ผู้เขียน หัวข้อ: All new camry  (อ่าน 13110 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kook_044

• Jr. Member
  • **
All new camry
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 10:24:05 »
รบกวนสอบถาม พี่ที่ออกคัมรี่ใหม่หน่อยครับ รุ่นนี้มี defect อะไรบ้างครับ สนใจตัว 2.5g เคยลองขับแล้ว ครั้งนึงครับ ยังจับความรู้สึกอะไรไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

• Hero Member
Re: All new camry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 10:37:24 »
เอาใน Club ที่บ่นๆกันนะครับ
- เสียงลมเข้าที่ความเร็ว 120 ขึ้นไป บางคนรับได้ เปิดเพลงก็หาย บางคนรับไม่ได้ ก็แล้วแต่คน
- เสียง moon roof ที่ดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาใช้ความเร็วต่ำขึ้นเนิน หรือลานจอดรถห้าง อันนี้เคลมศูนย์แก้ได้ เป็นกันหลายคน
- เสียงเครื่องดัง เพราะเป็นเครื่อง D4S Direct injection ดังยังกะดีเซล
- ฟิวส์ที่เขี่ยบุหรี่ขาดง่าย ถ้าเสียบกล้องคาไว้นานๆขาดบ่อย ต้องดึงออกก่อนสตาร์ทรถแล้วเสียบใหม่

ส่วนใหฐ่เป็น defect เล็กๆน้อยๆครับ ไม่มีเรื่องใหญ่ แต่ถ้าถามข้อดี มีเพียบครับ บรรยายไม่หมด ที่แน่ๆ ขับดีมากๆๆ

อ้อ ตัว HVP เลื่อนการส่งมอบไปอีกเป็นเดือน พค.นะครับ เรื่องนี้คนบ่นกันเพียบ จอง พย. แต่เลื่อนรับรถไม่มีกำหนด ถ้า 2.5G ก็มีรถเลย

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 14:01:55 »
มี url club มั้ยครับ จะขอเข้าไปส่งอหน่อย ::)

ออฟไลน์ Nong P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 14:15:57 »
เพิ่งออกตัว 2.0G มาครับ ขอตอบเทียบตาม 2.0G ตามที่ได้ขับมาประมาณ 1 เดือนครับ

1.ตอนเเรกสนใจ 2.5G เหมือนกัน เเต่ติดเรื่องปัญหา moon roof มีเสียงดังขณะขับ ตอนวิ่งทางไม่เรียบ หรือขึ้นลงทางชัน ถ้าไม่ติดฟิล์ม moon roof ถึงจะปิดที่บังเเดด ก็ร้อนพอควรครับ เเล้วเรื่องการประกอบซีลยาง บางคันมีซีลยางไม่เรียบสนิทครับ
2.เรื่องลมเสียงลมเข้า ผมเเบ่งได้คือ
    2.1 ขณะขับช่วง 80-100 จะได้ยินเสียงลม ตรงประตูคนขับ ที่ติดกับเข็มขัดนิรภัยครับ คือได้ยินเสียงภายนอกเลยจะเหมือนเราปิดกระจกข้างไม่สนิท
    2.2 ช่วง 120+ จะตามท่านเเรกว่า คือเสียงลมเข้าเลยครับ เเต่จะรู้สึกว่าเสียงลมจะดังช่วงกระจกข้างจนถึงกลางๆประตู รู้สึกเเบบเหมือน เราเปิดเเง้มๆหน้าต่างเเล้วมีเสียงลมตี เเต่ถ้าเราเปิดเพลงไปด้วยก็ช่วยกลบเสียงได้ครับ
3.รุ่น 2.5G เหมือนจะเร่งออกตัวได้ช้ากว่า 2.0G ครับ อันนี้ตามที่คนที่ออก 2.5G เทียบมานะครับ สำหรับ 2.0G ต้องเหยียบคันเร่ง ลึกเหมือนกันถ้าจะเร่งเเซงครับ
4.ตอนขณะขับเเล้วเบรค รู้สึกว่า มันจะหัวทิ่มๆหน่อยๆ อาจจะเเป้นเบรคไว ความรู้สึกเหมือนความเร็วมันลดลงไวน่ะครับ จะวูบๆ (ความรุ้สึกส่วนตัวนะครับ)
5.ไวเลสชาร์จ ผมว่ามันยังมีหลุดๆบ้าง ถึงเเม้จะไม่ได้ขยับเครื่องโทรศัพท์นะครับ คือ ชาร์จติดเเล้ว สักพักก็ขึ้นมาเหมือนชารืจติดใหม่ บางครั้งก็ไม่ติด เเต่นานๆที ไม่ทราบอาจจะเป็นที่เคสโทรศัพท์ด้วยครับ
6.ลำโพง 6 ตัว ไม่มีลำโพงหลังนะครับ ไม่เเน่ใจ 2.5G มีไหม ตามสเปคบอกมีลำโพง 6 ตำเเหน่งเหมือนกันครับ
7.ถ้าดับเครื่องเเล้ว อยากจะฟังเพลง ดูหนัง กดปุ่มสตาร์ท 1 ครั้ง เปิดระบบเครื่องเสียงฟังเพลง ดูหนังได้ เเต่สักพักก็ดับอีกครับ ไม่สามารถฟังต่อเนื่องได้นานๆ อาจจะเป็นระบบช่วยประหยัดระบบไฟมั้งครั้บ

ที่ประทับใจจริงๆ คือ วิ่ง 120-140 รถนิ่งดีเลยครับ พวงมาลัยไม่สั่น จับเเล้วรู้สึกมั่นใจเวลาเปลี่ยนเลนด้วยครับ ถึงจะเปลี่ยนเลนไว รถไม่โยกเยก

ไม่รู้จะตอบโจทย์ไหมนะครับ ลองเทียบเคียงดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 18:34:19 »
รบกวนสอบถาม พี่ที่ออกคัมรี่ใหม่หน่อยครับ รุ่นนี้มี defect อะไรบ้างครับ สนใจตัว 2.5g เคยลองขับแล้ว ครั้งนึงครับ ยังจับความรู้สึกอะไรไม่ได้ครับ
ขอบคุณครับ

รบกวนตั้งหัวข้อให้สื่อมากกว่านี้ พอจะได้ไหมครับ ให้โอกาสท่านสมาชิกได้ตัดสินใจก่อนครับว่าจะเข้ามาอ่าน ตอบ หรือให้ข้อมูลหรือไม่

ด้วยความเคารพครับ  ;) ;) ;) ;)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 21:28:42 »
เรื่องเสียงเครื่องเบนซินดัง
BENZ กับ BMW เป็นมาก่อนนานแล้ว
ถึงเสียงจะดัง แต่มันก็ดังไม่เหมือนดีเซล คนละอารมณ์

ออฟไลน์ Iam

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2019, 23:44:21 »
Defect
1. ลมเข้า (เปิดเพลงกลบได้ ไม่ได้ยิน)
2. เสียงดังก๊อกที่ล้อเวลาขึ้นเนิน (เปิดเพลงก็ไม่กลบ)

ไม่ใช่ defect แต่ไม่ชอบ
1. Keyless เปิดได้เฉพาะฝั่งคนขับ (ชีวิตประจำวันต้องเปิดฝั่งข้างคนขับใส่ของก่อน)
2. เร่งไม่ค่อยทันใจต้องกดเยอะ (เครื่อง 2.0 ครับ)
3. ระบบ start&stop ต้องมานั่งปิดเอง

ส่วนเรื่องเสียงเครื่องดัง ดังเฉพาะนอกรถ ถ้าปิดประตูอยู่ในรถเงียบดี แต่เครื่อง 2.5 ไม่ทราบครับ นอกนั้นมันดีที่สุดเท่าที่เคยใช้รถมา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:33:13 »
ควรไปลองอีกครั้งนะครับ ถ้าครั้งแรกลองแล้วบอกอะไรไม่ได้

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:48:10 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ว่าจะไปลองตัว 2.0 ด้วยครับ
เสียงลมเข้า โตโยต้าจะแก้ไขให้หรือไม่ครับ หรือปล่อยไว้แบบนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 13:51:14 »
เอาใน Club ที่บ่นๆกันนะครับ
- เสียงลมเข้าที่ความเร็ว 120 ขึ้นไป บางคนรับได้ เปิดเพลงก็หาย บางคนรับไม่ได้ ก็แล้วแต่คน
- เสียง moon roof ที่ดังเอี๊ยดอ๊าดเวลาใช้ความเร็วต่ำขึ้นเนิน หรือลานจอดรถห้าง อันนี้เคลมศูนย์แก้ได้ เป็นกันหลายคน
- เสียงเครื่องดัง เพราะเป็นเครื่อง D4S Direct injection ดังยังกะดีเซล
- ฟิวส์ที่เขี่ยบุหรี่ขาดง่าย ถ้าเสียบกล้องคาไว้นานๆขาดบ่อย ต้องดึงออกก่อนสตาร์ทรถแล้วเสียบใหม่

ส่วนใหฐ่เป็น defect เล็กๆน้อยๆครับ ไม่มีเรื่องใหญ่ แต่ถ้าถามข้อดี มีเพียบครับ บรรยายไม่หมด ที่แน่ๆ ขับดีมากๆๆ

อ้อ ตัว HVP เลื่อนการส่งมอบไปอีกเป็นเดือน พค.นะครับ เรื่องนี้คนบ่นกันเพียบ จอง พย. แต่เลื่อนรับรถไม่มีกำหนด ถ้า 2.5G ก็มีรถเลย
ขอบคุณครับพี่ พอจะมีลิงก์กลุ่มมั้ยครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:16:02 »
เครื่องเบนซิน direct injection นี่เสียงเครื่องดังกว่าเครื่องปกติ แน่นอนครับ

แต่จะไม่มีปัญหาถ้า คนออกแบบจัดการใส่ฉนวนมาอย่างดี เพียงพอครับ

ใน MR16DDT เสียงภายนอกดัง แต่ภายในเงียบแบบไม่มีการรบกวน ทุกย่านความเร็ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:44:26 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 14:18:17 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ว่าจะไปลองตัว 2.0 ด้วยครับ
เสียงลมเข้า โตโยต้าจะแก้ไขให้หรือไม่ครับ หรือปล่อยไว้แบบนี้ครับ
ตัว 2.0 ไม่ค่อยมีให้ลองนะครับ  หามาหลายศูนย์ละ

เรื่องเสียงลมมันก็น่ารำคาณนิดหน่อย แต่เปิดเพลงก็ไม่ได้ดังอะไรมาก แต่มันเหมือนแล้วแต่มุมปะทะลมถ้าบางมุมก็เงียบดี

เรื่องแก้คงแก้ละมั้งคนบ่นเยอะ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่นะ

ตัว 2.0 เท่าที่ใช้มาเดือนนึงก็อืดกว่า 2.5 ชัดเจน  แต่ได้นุ่มจากล้อ 16 แก้มหนามาก

แถม..อัตรากินน้ำมันในเมืองรถติดมาก E85 ได้ 8 โลลิตร E20 ได้ 9 โลลิตร ก็ ok อยู่ครับ