากกฏขนส่ง จดทะเบียนยากที่สุดในรถทุกประเภทแล้วมั้ง มีแต่รถราชการที่จดได้

ไหนจะหลัง พ.ค.2015 รถป้ายฟ้าจะทำอะไรทุกอย่างต้องให้นายทะเบียนเห็นชอบก่อน รวมถึงการโอนเปลี่ยนเจ้าของด้วย ขายไม่ขาดซะงั้น

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ mick

Re: // 15 ปีที่รอคอย : All NEW Toyota HiAce / Commuter (TNGA Platform) //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 00:40:04 »
ใครคิดแบบผมมั้ยว่าแบบนี้พวกวินรถตู้จะซึ่งและปาด ทำตัวกากๆมากกว่าเดิมเพราะรถใหญ่และกันชนหน้ายาวปลอดภัยกับคนขับมากขึ้น

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 01:00:36 »
ใครคิดแบบผมมั้ยว่าแบบนี้พวกวินรถตู้จะซึ่งและปาด ทำตัวกากๆมากกว่าเดิมเพราะรถใหญ่และกันชนหน้ายาวปลอดภัยกับคนขับมากขึ้น

กากกว่าเดิมไม่ได้แล้วครับ ขนส่งไม่ให้ใช้รถตู้ หลังจากนี้ไปมินิบัส แต่คนขับคนเดิม ก็....
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 01:18:59 »
ผมว่าตัวใหม่น่าจะไม่ประกอบไทยแล้วนะ เมื่อก่อนขายแบบไม่ง้อลูกค้าปัจจุบันส่วนลดแสนแทบทุกคัน จดทะเบียนได้ไหมนั้นอีกเรื่อง

ผลพวงจากกฏขนส่ง จดทะเบียนยากที่สุดในรถทุกประเภทแล้วมั้ง มีแต่รถราชการที่จดได้

ไหนจะหลัง พ.ค.2015 รถป้ายฟ้าจะทำอะไรทุกอย่างต้องให้นายทะเบียนเห็นชอบก่อน รวมถึงการโอนเปลี่ยนเจ้าของด้วย ขายไม่ขาดซะงั้น
รถตู้เค้าจะให้จดป้าย 30 กับ 36 ครับ ส่วนป้าย นx,ฮx ถ้าจะจดแล้วใส่เบาะ4แถวอนุโลมให้เฉพาะรถราชการ ส่วนรถบ้านหรือรถบริษัทใช้งานในองค์กรณ์ต้อองเบาะ3แถวเท่านั้น ถ้าเอาไปวิ่งรับจ้างโดนปรับอ่วมอรทัย เจอด่านนี่โดนเรียกตลอดถ้าไม่ใช่รถราชการครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 06:51:54 »

ตัวเก่าก็ไม่ได้ประกอบที่ไทยไม่ใช่เหรอครับ เมื่อก่อนนำเข้าจากญี่ปุ่นอย่างเดียวนะ อันนี้ตกข่าวจริงๆ

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 07:15:43 »

ตัวเก่าก็ไม่ได้ประกอบที่ไทยไม่ใช่เหรอครับ เมื่อก่อนนำเข้าจากญี่ปุ่นอย่างเดียวนะ อันนี้ตกข่าวจริงๆ

ตัวปัจจุบันประกอบที่ไทยครับ โรงงานอยู่แถวสำโรง ดูได้จากlink ข้างล่างครับ
http://www.taw.co.th

ZeroAda

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 07:45:59 »
หน้าตาหล่อขึ้นมากกว่าเก่า เครื่องยนต์ย้ายมาด้านหน้าแล้ว ชอบครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 08:58:20 »
ที่ทำงานเก่าเช่า Commuter รุ่นที่มีระบบ VSC/TRC มาวิ่งในลานจอดอากาศยาน เพื่อรับส่งผู้โดยสารและพนักงาน
ตัวรถก็โอเค เครื่อง เกียร์ ประตู ทนมือทนเท้าดี แค่ช่วงล่างหลังเด้งไปหน่อย ก็แค่นั้น

ส่วนตัวใหม่สวยครับ เหมือนอัลฟาร์ดยักษ์ก็ว่าได้

ตัวนำเข้าจากญี่ปุ่นเป็นรุ่นช่วงสั้น หลังคาเตี้ย ไม่มีหน้าต่างครับ
รถช่างเครื่องบินที่ทำงานก็รุ่นนี้ โคตรทนมาก ลาก GPU หนักสามตันตลอด

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 09:08:29 »
อือ ตัวฐานล้อยาว หลังคาสูงนี้ เอาไปดัดแปลง เป็นรถบ้านสบายเลย ใหญ่ซะขนาดนี้
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 12:55:10 »
ทรงไปทางยุโรป  คงติดใจตั้งแต่ camry ที่แม่งานทางฝรั่งออกแบบ ไม่อิงเอเชีย

ใครกลัวตกรุ่น ซื้อตัวนี้ ยาวไปอีก 15ปี  ::) 8) ::)

ถ้า Toyota อิงตลาดยุโรป บอกเลยว่า มาถูกทางแล้วครับ ใจจริงผมชอบแนว Benz Sprinter / V Class นะ แต่มัน Overpriced ไปไกลมากสำหรับตลาดไทย

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 17:26:21 »
 8) 8) 8) มาทรงนี้คิดว่ากระจังแต่งทรงอัลพาดจะตามมาแน่นอน ทำรถตู้นำเที่ยวสวยๆเลย 8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 18:24:07 »

โม่งใหญ่ ประกอบไทย TAW สำโรง
โม่งน้อยตู้กระจก ประกอบมาเลเซีย
ส่วนโม่งน้อบทึบ กับ Ventury ประกอบญี่ปุ่น โรงงาน auto body ที่เดียวกับพวก Alphard Noah และก็ Coaster ครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2019, 19:53:15 »
คุ้มค่าสมการรอคอยด้วยคนครับ

ไม่รู้ว่ามาช้าไปไหม แต่สงสัยเรื่อง platform TNGA ที่อยากให้ทางแอดมินช่วยตรวจสอบครับ

จากที่ลองหาข้อมูลและติดตามข่าวจากทาง HLM เอง TNGA นั้นจะเน้นไปในตัวผลิตภัณฑ์ที่เป็นโครงสร้าง
Unibody มากกว่า Body on frame ซึ่งรถตู้ตัวนี้เข้าข่ายประเภทหลัง
เนื่องจากวิดีโอประกอบจากกระทู้นี้ในนาทีที่ 1.36 ที่มีเพลา แหนบ และ frame

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=69499.0

แต่ในขณะเดียวกันถ้าอิงตาม PR จาก REF: https://newsroom.toyota.co.jp/en/toyota/26538754.html
จะกล่าวไว้ว่า....

The new Hiace offers greatly improved ride comfort, quietness, and safety via an all-new body
based on the design ideas of TNGA (Toyota New Global Architecture), such as high-level body rigidity
achieved through ring-shaped frame structures.

ในความเข้าใจของผม จากข้อความดังกล่าวน่าจะเป็นการนำไอเดียของนิยาม TNGA มาใช้ แต่ไม่ได้ใช้โครงสร้างจาก TNGA จริง
ซึ่งก็คือในคลิปของลิ้งค์แรกในนาทีที่ 1.22

ดังนั้น ผมเลยอยากสอบถามทางแอดมินครับว่า โดยสรุปแล้ว TNGA นั้นหลักๆของคำนี้คือการใช้กับโครงสร้างแบบใด และที่นำมาใช้
กลับกลุ่มรถตู้นี้เป็นเพียงแค่นำ concept หรือ marketing word มาช่วยเสริมให้ตัวรถตู้น่าใช้ขึ้นครับ

ขอบคุณมากครับ

-------------------------------------------------------------------------

REF: นิยามและการใช้งานของระบบ TNGA
https://en.wikipedia.org/wiki/Toyota_New_Global_Architecture

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 09:29:05 »
ถ้าตัว Ventury มานี้เกมส์เปลี่ยนเลย H1 กับ Grand Carnival มีหนาวแน่นอน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2019, 12:12:37 »
ใหญ่ป๊ายยยยยยย  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2019, 11:01:34 »
ถ้าตัว Ventury มานี้เกมส์เปลี่ยนเลย H1 กับ Grand Carnival มีหนาวแน่นอน

จะจริงเหรอครับ ผมว่าแค่ทุกวันนี้ G-Carnival ก็ใหญ่เกินไปนิดละ เจ้า To มาร่างขนาดนี้ คนจะซื้อมาขับเอง ไม่ชอบแน่ มันใหญ่เกินไป จอดยากสุดๆ และที่สำคัญ ความหรูหราภายในยังห่างกันเยอะนะครับ
แต่พวกรถตู้วิ่งรับส่งคนนี่น่าจะเหมาะ คนนั่งจะได้สบายๆหน่อย

ทำไม๊ บ้านเรามันไม่มีรถขนาด Stepwagon ราคาดีๆซักล้านกลางๆให้ซื้อบ้างฟระเนี่ย เห้อ