ผู้เขียน หัวข้อ: Accord g9 วิ่งมา 100,000 กม. ควรเปลี่ยนเบอร์น้ำมันเครื่องรึยังครับ ?  (อ่าน 16650 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobbyroll

• Jr. Member
  • **
   รบกวนสอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ตั้งแต่ออกศูนย์มา เติมน้ำมันเครื่องเบอร์ 0w-20 ตลอด
    นี่ก็จะ 1 แสน กม. ละ ควรจะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 5w-30 รึยังครับ ?
     ตอนนี้ยังวิ่งลื่นปกติดีอยู่ นมค. ไม่หาย อัตราเร่งก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ holahola66

• Hero Member
แสนโลใช้เบอร์เดิมสบายๆครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เบอร์เดิมของศูนย์สบายครับ ไม่ต้องมานั่งหาให้ปวดหัว แจ้งเขาว่าเอาสังเคราะห์แท้ แค่นั้นพอ

ออฟไลน์ nuntapon.s

G9ผมวิ่งแสนห้า  เติม0w20พอครบหมื่นโลเริ่มรู้สึกว่ามีหายบ้างแต่ไม่เยอะแต่เห็นก็หวั่นๆอยู่ไม่รู้ว่าควรขยับเบอร์เหมือนพี่จขกท.ว่าดีมั๊ย

ออฟไลน์ tnp_super

เบอร์เดิมยาวๆ จนกว่าจะพบปัญหาน้ำมันเครื่องพร่องเยอะค่อยเปลี่ยนเบอร์

ออฟไลน์ AkE

ผมว่ายังใช้ได้นะครับ ขับเร็วลากรอบบ่อยหรือป่าวครับ ถ้าไม่ก้ไม่ต้องซีเรียสครับแต่ถ้าขับเร็วใช้ 40 จะดีครับ

G9 ผมใช้ 30 ตอน 20000 km แรก หลักจากนั้น 40 ตลอด ตอนนี้ 150000 ใช้ 50 แล้วขับเร็วบ่อยครับ

ใช้ 50 แล้วเวลาวิ่งเร็วๆชอบมากแต่ถ้าขับช้ามันจะหน่วงหน่อยๆครับ

ออฟไลน์ aun014

• **
ถ้าใช้ดีไม่มีปัญหาไม่ต้องเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ seeker

Crv ผมก็แสนแล้ว แต่ใช้เบอร์ 30 มาตลอด นมค ยังไม่พร่อง ก็จะใช้แบบเดิมต่อไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Jazz GE ที่บ้าน 3 แสนกม.แล้ว ยังใช้ 5W-30 อยู่เลยครับ บางทีขี้เกียจซื้อ เข้าศูนย์ ยังเจอ 0W-20 น้ำมันก็ยังไม่หายนะครับ

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
ขับความเร็วปกติครับ ในเมืองส่วนมาก นานๆ ทีจะได้ออกขับถึง 120 ไม่ค่อยได้ออก ตจว. ครับ
   พอดีผมไปเปลี่ยน นมค. ที่ Fit Auto , เบอร์ 20 หายากมาก มีเบอร์ 30 ซะส่วนใหญ่ ช่างก็แนะนำให้ใช้เบอร์ 30 , แต่ผมก็บอกช่างไปว่าเดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆ ใช้เบอร์ 20 กันเยอะ
ปล. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ขับความเร็วปกติครับ ในเมืองส่วนมาก นานๆ ทีจะได้ออกขับถึง 120 ไม่ค่อยได้ออก ตจว. ครับ
   พอดีผมไปเปลี่ยน นมค. ที่ Fit Auto , เบอร์ 20 หายากมาก มีเบอร์ 30 ซะส่วนใหญ่ ช่างก็แนะนำให้ใช้เบอร์ 30 , แต่ผมก็บอกช่างไปว่าเดี๋ยวนี้รถรุ่นใหม่ๆ ใช้เบอร์ 20 กันเยอะ
ปล. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เติมได้ครับ 20-30 ไม่ต้องถึง 40 หรอก 50 นิยิ่งไม่ใช่เลย ไม่ใช่รถแข่ง รถเทอร์โบ ลองหาข้อมูลดูครับ เบอร์ 50 เขาใช้กะรถอะไร

เบอร์ 20-30 ผมว่ากำลังดีสุดละ ถ้าน้ำมันเครื่องไม่พร่อง ยังใช้ได้ แต่อย่างที่บอก ได้ fully sync ด้วยจะดี