ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสอง ราคาไม่แรง คันเล็กขับสนุก มีตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 17159 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
กำลังมีโปรเจคหารถขับสนุกๆ ซักคันครับ
เป็นรถเล็กๆ ขับในเมืองคล่องๆ จะซื้อมือสองครับ ใช้เดือนนึงไม่เกิน 500-1,000 โล
ที่อัตราเร่งไม่แพ้พวกรถใส่ถ่านนะครับ แล้วก็ภาพลักษณ์ไม่ดูเด็กเกินไป ผู้ชายขับได้ ผู้หญิงขับดี (แต่ผู้หญิงคนที่ขับออกจะซิ่งกว่าผู้ชายพอสมควร)

เท่าที่ดูไว้เป็น v40 T5 ไม่แน่ใจว่าน่าสนใจมั้ยครับ ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ อยากได้ตัว cross country แต่ถ้าจำไม่ผิดรถน่าจะออกมาน้อยมาก ไม่รู้จะมีคปล่อยมั้ย
ส่วนตัวชอบ volvo อยู่แล้วครับ แต่เคยไปลองนั่งแล้วมันค่อนข้างเล็กมากเหมือนกัน
มีตัวเลือกอื่นๆ ที่น่าสนใจแนะนำมั้ยครับ หารถไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อนครับ งบราวๆ 1 ล้านครับ
เรื่องซ่อมบำรุง เนื่องจากเป็นรถมือสองอาจจะเน้นอู่นอกเป็นหลักครับ แต่ถ้าเข้าศูนย์ไม่แพงก็ดีครับเพราะปกติผมไม่ค่อยว่าง มีอะไรก็ขับเข้าศูนย์อย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้า vw scirocco ไม่ใหญ่ไป เชียร์ตัวนี้ครับ รออีกนิดราคาน่าจะอยู่ในงบ

ออนไลน์ AkE

V40 หาได้ครับ อีก2 ก้ scirocco & gti ส่วนค่าดูแลก้หนักทั้งหมดครับ แอบคิดว่าวอลโว่จะเบากว่านิดนึง

ด้วยครับ

ออฟไลน์ PAN

V40 ผมใช้อยู่ ผมว่ามันไม่คล่องขนาดนั้นครับ เพราะว่าเซตติ้งพวงมาลัยล้วนๆ(แต่ว่าขับทางไกลดีนะ) คือเครื่องมันก็แรง ช่วงล่างก็ดี แต่ถ้าแนวซิ่งๆมุดๆผมว่าไม่ตอบโจทย์ ลองมองพวก GTI/Scirocco อย่างที่ข้างบนบอก หรือA250 หรือไม่ก็ผมว่าcooper S F56 นี่แหละ มันคล่องตัวมากๆ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
เน้นขับสนุกแบบสู้ Hybrid ผมว่า Golf GTI กับ Mini Cooper S ด้วยคนครับ

ถ้าเปลี่ยนคำจำกัดความของความสนุกมาคล่อง เล่นโค้งได้ ลองดู MX5 NC ได้อีกคันครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อ่านหัวกระทู้ อยากจะเข้ามาตอบว่า Brio M/T ซะเหลือเกิน
แต่พออ่านรายละเอียดแล้ว ส่วนตัวเชียร์ Mini Cooper S R56
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าแนะนำนะครับออดี้ A4 2.4 V6  แรงได้ใจครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Pegasus7700

V40 ผมว่ายังไม่ถือว่าสนุกนะครับ

แต่gla250 ผมว่าได้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Odrecranon

มองข้าม V40 ไปเลยครับ
ตัวรถอัตราเร่งไม่ได้ดีมาก พวงมาลัยเนือย ต้องหมุนมากกว่าปกติ เกียร์ตอบสนองช้า ช่วงล่างเวลามุดไม่ได้ดีไปกว่า C-segment เช่น Focus ครับ

มันเหมาะกับขับทางด่วน ออกต่างจังหวัดถนนตรง ๆ ยาว ๆ นั่ง 1-2 คน นอกจากงบจำกัดจริง ๆ ราคามือสองผมว่าน่าจะต่ำสุดในกลุ่ม Hatchback

ส่วนตัวแนะนำ Goft GTi, Sirocco, Mini, A250
หรือจะเอา Civic FK มาทำต่อก็ยังได้ครับ

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
หา golf gti ดูครับ อาจจะน่าสนใจกว่าวอลโล่ จะลองไล่ข้อที่ตอบโจทย์กับไม่ตอบโจทย์นะครับ

1 เป็นรถเล็ก ขับในเมืองคล่อง - gti น่าจะตอบโจทย์กว่า volvo
2 ใช้เดือนนึงไม่เกิด 500-1000 โล - อันนี้ใด้ทั้งคู่เเหละ
3 อัตราเร่งไม่เเพ้รถใส่ถ่าน - มันกินทั้งคู่เเหละเเต่ถ้าถามว่าอ่ะใรเผ็ดเร่าร้อนกว่าก็ gti
4 ภาพลักษณ์ดูไม่เด็กเกินไป - โอ้ อันนี้วอลโว่น่าจะตอบโจทย์กว่านะครับ เเต่ถ้าขับทั้งชายเเละหญิง gti เหมาะกับหญิงซิ่ง volvo เหมาะกับสายสุภาพมากกว่าในมุมมองผมนะครับ
5 ซ่อมบำรุง อันนี้ขอไม่ตอบละกัน เพราะปกติใช้รถตลาด ไม่เคยประสบปัญหาศูนย์บริการทั้งชีวิตนี้เลย

ส่วนตัวเเม่ผมชอบ volkswaken มาเป็นฐานเดิมครับ อยากให้เเม่ขับเหมือนกัน ทั้งๆที่ตอนนี้เเม่ก็มีตัวจี๊ดอย่าง camry hybrid 2013 ใว้ซิ่งอยู่เเล้ว555
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
+1 ที่ Golf GTi ครับ แต่ต้องหารถดีๆหน่อย เพราะ คนซื้อมา อัดกันทุกคนอยู่แล้วครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
RCZ ครับ  เครื่องเดียวกับ Mini อาจจะไม่สนุกแต่ทางตรงมันแน่ๆครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ขอบคุณมากเลยครับ ขออนุญาตตอบรวมเลยนะครับ
ส่วนใหญ่ความเห็นจะมาทาง golf gti กับ scirocco กัน 2 ตัวนี้ถ้าสมัยก่อนผมชอบ scirocco มากกว่าแต่ตอนนี้กลับมองว่า golf สวยกว่า
แต่น่าจะหารถสภาพดียากนะครับทุกครั้งที่ผมเห็น golf gti บนถนนคือขับซิ่งมาก555 แล้วผมคิดเองว่ามันน่าจะขับไม่ค่อยสบายมั้งครับ
อยากมองรถที่บุคลิกภายนอกดูธรรมดาๆ แต่เวลาอยากซิ่งก็พอไม่อายใครมากกว่า

พูดถึง mini ก็น่าสนใจครับ เคยไปลองนั่งรุ่น countryman ด้านหน้ากว้างกว่าที่คิดมากครับ เป็นรถที่เคยคิดจะซื้อป้ายแดงเหมือนกัน
เดี๋ยวต้องลองหาข้อมูลตัวนี้ดู รถน่าจะมีให้เลือกเยอะกว่าด้วย แต่ไม่รู้ว่าเวลาซ่อมบำรุงจะโหดมั้ย เท่าที่ได้ยินมาน่าจะเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

สำหรับตัวอื่นอย่าง a250 gla250 a4 ไม่ได้ติดใจเป็นพิเศษ ยกเว้น gla250 นี่เคยไปดูตอนออกมาใหม่ๆ แต่แฟนไม่ชอบเอามากๆ ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะเอาเข้าบ้านได้ครับ555
ว่าแต่ทางฝั่งญี่ปุ้นนี่นึกไม่ออกแฮะว่ามีอะไรบ้าง

RCZ ครับ  เครื่องเดียวกับ Mini อาจจะไม่สนุกแต่ทางตรงมันแน่ๆครับ

เพิ่งเห็นคำตอบนี้ ตัวนี้ก็สวยนะครับแต่ซ่อมกันที่ไหนหว่า อีกอย่างผมคิดว่าถ้าเป็นแนว hatchback น่าจะโอเคกว่าครับ (เอาเข้าบ้านง่ายกว่า55)

ออฟไลน์ Turin

ตามโจทย์คงต้องมอง GTI หรือ Scirocco แต่เรื่องสภาพก็คงต้องดูหน่อย รถเกียร์ออโต้ใหม่อยู่กับเจ้าของเก่าเท้าหนักๆ

ถ้า MX5 NC ก็จะสู้รถใหม่ๆใส่ถ่านไม่ได้

อีกทีก็ Impreza หน้าแมว ตัวแมวผอม WRX อยู่ในงบ ตัวแมวอ้วน STI รถทำก็จะเกินงบไปนิดหน่อย

ออฟไลน์ recycleman

ถ้าไม่ติดว่าเป็นของแปลกของหายาก skoda fabia rs ครับ เคยเห็นมีหลุดมามือสองหลักแสนกลางๆ ขับสนุกเกินราคาแน่ถ้าหาเจอ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Subaru ก็น่าสนุกนะครับ wrx หรือหา sti ได้ยิ่งมันส์
โฉมหน้าแมวน่าจะได้อยู่หรือป่าวหว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ V221

Golf GTI ตอบโจทย์แน่นอน Volvoไม่ใช่รถขับสนุกครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

ส่ง lervorg เข้าประกวดได้ป่าว แต่ราคาขนาดนี้ หนีไปขับ BRZ น่าจะหล่อกว่า

ผบ. บอกว่าถ้ามินิ โอเค ครับ ส่วนพวก 2 ประตูนี่คงไม่เหมาะพอดีที่บ้านเป็นพวกบ้าหอบฟาง
กระเป๋า รองเท้า เอกสารเพียบครับ
Levorg  ลองแล้วดีหมด ยกเว้นไม่ค่อยแรงอ่ะ
ส่วนพวก wrx ราคานี้น่าจะหาสภาพดีๆยากครับ กลัวได้มาแล้วไม่จบ
golf gti นี่ยังไม่มีเวลาหาข้อมูลเลยแฮะ

ออฟไลน์ Turin

ผบ. บอกว่าถ้ามินิ โอเค ครับ ส่วนพวก 2 ประตูนี่คงไม่เหมาะพอดีที่บ้านเป็นพวกบ้าหอบฟาง
กระเป๋า รองเท้า เอกสารเพียบครับ
Levorg  ลองแล้วดีหมด ยกเว้นไม่ค่อยแรงอ่ะ
ส่วนพวก wrx ราคานี้น่าจะหาสภาพดีๆยากครับ กลัวได้มาแล้วไม่จบ
golf gti นี่ยังไม่มีเวลาหาข้อมูลเลยแฮะ
ราคา 1 ล้าน บวก-ลบ WRX แมวผอม ควรได้รถแท้สภาพสวยเลยครับ (แต่รถน้อยมาก นานๆจะเห็นสักคัน) STi แมวอ้วน รถทำราคา 1 ล้านต้นๆ ผมเคยไปดูคันนึง 1.2 ล้าน เป็น A-line สภาพก็สวยอยู่นะครับ แต่ไม่ถึงกับเนียนกริ๊บ (คันนี้น่าจะยังอยู่ ลองไปส่องใน FB SSS ดูครับ)

ถ้าเป็นแมวผอม WRX รถทำ บางทีจะไปเจอพวกเครื่องตากลม เครื่องเหยี่ยว ไม่ถึงล้านครับ

ออฟไลน์ V221

Mini ถ้าเป็นCooper Sเกรงว่า ผบ.จะรับไม่ไหวนาครับเพราะเจอถนนบ้านเรา ไส้พุงจะสะเทือนจนแทบมากองข้างนอกเอา
BMW 750E M SPORT

เพิ่งกลับถึงบ้านครับวันนี้แทบแย่ ออกจากสุขาภิบาล5 ไปดูงานที่พระราม3 วิ่งไปบ้านป้าชลบุรี แวะซื้ออาหารทะเลที่อ่างศิลา กลับมาบ้านแม่ยายพระโขนง แล้วกลับสุขาภิบาล5
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้ขับรถทีนึงหลายชั่วโมงแล้วเหนื่อยครับ

ส่ง lervorg เข้าประกวดได้ป่าว แต่ราคาขนาดนี้ หนีไปขับ BRZ น่าจะหล่อกว่า
brz ไม่ได้อยู่ในช้อยส์เลยแฮะ ว่าแต่ตัดสินใจได้ยังครับเอาคันไหนมาแทนโอโม่อ่ะครับ อิอิ

ราคา 1 ล้าน บวก-ลบ WRX แมวผอม ควรได้รถแท้สภาพสวยเลยครับ (แต่รถน้อยมาก นานๆจะเห็นสักคัน) STi แมวอ้วน รถทำราคา 1 ล้านต้นๆ ผมเคยไปดูคันนึง 1.2 ล้าน เป็น A-line สภาพก็สวยอยู่นะครับ แต่ไม่ถึงกับเนียนกริ๊บ (คันนี้น่าจะยังอยู่ ลองไปส่องใน FB SSS ดูครับ)

ถ้าเป็นแมวผอม WRX รถทำ บางทีจะไปเจอพวกเครื่องตากลม เครื่องเหยี่ยว ไม่ถึงล้านครับ
อิมนี่ผมชอบหมุกับเหยี่ยวมากกว่าครับ แต่แมวก็น่าสนใจครับ แต่คิดว่า ผบ น่าจะไม่โอเคแหละมันดูวัยรุ่นไปหน่อย
สมัย 10 ปีที่แล้วผมเคยจะเอา gc8 อยู่คันนึง ตอนไปลองรถดันพาแฟนนั่งไปด้วยแล้วเจ้าของอู่ขับ หลังจากนั้นผมเก็ทเลยว่าถ้าจะลองรถประเภทนี้ไม่ควรเอาแฟนนั่งไปด้วย5555

[Mini ถ้าเป็นCooper Sเกรงว่า ผบ.จะรับไม่ไหวนาครับเพราะเจอถนนบ้านเรา ไส้พุงจะสะเทือนจนแทบมากองข้างนอกเอา
แบบนี้คงต้องหาโอกาสไปหารถลองก่อนครับ ถ้าแข็งมากน่าจะไม่ไหวกันทั้งคู่ อายุตอนนี้ก็ไม่น้อยกันแล้วครับ

ออฟไลน์ Teera

ขอบคุณมากเลยครับ ขออนุญาตตอบรวมเลยนะครับ
ส่วนใหญ่ความเห็นจะมาทาง golf gti กับ scirocco กัน 2 ตัวนี้ถ้าสมัยก่อนผมชอบ scirocco มากกว่าแต่ตอนนี้กลับมองว่า golf สวยกว่า
แต่น่าจะหารถสภาพดียากนะครับทุกครั้งที่ผมเห็น golf gti บนถนนคือขับซิ่งมาก555 แล้วผมคิดเองว่ามันน่าจะขับไม่ค่อยสบายมั้งครับ
อยากมองรถที่บุคลิกภายนอกดูธรรมดาๆ แต่เวลาอยากซิ่งก็พอไม่อายใครมากกว่า

พูดถึง mini ก็น่าสนใจครับ เคยไปลองนั่งรุ่น countryman ด้านหน้ากว้างกว่าที่คิดมากครับ เป็นรถที่เคยคิดจะซื้อป้ายแดงเหมือนกัน
เดี๋ยวต้องลองหาข้อมูลตัวนี้ดู รถน่าจะมีให้เลือกเยอะกว่าด้วย แต่ไม่รู้ว่าเวลาซ่อมบำรุงจะโหดมั้ย เท่าที่ได้ยินมาน่าจะเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ

สำหรับตัวอื่นอย่าง a250 gla250 a4 ไม่ได้ติดใจเป็นพิเศษ ยกเว้น gla250 นี่เคยไปดูตอนออกมาใหม่ๆ แต่แฟนไม่ชอบเอามากๆ ก็เลยคิดว่าไม่น่าจะเอาเข้าบ้านได้ครับ555
ว่าแต่ทางฝั่งญี่ปุ้นนี่นึกไม่ออกแฮะว่ามีอะไรบ้าง

ไปลองครับ สนุกของแต่ละคนไม่เท่ากัน ส่วนตัว V40 สนุกดีครับ ราคาตอนนี้ ปีแรกๆ  6-7 แสนเอง เหลือ งบ เปลี่ยนล้อ ช่วงล่าง
Golf กะ Sci น่าจะสนุกกว่า ราคา ต่ำล้าน Sci หล่อมากกก 2 ประตู แต่ ซ่อมที่ไหน ไกลไหม ก็น่าคิด
ส่วน A250 ก็สนุกครับ แรง ดิบดี แต่ ราคา และ รถน่าจะหายาก  เคยเห็นยังล้านต้นอยู่ เพราะ มันไม่มีรถ

ญี่ปุ่น ลองมองพวก Im ไหม สนุก ดิบ มันส์ ของแต่งเยอะ และ พวก เยอะครับ

ออฟไลน์ ynot9x

ขอแนะนำ เผื่อไว้อีกตัวเลือกครับ focus MK3.5 Ecoboot 1.5 Turbo เติม e85 + เปลี่ยนกรอง bmc ติดกล่อง Racechip หรือ DTE หรือจูน ECU นิดหน่อย รับรองไม่ผิดหวังครับ ช่วงล่างเดิมๆมาหนึบมากครับ เข้าโค้งมักสัก บนทางด่วน 100 ได้สบายเลยครับ เคยขับไล่ตาม a250 ตอนที่ทางด่วนรถเยอะๆ ก็ไล่ตามๆกันได้ไม่ได้โดนทิ้งห่างอะไร ครับ ราคามือ 1 ถ้ารุ่น trend ตอนนี้ส่วนลดไม่น้อยครับ แต่ option น้อยไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2019, 14:10:59 โดย ynot9x »
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ mothsan

รถเล็ก ขับสนุก อาจจะไม่ต้องแรง แต่สนุกตลอดที่ขับ แอบเชียร์  BMW 116i เครื่องตัว 4 สูบนะครับ
อาจจะแรงน้อยกว่า V40 แต่ขับสนุกกว่ากันเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ pleple

• Newbie
  • *
ไม่เห็นมีใครแนะนำ BMW series 1 เลย555 ;D
รถเซตติ้งดี พวงมาลัยคม ขับสนุกมากกกนะคะ
แต่ถ้าเน้นแรงด้วย 116i น่าจะตอบโจทย์กว่า 118i เพราะจูนได้อีก
ราคาอยุ่ในงบแน่นอน