ผู้เขียน หัวข้อ: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ  (อ่าน 20044 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:45:14 »
 ผมสิงสถิต ค่ายรถppv เจ้าตลาดเจ้านึง  อ่านคอมเม้นท่านนึงมาแล้วผมงง  บอกว่า รถออฟชั่นน้อยๆอ่ะดีแล้ว เวลาเสียจะได้ซ่อมง่าย ช่างที่ไหนก้อซ่อมได้  แบบนี้เจ้าค่ายรถมาอ่านเจอเข้า ผมว่ายิ้มเลยนะครับแบบนี้ ไม่ต้องพัฒนาอะไร ยังไงก้อขายได้ ซื้อเพราะแบรนด์เจ้าตลาด ขายง่าย ราคาดีผมพอเข้าใจนะ  แต่ให้ออฟชั่นน้อย ถือเป็นข้อดีผมตลกจัง  เหมือนบางเพจรีวิวรถ แถว2เลื่อนหน้าถอยหลังไม่ได้แล้วบอกว่าดี  เวลาพับแถวสามจะได้ไม่ติดแถว2  เฮ้อ!!!

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:49:18 »
เหตุผลในการเลือกซื้อรถของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ และมีหลายองค์ประกอบในการตัดสินใจเลือก

ออฟไลน์ AboveGod

Re: รถออฟชั่นน้อย เป็นข้อดีของรถเหรอคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:52:06 »
จะคิดแบบนั้นก็ได้ไม่ผิดหนิครับ ต่างคนต่างความคิด

ผมว่ามีเท่าที่จำเป็นต้องใช้ก็พอครับ

ออนไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:53:31 »

มันก็แล้วแต่ความต้องการของผู้ซื้อ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:54:47 »
เหตุผลในการเลือกซื้อรถของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ และมีหลายองค์ประกอบในการตัดสินใจเลือก
ผมเข้าใจครับ ว่าแต่คนคิดไม่เหมือนกันในการเลือกซื้อรถ แต่ถ้าคิดแบบนี้ ถ้าเจ้าตลาดใส่ออฟชั่นมาให้เยอะๆก้อจะไม่ซื้อเหรอครับ เพราะเวลาเสียมันซ่อมยาก จุกจิก

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 20:56:22 »
มีคนประเภทนี้อยู่จริงๆครับ
เช่น ถุงลมไม่เอา เวลารถชนต้องมาซ่อมถุงลมอีก

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:02:05 »
ถ้าใช้ยาวจริงๆ ออปชั่นน้อยก็จะดีตรงไม่ต้องปวดหัวกับความจุกจิกที่เพิ่มขึ้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:06:12 »
ในประเทศนี้ถ้ามีให้เลือกไม่เอาเข็มนิรภัยกับถุงลมนิรภัยแล้วลดราคาลงอีกผมว่าก็ยังจะมีคนเอานะ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:09:32 »
ออฟชั่นที่ว่านี่หมายถึงออฟชั่นอะไรครับ
- ความสะดวกสบาย?
- ความปลอดภัย?
- สมรรถนะที่เพิ่มขึ้น?
สำหรับผมความสะดวกสบายไม่เน้น ส่วนความปลอดภัยกับสมรรถนะถ้ามีถือว่าดี
ตัวอย่างเช่น เบาะไฟฟ้าสำหรับผมไม่เห็นจำเป็น ถ้าคุณขับคนเดียวจะปรับไปปรับมาทุกวันเหรอ ส่วนถุงลมมีมากกว่าถือว่าดี
เพราะฉะนั้นมันบอกไม่ได้หรอกครับว่าออฟชั่นน้อยหรือออฟชั่นเยอะดี ต้องถามก่อนว่าออฟชั่นอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:15:07 โดย FF »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:18:44 »
ถ้าใช้ยาวจริงๆ ออปชั่นน้อยก็จะดีตรงไม่ต้องปวดหัวกับความจุกจิกที่เพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:19:02 »
  เป็นความพยายามคิดแง่บวกครับ เพื่อลบจุดด้อยของรถรุ่นนั้น ผมว่าหลายคนคงคิดแบบนี้นะ ซื้อรถตามงบประมาณและความชอบ ต่างคนต่างคิดกันไป
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:21:03 »
  เป็นความพยายามคิดแง่บวกครับ เพื่อลบจุดด้อยของรถรุ่นนั้น ผมว่าหลายคนคงคิดแบบนี้นะ ซื้อรถตามงบประมาณและความชอบ ต่างคนต่างคิดกันไป
+1 ครับ ถ้าคิดแบบนี้ผมเห็นด้วยเลย ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:28:37 »

ตามนั้นครับ​ ถ้าพอรถที่พูดมีออฟชั่นนั้นขึ้นมาบ้างเค้าไม่พูดนะ​

อยากออฟชั่น​น้อยซื้อตัวล่างนั่นแหละ​เหตุผล​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:30:17 »
เมื่อมันง่าย
มันก็จะเร็ว
ตามด้วยสะดวก
และ ต้อง มาพร้อมกับ ราคาถูก แบบPackage3ซ (ซื้อ ซ่อม ซาก)

ที่เหลือจาก4อย่างด้านบนคือของแถม

ได้ทุกอย่างที่ต้องการจบปิ้งครับ

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:31:05 »
ขึ้นอยู่กับว่าเป็นออฟชั่นอะไร
เช่นถ้าเป็นพวก sensor ทั้งหลาย ระบบที่เกี่ยวกับเบรคอัตโนมัติ ความคุมความเร็วแปรผัน
lane keeping+หักพวงมาลัยกลับเองได้ ระบบเปิดไฟสูงอัตโนมัติ และอีกสารพัดระบบ ระบบออฟชั่นพวกนี้เสี่ยงต่อการรวน ยิ่งมีมากยิ่งโอกาสเสียก็มาก
มีน้อยโอกาสก็เสียน้อย ก็คงเป็นข้อดี แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของระบบพวกนี้ด้วย บางยี่ห้ออาจเสียง่าย บางยี่ห้อไม่เสียเลย

แต่ถ้าเป็นระบบปกติ เช่น ABS ถุงลมนิรภัย กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อก ถ้าไม่มีเลยก็คงเป็นข้อเสีย

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:33:49 »
ผมคนนึงก็ไม่ชอบพวกเบรคออโต้  ขอออฟชั่นพื้นฐานพวกความปลอดภัย แบบถุงลม การทรงตัวจะดีกว่า

ออฟไลน์ flat6

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:36:08 »
แค่เขาคิดไม่เหมือนเรา ไม่ใช่ผิดนะ
เบื่อเด็กน้อยพึ่งมีรถ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:54:05 »
น่าจะหมายถึงเวลาจะซื้อรถสักคันเลือกรุ่นล่าง ของเล่นไม่ต้องเยอะ ราคาถูก ซ่อมง่าย เขาให้มาก็พบเท่าไหนก็พอไม่ต้องขยับไปเล่นตัวบนประมาณนั้นครับ คงไม่ได้หมายถึงไม่เอา option อะไรเลย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:06:56 »
น่าจะหมายถึง มีเท่าที่จำเป็น เท่าที่พอใช้นะครับ
เช่น ถุงลมครบ ระบบควบคุมการทรงตัว มีปุ่มสตาร์ต มีไฟครบๆ

แต่พวกออฟชั่นไม่จำเป็น เช่น ระบบสั่งด้วยเสียง เซ็นเซอร์ต่างๆ หรืออะไรที่ล้ำมากๆ

น่าจะแนวๆนี้ครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:19:55 »
ส่วนตัว ชอบรถที่อุปกรณ์เบสิค ในแง่ความสบาย เช่น แอร์ manual, เบรคมือ คันดึง แบบธรรมดา, มาตรวัด บ้านๆ ฯลฯ

แต่ขอระบบความปลอดภัย ... ที่ไม่น่าเกลียดครับ เช่น abs ebd และ vsa ครับ

ไม่อยากให้ค่าใช้จ่าย เวลา maintenance มากไป
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:21:32 »
ผมเป็นคนใช้รถนานๆ  Option น้อยก็เป็นเรื่องที่ดีครับ 

อันนี้ไม่ได้องุ่นเปรี้ยวนะครับ  แต่มันอยู่ที่มุมมอง
และให้ไล่นับจริงๆเอา

ABS  BA  ESC  ถุงลมคูู่หน้า   ไล่ฝ้า   ไฟหน้าโปรเจคเตอร์  Daylight     กระจกไฟฟ้า  พับข้างไฟฟ้า  เซนเซอร์หลัง   กระจกมองหลังแบบปรับลดแสงอัตโนมัติ  เซนทรัลล็อค

คือเอาจริงผมกว่าเท่านี้มันเหลือเฟือแล้ว

พวกTSC  ผมก็ไม่เอาเพราะไม่รู้เอาไปลากเรือที่ไหน    Rainsensor  ครูซ   แอร์ออโต้ เครื่องเสียงทับสกรีน คืออะไรพวกนี้มันเสียแล้วซ่อมแพง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:30:33 »
Option หลายอย่างผมก็ไม่สนใจจริงๆนะ ประโยชน์ก็ไม่ชัด เสียขึ้นมาก็ยุ่งยาก อย่าง rain sensor, adaptive headlight, HUD display ใส่มานอกจากจะไม่บวก ยังมีลบหน่อยๆด้วยซ้ำ

ออนไลน์ mick

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:33:54 »
คิดง่ายๆว่าเค้าชอบออปชั่นน้อยจริงหรือเปล่าต้องลองถามว่าถ้าราคาเดิม เอาออปชั่นฟรีเพิ่มจะเอาไหม หรือราคารุ่นแพงเท่ากับรุ่นถูกยังจะเลือกตัวถูกมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:35:57 »
ขึ้นอยู่กับว่าเป็นออฟชั่นอะไร
เช่นถ้าเป็นพวก sensor ทั้งหลาย ระบบที่เกี่ยวกับเบรคอัตโนมัติ ความคุมความเร็วแปรผัน
lane keeping+หักพวงมาลัยกลับเองได้ ระบบเปิดไฟสูงอัตโนมัติ และอีกสารพัดระบบ ระบบออฟชั่นพวกนี้เสี่ยงต่อการรวน ยิ่งมีมากยิ่งโอกาสเสียก็มาก
มีน้อยโอกาสก็เสียน้อย ก็คงเป็นข้อดี แต่ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของระบบพวกนี้ด้วย บางยี่ห้ออาจเสียง่าย บางยี่ห้อไม่เสียเลย

แต่ถ้าเป็นระบบปกติ เช่น ABS ถุงลมนิรภัย กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล๊อก ถ้าไม่มีเลยก็คงเป็นข้อเสีย

น่าจะหมายถึงเวลาจะซื้อรถสักคันเลือกรุ่นล่าง ของเล่นไม่ต้องเยอะ ราคาถูก ซ่อมง่าย เขาให้มาก็พบเท่าไหนก็พอไม่ต้องขยับไปเล่นตัวบนประมาณนั้นครับ คงไม่ได้หมายถึงไม่เอา option อะไรเลย

แล้วคำถามของ จขกท ที่ว่าอ๊อฟชั่นน้อยเป็นข้อดีเหรอ ส่วนตัวผมคงบอกว่า ตอบได้ว่าทั้งถูกและไม่ถูกครับ ก็คือ ถูกครึ่งนึง
ส่วนเหตุผลว่าทำไม ก็ตามท่านบนๆบอกมาแหละครับ อ๊อพชั่นน้อยมันก็มีข้อดี แล้วมีอ๊อพชั่นเยอะมันก็ดีอีกแบบเหมือนกัน
รถแมสระดับบ้านๆเมื่อ 20ปีก่อน ก็ไม่มีอะไรเลยส่วนมากก็ แอร์+พวงมาลัยเพาเวอร์+กระจกไฟฟ้า แค่นั้นเองครับ ก็ใช้กันได้

ผมเข้าใจที่ จขกท สื่อนะครับ แต่การที่ไปได้ยินความเห็นของท่านอื่นที่เห็นต่างจากเรา แล้วมองว่าเค้ามีความคิดตลก ผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องถูกนักนะครับ
ทุกคนเลือกซื้อรถก็มีเหตุผลส่วนตัวที่ต่างกันออกไป รวมทั้งเรื่องประสบการณ์ ความชำนาญ ระยะเวลาที่จะใช้รถคันนั้น ฯลฯ หลายตัวแปรครับ
ถ้าได้ยินความเห็นอะไรที่คนอื่นเห็นต่างจากเรา อยากให้คิดตามก่อนครับ อย่าเพิ่งด่วนสรุปว่าความคิดเค้านั้นผิดอย่างเดียว
ให้คิดตามว่าในความคิดของเค้านั้นมีส่วนถูกมั๊ย ถ้ามี แสดงว่าที่เค้าคิดก็ไม่ได้ผิด หรือตลก
เพียงแต่อาจจะไม่ถูกต้องในเหตุผลหรือรสนิยมการใช้รถ/เลือกรถของเราแค่นั้นเองครับ ไม่ได้แปลว่าความคิดเค้าผิดหรือตลกนะครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:45:02 »
ผมเข้าใจครับ ว่าแต่คนคิดไม่เหมือนกันในการเลือกซื้อรถ แต่ถ้าคิดแบบนี้ ถ้าเจ้าตลาดใส่ออฟชั่นมาให้เยอะๆก้อจะไม่ซื้อเหรอครับ เพราะเวลาเสียมันซ่อมยาก จุกจิก

เดี๋ยวๆๆๆๆ .....ก่อนนะพี่

จะออปชั่นน้อยหรือมาก  แต่สิ่งแรกที่รถที่ดีต้องทำให้ได้คือ
"ทำงานพื้นฐานที่ควรจะเป็นของรถยนต์คันหนึ่ง"  ให้ครบถ้วนให้ได้ก่อน

รถที่ดีต้องวิ่งได้ ติดเครื่องได้ทุกครั้งที่เราอยากสตาร์ทเครื่อง ไม่ดับกลางอากาศ
แอร์เย็น เบรคอยู่ ประตูปิดสนิท น้ำไม่รั่ว สีไม่ลอก ชิ้นส่วนไม่หลุด...

เอาแค่นี้ก่อน  ทำแค่นี้ให้ได้ก่อน  จริง ๆ นะพี่

คือถ้าทุกยี่ห้อทำได้แบบนี้หมด ทุกคันด้วยนะ ....
แล้วค่อยไปเลือกรุ่นที่ให้ออปชั่นเยอะกว่า (ในราคาเท่ากัน) ครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:52:12 »
มันต้องดู option เป็นอันๆไปครับ
อันไหนมันแค่ลูกเล่น ไม่จำเป็นก็ไม่มีก็ได้
การซื้อรถคันนึง  ไม่จำเป็นต้องยัดมาทั้งหมด เอาเยอะๆไว้ก่อน มันไม่ใช่
ดูเท่าทีจำเป็นครับ

อย่างเมื่อก่อน ผมซื้อรถต้องตัว top เท่านั้น
แต่เดี๋ยวนี้ตัวล่างสุดก็พอแล้วครับ นอกนั้นมันไม่ค่อยจำเป็นเท่าไร

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 23:05:26 »
มีทั้งข้อดีและข้อเสียสำหรับรถออปชั่นน้อย

- ข้อดี ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ไม่ต้องกังวลมากเรื่องชี้นส่วน เนื่องจากเป็นกลไกมากกว่าไฟฟ้า
- ข้อเสีย เมื่อเราเทียบกับยี่ห้ออื่นที่เค้าให้มากกว่า อัตตาในตัวเราก็จะบอกว่าทำไมรถเราถึงไม่ใส่มาบ้าง

คนเราความชอบไม่เหมือนกัน บางคนอยากได้รถที่ออปชั่นครบ ลูกเล่นเพียบ
แต่บางคนไม่ต้องการอะไรมาก เอาแค่ขับจากจุด A ไป B ได้ ไม่โดนแดดโดนฝน มีแอร์เย็นๆ แค่นั้นพอ

ขนาดวันนี้ผมไปศูนย์โตโยต้า ยังไปลูบๆคลำๆ Vios ตัว Low ถามเซลส์ที่ออกรถก็บอกว่ามีคนซี้อรุ่นนี้พอสมควร
และคนซี้อส่วนใหญ่เป็นคนจบใหม่ หรือ ผู้สูงวัยทั้งก่อนและหลังเกษียณ เอาแค่ขับไปทำงานหรือไปห้างใกล้ๆบ้าน ไม่เน้นออปชั่นอะไรเยอะ

แสดงให้เห็นว่ายังมีกำลังซี้อในรถที่ออปชั่นน้อยอยู่ เพื่อเป็นทางเลือกสำหรับลูกค้าครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 23:35:29 »
Option น้อย ราคาน้อยแบบ mu. X ตัวล่างได้ผมไม่เถียง แต่ถ้าออฟน้อยแล้วยังแพง ผมเรียกว่าแถ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 23:51:22 »
อ ว ท ม

เมื่อก่อนรถคันนึงมีเท่านี้ก็ขายได้ละครับ

เดี๋ยวนี้ option ที่เพิ่มมามีก็ดี  แต่บางอย่างก็ของเล่นเสริม รอวันพังบางคนเลือกบ้านๆพอใช้ดีกว่าไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 23:53:22 »
เทียบความทนระหว่างเบนซ์สมัยโลงจำปา กับเบนซ์สมัยนี้สิครับ แล้วจะเข้าใจ