ผู้เขียน หัวข้อ: จากเหตุการณ์ Yaris แซง แล้วทำให้กระบะเสียการทรงตัว  (อ่าน 13749 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
อยากสอบถามเป็นความรู้หน่อยครับว่า ตามข่าวที่เราได้เห็นกัน Yaris แซงขึ้นไป แล้วกระบะเกิดเสียหลักเหมือนท้ายปัดแล้วมาชนกระบะอีกคัน แล้วระบบ ESP ไม่สามารถช่วยเหตุการณ์นี้ได้หรอครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: จากเหตุการณ์ Yaris แซง แล้วทำให้กระบะเสียการทรงตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:15:21 »
XLT ไม่มี​ ESP ครับ​ แต่ดูจาก​เหตุการณ์​ต่อให้​มี​ ไม่แน่จะมาชนคันกล้องแทนก็เป็​นได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
Re: จากเหตุการณ์ Yaris แซง แล้วทำให้กระบะเสียการทรงตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:17:59 »
ไม่เเน่ใจว่า ranger รุ่นนี้มีระบบนี้ไหม เเต่ถึงมีมันก็ช่วยได้ระดับนึง จากคลิบยาริสล้ำไปถึงเส้นขาวเลย ซึ่งพื้นที่วิ่งของ ranger ล้อทั้ง4 ไม่มีทางอยุ่บนถนนหมดเเน่ พอล้อด้านซ้ายตกไปเเล้ว บริเวณขอบทางสภาพยังไงระดับเดียวกับตัวถนนไหม พื้นเป็นคลื่น เป็นดินหินทรายอีก ranger มาเร็วเเล้วลงไปแบบนั้น ยากที่รถจะไม่เสียอาการจิงๆ เเต่เหนือสิ่งใด yaris เเซงแบบเอี่อยเกินเเถมล้ำขนาดนั้นวันนี้รอดไปได้ วันหน้าคงไม่รอดอยุ่ดีเเต่ขอให้เดือดร้อนคนเดียวพอสร้างความลำบากให้คนอื่นอีก

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:27:44 »
XLT ไม่มี​ ESP ครับ​ แต่ดูจาก​เหตุการณ์​ต่อให้​มี​ ไม่แน่จะมาชนคันกล้องแทนก็เป็​นได้
อ้อ อันนี้น่าคิดครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:30:40 »
ไม่เเน่ใจว่า ranger รุ่นนี้มีระบบนี้ไหม เเต่ถึงมีมันก็ช่วยได้ระดับนึง จากคลิบยาริสล้ำไปถึงเส้นขาวเลย ซึ่งพื้นที่วิ่งของ ranger ล้อทั้ง4 ไม่มีทางอยุ่บนถนนหมดเเน่ พอล้อด้านซ้ายตกไปเเล้ว บริเวณขอบทางสภาพยังไงระดับเดียวกับตัวถนนไหม พื้นเป็นคลื่น เป็นดินหินทรายอีก ranger มาเร็วเเล้วลงไปแบบนั้น ยากที่รถจะไม่เสียอาการจิงๆ เเต่เหนือสิ่งใด yaris เเซงแบบเอี่อยเกินเเถมล้ำขนาดนั้นวันนี้รอดไปได้ วันหน้าคงไม่รอดอยุ่ดีเเต่ขอให้เดือดร้อนคนเดียวพอสร้างความลำบากให้คนอื่นอีก
Yaris แซงบนทางชันด้วยมั้ยครับ ถ้าดูจากในข่าว อันนี้ผมเห็นด้วยเลยว่าล้อใดล้อนึงของ ford อาจไม่แตะที่พื้นยางมะตอย เลยปัดตั้งแต่วินาทีนั้น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 21:43:08 »
ถ้าเปลี่ยนจาก Ranger เป็น Vigo รับรอง เสียงในกระแสสังคม จะบอกว่า ... ก็พี่ต้าไง มันถึงปัด ใช่ป่ะ (แซวขำๆ)

แอบคิดแบบ Hardcore หน่อยว่า .. ถ้าผมขับ Ranger แล้วเจอแบบนั้น ผมไม่หลบนะ เบรคเต็มที่ ชนก็ชน ผมมั่นใจว่า ผมเจ็บน้อยกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:12:17 »
ต้องช่วยกันหาตัวคนขับยาริสมารับผลกรรม

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2019, 22:12:35 »
คลิปนี้มันน่าจะ 3 ปีแล้วมั่ง  รถไม่มี ESP หนึ่ง แต่สิ่งสำคัญคือคนขับครับ เหมือนตกใจทำไรไม่ถูก  ผมว่ามันตอบคำถามคันอัลติสวันก่อนได้ดีนะ ทำไมไม่หลบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จากประสบการณ์ที่ผ่านระบบ ESP มาในถนนจริงทั้งทางลาดยางและทางลูกรัง
ที่ความเร็วประมาณนี้ ถ้ารถมี ESP ผมว่ามันช่วยได้เลยล่ะครับ

คันนี้ XLT ไม่มี ESP
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lexus

ขอนอกเรื่องนิดนึง
เห็นมีคลิปcityรุ่นก่อนมีvsaแช่ขวาโดนกระบะแซงซ้ายปาดหน้าในทางตรง แต่cityเสียหลักถึงกับพลิกตะแคง

งงว่าทำไมcityถึงปัดได้ขนาดนั้น คนขับตกใจหรืออะไร เสียหลักง่ายเกินไปมาก

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
ขอนอกเรื่องนิดนึง
เห็นมีคลิปcityรุ่นก่อนมีvsaแช่ขวาโดนกระบะแซงซ้ายปาดหน้าในทางตรง แต่cityเสียหลักถึงกับพลิกตะแคง

งงว่าทำไมcityถึงปัดได้ขนาดนั้น คนขับตกใจหรืออะไร เสียหลักง่ายเกินไปมาก
ถ้าตกใจหักพวงมาลัยนี่เสียหลักง่ายครับ ผมเคยหักขวาเพราะตกใจรถทางซ้ายมือ พอหักขวาออกไปแล้วตกใจจะชนขอบทางหักกลับอีกคราวนี้รถเสียหลัก ดีที่มีระบบควบคุมการทรงตัวไม่งั้นผมคงเป็นเหมือน cityคันในคลิปแล้วครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ถ้าเปลี่ยนจาก Ranger เป็น Vigo รับรอง เสียงในกระแสสังคม จะบอกว่า ... ก็พี่ต้าไง มันถึงปัด ใช่ป่ะ (แซวขำๆ)

แอบคิดแบบ Hardcore หน่อยว่า .. ถ้าผมขับ Ranger แล้วเจอแบบนั้น ผมไม่หลบนะ เบรคเต็มที่ ชนก็ชน ผมมั่นใจว่า ผมเจ็บน้อยกว่าแน่ๆ
แต่ยังไงก็ต้องยอมรับนะครับว่า Revo ช่วงล่างพี่แก ห่วยแตกกว่าเพื่อนๆทุกค่ายชัดเจนตามบริษัทTest

อาจะไม่ปัดมาชนคันหลัง แต่คว่ำลงข้างทางอะไรแบบนั้นแทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2019, 10:39:00 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องนี้น่าจะเก่าแล้ว แต่พอมีคลิปกระบะ vs แอลติส มา สื่อหรือโซเซียล เลยยกมาเปรียบเทียบว่า ถ้าหลบ ก็อาจจะเกิดเหตุการณ์ประมาณนี้

อันนี้ผมไม่ได้มองที่รถตัวรถ(ยี่ห้อ รุ่น) และ การแซง เพราะถ้าดูในคลิป ไม่ใช่เฉพาะ yaris  มีคันอื่นแซงไปก่อน yaris ด้วย ซึ่งการที่ ranger เสียหลัก ผมไม่แน่ใจว่า เพราะ yaris หรือไม่ หรือว่า เพราะการแซงคันก่อนยาริส(แต่ yaris ผิดอยู่แล้ว และโดนด่าเละ) อันนี้ไม่มีข้อมูลชัดเจน

ถ้าเป็นผมขับ ranger การที่ผมจะหลบ ผมก็คงไม่ได้หลบแค่ yaris คันเดียว ถ้าเจอการแซงแบบหลายๆ เป็นแถวแซงมาแบบนั้น ผมคงเบียงหลบตั้งแต่คันแรกๆ แล้วละ เพราะกลัวคันไหน คันนึง แซงไม่พ้น และมาประสานงากับเรา

จุดที่ผมสนใจ และ สันนิฐาน คล้ายๆ สมช.บางท่าน คือ สภาพถนนตรงนั้น กับ ความเร็วรถ มากกว่า เพราะถ้าเป็นอย่างที่ผมสันนิฐานจริง ต่อให้ ranger มี ESP หรือเป็นคันอื่น ผมว่าสภาพไม่น่าต่างกันเท่าไหร่หรอก

เห็นด้วยครับ  ::) ::)

แต่ยังไงก็ต้องยอมรับนะครับว่า Revo ช่วงล่างพี่แก ห่วยแตกกว่าเพื่อนๆทุกค่ายชัดเจนตามบริษัทTest

ผมเฉยๆ กับผลทดสอบนะ ทำไมนะเหรอ ผมว่า การ set ช่วงล่างรถ 1 คัน เขาทำมากลางๆ ในกลุ่มลูกค้าของรถคันนั้นๆ ครับ จะเอนเอียงไปทางใดทางหนึ่งมากก็ไม่ได้

ปล.ผมใช้รถที่บอกว่าช่วงดีๆ คนชมเยอะๆ ยังไปทำเพิ่มเลยครับ มันแสดงว่า คันที่บอกว่าช่วงล่างดี แต่สำหรับบางคนมันยังไม่น่าพอใจสำหรับเขา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2019, 13:07:15 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
ไม่มี esp  ถ้ามีช่วยได้แน่นอน   ผมขับ raptor  ขับไปขอนแก่น เจอฝนตก เข้าโค้งท้ายเริ่มออก esp เข้ามาช่วยดึงรถกลับมาได้เลยครับ  หลังจากนั้นผมขับ 80 เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่มี esp  ถ้ามีช่วยได้แน่นอน   ผมขับ raptor  ขับไปขอนแก่น เจอฝนตก เข้าโค้งท้ายเริ่มออก esp เข้ามาช่วยดึงรถกลับมาได้เลยครับ  หลังจากนั้นผมขับ 80 เลยครับ

ขับ Raptor ระวังมากๆครับ  ต้องคิดเสมอว่ามันคือยาง AT แม้รถจะขับมั่นใจมากก็เถอะ เจอฝนแล้วเหนื่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ flybigbear

อื้มมมม บอกยากอะ