ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ (รถเบียดกำแพง)  (อ่าน 9656 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สอบถามหน่อยครับ ผมเพิ่งจะต่อประกันไป เป็นของกรุงเทพ ซ่อมห้าง  กรมธรรม์มาแล้ว แต่ยังไม่ได้ชำระเงิน ซึ่งปีนี้ได้ส่วนลดประวัติดี 30% + กล้องหน้ารถ 1,200 บาท เริ่มคุ้มครอง 19 เมษายน 2562 -2563 (ของเดิมก็เป็นกรุงเทพ) ราคาประมาณ 21,000 บาท (รถ HRV ต่อปีที่ 3)

ทีนี้รถผมไปเบียดกำแพงมา เป็นรอยที่ประตูหลังซ้าย ไม่บุบ ไม่ฉีด ถลอกอย่างเดียว อู่ที่รู้จักกันตีราคาซ่อม 3,500 บาท (ถ้าเข้าศูนย์ 6,000 บาท โดยประมาณ) ตอนแรกผมกะจะเคลมประกัน แต่ที่บ้านจะให้จ่ายเอง เพราะไม่อยากเสียส่วนลดประวัติ (ถามมาว่าปีหน้าจะได้ 40% เหลือประมาณ 18,000 นิดๆ) และจะไม่เปลี่ยนประกันเจ้าอื่น เลยอยากรู้ว่า

1. ถ้าจะเคลมซ่อมห้าง มีโอกาสที่เบี้ยจะขึ้นเยอะมากมั้ยครับ เพราะถ้าเคลมคงเข้าศูนย์เลย ไม่ก็เข้าอู่ Sbrand เพราะราคาพอๆกัน
2. ถ้าแจ้งเคลมก่อนที่กรมธรรม์ ใหม่จะเริ่มนี่มีโอกาสที่ประกันจะเรียกเก็บค่าเบี้ยเพิ่มเติมได้มั้ยครับ
3. มีใครเคยเอารถเข้าอู่ Sbrand ศรีนครินทร์ มั้ยครับ คนรู้จักเคยเข้าเมื่อ 2 ปีที่แล้ว บอกกว่างานออกมาดี
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ (รถเบียดกำแพง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 16:17:27 »

มีประกันแล้วไม่เคลม จะมีทำไม   

ไม่เคลมเพื่อเป็นส่วนลด แต่ลืมไปป่าวว่าถ้าคุณไม่เคลมคือคุณจ่ายเงินทิ้งโดยไม่ใช้สิทธิอะไรเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: สอบถามเรื่องเคลมประกันหน่อยครับ (รถเบียดกำแพง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 17:14:33 »
ปีที่แล้วผมเครม 2 ที
ครั้งที่ 1 กันชนหน้าแตก(กระจั้งเดิม ไฟตัดหมอกเดิม)
ครั้งที่ 2 แก้มล้อหน้าบุบ 1 ข้าง

ปีนี้เบี้ยเพิ่ม 11,xxx บาท

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 18:44:38 »
คิดง่ายๆ ส่วนลดประวัติดีเพิ่ม 3 พันปีหน้า กับจ่ายค่าซ่อมเอง 6 พัน คิดแค่นี้ก็ขาดทุนแล้วครับ มีประกันภัยไว้ไม่ใช้ก็เหมือนไม่มี ถ้าแบบนี้ซื้อ 2+,3+ ก็พอแล้วประหยัดตังค์ได้เยอะกว่า หรือถ้าจะซื้อชั้น 1 แล้วอยากได้ส่วนลดเพิ่มก็ซื้อ deduct เพิ่มเลยก็จะได้ส่วนลดตามที่ซื้อตั้งแต่ 1-5 พัน แล้วก็ระบุคนขับก็จะได้ส่วนลดเพิ่มอีด 5-20% ตามช่วงอายุ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 19:21:36 »
ผมเข้าใจ จขกท. เลยคับ เอาแบบนี้มั้ยคับ
จ่ายประกันราคาส่วนลดไปก่อนเพื่อเอาประวัติดีก่อน
ตอบข้อ1.ประกันภัยเค้ามี rate คิดเบี้ยประกันเพิ่มอยู่อย่างเช่น เครมเป็นกี่เปอร์เซ็นของทุนประกันภัยเบี้ยปีหน้าจะต้องบวกเพิ่มเป็นเท่าไร อันนี้ต้องลองถามประกันดูคับ +-แล้วถ้าเพิ่มไม่ต่างกันมากกับออกเองก้อน่าสนใจอยู่คับ
2.มีอยู่แล้วคับถ้าแจ้งเครมก่อนชำระเงินกรมธรรม์ใหม่ แนะนำให้จ่ายเอาประวัติดีไปก่อน
3.ที่ sbrand เคยเข้าไปเครมสีที่ skirt งานก้อออกมาดีคับ แต่รถของ จขกท.ประตูชิ้นใหญ่กว่าความเสี่ยงก้ออาจจะมีได้อันนี้ต้องวัดดวงคับ
ประกันภัยชั้น 1 ผมทำเก็บไว้เผื่อซ่อมหนักคับ เล็กๆๆน้อยบางทีออกเองคับ 3,500 กินข้าวมื้อเดียวก้อหมดแล้วคับ
เพื่อนผมเมาแถ่เข้าเบริเออร์แล้วหมุนลงข้างทาง ทำ 3+ ไม่ยอมทำชั้น 1 เบี้ยไม่เกิน 20,000 บาท ไม่มีคู่กรณีซ่อมไป แสนนิดๆๆ คับ

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:37:22 »

-แนะนำให้เคลมประกัน เข้าศูนย์ไปเลย  อย่าไปเสียดาย ส่วนลด 40 % 

เพราะคุณเคลมแค่นี้  ไม่เกิน 20000 บาท ต่อปี  ปีต่อไป คุณจะได้ส่วนลด 30 %   ยังไง ก็คุ้ม ครับ

- ทุกวันนี้  ผมจะคิดว่า เวลาซื้อประกันชั้น 1  เพราะ เวลาป้องกัน โดน ขโมย กับ เผื่อ เจอเคสหนัก จะได้ ไม่ต้อง จ่ายเอง

แต่ไม่เคย สนใจ เรื่องส่วนลด ปีต่อไปเลย  เพราะ ไม่ได้ลดเยอะ อะไรมากขึ้นเลย แค่ ถูกกว่า 1-2000 แค่นั้น เอง

-  เดี๋ยวนี้ผมเห็น รถติด บนถนน  เพราะรถชน เฉี่ยวชน เล็กน้อย แล้วจอดรอประกันมา ไม่ยอมเคลื่อนย้าย

ถ้าต่างคนมี ประกันชั้น 1   แล้วไม่ได้ขับปาดกัน  ช่วยย้ายรถ ไปเลนซ้าย ให้รถไม่ติด  หรือ ต่างคนต่างซ่อม ก็ได้ เสียเวลาทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
รถผม เบี้ย 15,000 ไม่เคยเคลม ปีนี้เคลมไป 16,000

เบี้ยขึ้นเป็น 51,000 เลยครับ

ออฟไลน์ SM.

รถผม เบี้ย 15,000 ไม่เคยเคลม ปีนี้เคลมไป 16,000

เบี้ยขึ้นเป็น 51,000 เลยครับ

ขึ้นโหดเหลือเกิน