ผู้เขียน หัวข้อ: Vios Turbo !! มือสอง  (อ่าน 10817 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trakarnkh

• Newbie
  • *
Vios Turbo !! มือสอง
« เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:29:40 »
พอดีในเน็ตมี vios turbo ขายในเว็ปชื่อดัง อยากทรางวิธีดูว่าแท้ไม่แท้ และวิธีดูรถมือสองครับ ว่าที่รถคันแรกในชีวิตครับ

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
Re: Vios Turbo !! มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:46:59 »
มันไม่ใช่รุ่นที่คนจะก๊อปกันเท่าไรครับ

ถ้าคันดำใน taladrod ก็ดูปกติดีนะครับ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:55:30 »
รถแบบนี้ ยังไงก็ควรมีพื้นฐานความรู้ก่อนหน้ามาบ้างอะครับ เพราะอะไหล่หลายๆตัว ก็ไม่ได้แชร์กับวีออสปกติ

เรียนตามตรงนะครับ กังวลเพราะคำถามเนี่ยแหละ เอาคนที่รู้จริงไปดูให้ดีกว่าครับ ซื้อรถธรรมดายังควรจะให้คนที่รู้ว่ากำลังดูอะไรอยู่ไปดูให้เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 13:56:51 »
มันไม่ใช่รุ่นที่คนจะก๊อปกันเท่าไรครับ

ถ้าคันดำใน taladrod ก็ดูปกติดีนะครับ
  ส่วนตัวไปละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 14:00:32 »
รถแบบนี้ ยังไงก็ควรมีพื้นฐานความรู้ก่อนหน้ามาบ้างอะครับ เพราะอะไหล่หลายๆตัว ก็ไม่ได้แชร์กับวีออสปกติ

เรียนตามตรงนะครับ กังวลเพราะคำถามเนี่ยแหละ เอาคนที่รู้จริงไปดูให้ดีกว่าครับ ซื้อรถธรรมดายังควรจะให้คนที่รู้ว่ากำลังดูอะไรอยู่ไปดูให้เลย

ผมถึงมาถามพวกข้อมูลจำเพาะที่แตกต่างจากรุ่นอื่นครับ ถ้ารุ่นปรกติผมก็พอจะรู้บ้าง

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 14:16:22 »
เอาเลขตัวถัง เลขเครื่องไปเช็คศูนย์ ... ง่ายสุดครับ

เพิ่มเติม เหมือนจะเคยอ่านเจอว่าล้อรุ่นนี้ หน้าตาเหมือนของ Yaris แต่คนละ spec กัน อาจจะดูตรงนี้เพิ่มเติมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2019, 14:22:15 โดย Turin »

ออฟไลน์ flat6

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 14:58:40 »
ตอบหลังไมค์ไปแล้วนะครับ แต่ฝากกระทู้นีัไว้อีกกระทู้ เพื่อนสมาชิกเคยรีวิวให้ฟังกัน จะได้สังเกตได้ว่ามีจุดไหนต่างจากปกติมั่ง

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=23331.0
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 16:51:16 »
ผมสนใจอยู่เหมือนกันเคยใช้วีออส 2006 เกียร์ออโต้ ทนดีไม่ค่อยจุกจิก เลยอยากได้วีออสโบมาใช้หรือเก็บ
เปิดดูมาก่อนหน้าแล้วมี 2 คันน่าแท้อยู่ มีคันติดแก๊สและไม่ติดแก๊ส ในราคา 249,000 บาท เอาได้ไหมครับ
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 17:35:07 »
ถ้าเจอรถสภาพเดิมๆ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ ไม่มีปลอมเพราะทำไม่คุ้ม ตัวรถพื้นฐานจากรุ่น E
แต่หัวเกียร์ เบาะ แผงข้างประตู แป้นเหยียบ ไม่เหมือนรุ่นธรรมดา
ยกเว้นไปเจอรถแต่งกะโหลกกะลา ยัดเทอร์โบมา แต่ส่วนอื่นโดนจับเปลี่ยนไม่เหลือสภาพโรงงาน แล้วมาย้อมขายบอกว่าเป็นตัว Turbo แท้ ถ้าเจอรถแบบนี้ต้องระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2019, 17:38:33 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 17:58:42 »
ราคาเท่าไหร่ครับ ไปเล่นพวก pulsar Turbo ไหมผมเห็นสีดำอยู่คันนึงขาย 4 แสนกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 19:14:27 »
ไปเจอ179k ก็เลยงงเลยทำไมราคานี้

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2019, 21:39:15 »
ดูเล่มก็รู้ครับ  รายละเอียดอื่น ก็อู่ซ่อม..ปิดไม่ได้หรอก  แท้เทียม

ออฟไลน์ pinitiyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 09:30:37 »
มาแชร์ในฐานะเจ้าของปัจจุบันครับ

ซื้อเป็นรถคันแรกของตัวเองเหมือนกันครับประมาณ 3 ปีก่อน ทั้งอ่อนประสบการณ์ ทั้งความไม่รู้ เจ็บมาเยอะ เป็นรถครูเลยทีเดียว

รถแท้ดูไม่ยากตาม reply พี่ๆเลย เรียกว่าไม่น่ามีของปลอมเลยดีกว่า

แต่ที่ดูยาก น่าจะเป็นรถโทรมครับ อายุอานามมันก้ 15 ปีเข้าไปแล้ว รถ little pony ไม่มีใครขับถนอมๆ แน่นอน พาคนมีปสก. ไปดูด้วย ไม่ให้ลองขับลองนั่งก็ถอยครับ ซื้อมาซ่อมเยอะๆมันเสียอารมย์ แทนที่เอาเงินไปแต่งเพลินๆ ดีกว่า

ข้อดีและข้อเสียหลักคือเจ้าเกียร์ close ครับ รอบจัดขับสนุก แต่แลกมากับการขับทางไกลที่รอบมันจะสูงขับนานๆ ไม่ค่อยสบาย

ข้อเสียอื่นๆ ไม่ค่อยมีครับ โตต้าซ่อมจบไม่จุกจิก ไม่เคยงองแงกินข้าวลิง ความร้อนปกติ(ถ้าพัดลมไม่พัง)

สอบถามเพิ่มเติมได้ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 13:58:45 »
มาแชร์ในฐานะเจ้าของปัจจุบันครับ

ซื้อเป็นรถคันแรกของตัวเองเหมือนกันครับประมาณ 3 ปีก่อน ทั้งอ่อนประสบการณ์ ทั้งความไม่รู้ เจ็บมาเยอะ เป็นรถครูเลยทีเดียว

รถแท้ดูไม่ยากตาม reply พี่ๆเลย เรียกว่าไม่น่ามีของปลอมเลยดีกว่า

แต่ที่ดูยาก น่าจะเป็นรถโทรมครับ อายุอานามมันก้ 15 ปีเข้าไปแล้ว รถ little pony ไม่มีใครขับถนอมๆ แน่นอน พาคนมีปสก. ไปดูด้วย ไม่ให้ลองขับลองนั่งก็ถอยครับ ซื้อมาซ่อมเยอะๆมันเสียอารมย์ แทนที่เอาเงินไปแต่งเพลินๆ ดีกว่า

ข้อดีและข้อเสียหลักคือเจ้าเกียร์ close ครับ รอบจัดขับสนุก แต่แลกมากับการขับทางไกลที่รอบมันจะสูงขับนานๆ ไม่ค่อยสบาย

ข้อเสียอื่นๆ ไม่ค่อยมีครับ โตต้าซ่อมจบไม่จุกจิก ไม่เคยงองแงกินข้าวลิง ความร้อนปกติ(ถ้าพัดลมไม่พัง)

สอบถามเพิ่มเติมได้ ขอให้ได้รถที่ถูกใจครับ
คับคล้ายคับคลาว่าชนกับเกียร์ 6 speed ของเครื่อง ZZ ได้ ... ถ้าอัตราทดเกียร์ 6 ต่ำลง น่าจะเดินทางไกลสบายขึ้นหน่อยครับ