ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะยกสูงขับยากมากมั้ยครับ  (อ่าน 21065 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: กระบะยกสูงขับยากมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:16:58 »
ขับไม่ยากเลย

มียากอยู่เดียวเลย คือ "จุดอับ" มันเยอะกว่ารถเตี้ย

พอมีจุดอับเยอะ ยิ่งต้องระวังเยอะขึ้น

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: กระบะยกสูงขับยากมากมั้ยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:30:58 »
มีทักษะ และ เคยชิน ก็ขับได้ครับ แต่ถ้าใช้ในเมืองก็คงจะลำบากกว่ารถเล็กเท่านั้น
ส่วนตัวนานๆ ที ขับก็ต้องปรับตัวสักพัก จากนั้นก็สบายครับ สูงดีด้วย

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 08:12:59 »
ผมหัดขับเมื่อเกือบ30ปีที่แล้วด้วยรถกระบะต่อแวนซึ่งยาวกว่ากระบะปกติเพราะเอารถช่วงยาวมาทำ ด้านท้ายยาวกว่าปกติราว 40 เซนได้แถมมีกันชนยื่นมาอีก15เซน ขับจนคุ้น มุดในกรุงเทพได้ปกติครับ จอดก็ปกติ ถ้าใช้ทุกวันจนชินก็ไม่มีปัญหา ที่คนบ่นกันเพราะฐานล้อมันยาวแล้วตีวงน้อยเกินมันเลยเลี้ยวกว้างครับจริงๆแล้วรถขับหลังเลี้ยวไม่กว้าง หักเลี้ยวได้เยอะกว่ารถเก๋ง ถ้าเข้าใจมัน ไม่ลำบากเลยครับ ยกเว้นพวกขับสี่นะครับมันติดเพลาหน้า
ส่วนการทรงตัวก็อาจจะรู้สึกโคลงกว่ารถเก๋งบ้างสำหรับตัวยกสูง แต่พอชินก็ไม่มีอะไรครับ ผมใช้วีโก้พรีรันเนอร์อยู่ก็ไม่ได้แย่ แต่พอโช้คติดรถเสื่อมผมเปลี่ยนเป็นProfender queen serieกับด้านหลังเป็นpiggyback ก็ยิ่งมั่นใจครับ อย่าใส่โช้คนำ้มันแกนโตเท่านั้นเพราะผมใส่มา1อาทิตย์ถอดเลย มันนิ่มเกินคือยุบง่ายไปสำหรับรถสูง เหมาะกับคนขับไม่เร็วมากไม่บู๊มาก ผมขับคันนี้วิ่งไล่กับ320d  e90ควันดำๆบนด่วนรถเยอะๆ นี่ ไม่ได้แอ้มผม