ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อรถต้องกลายเป็นบ้านของหนู ต้องทำอย่างไร.....  (อ่าน 7856 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
ผมเป็นคนกลัวหนู่เข้ารถมาก......เพราะรถคันเก่าหนู่เข้าไปอยู่และจับจองจนรถผมกลายเป็นคอนโดเลย
ปรกติจะเปิดฝากกระโปงรถขึ้นเวลาต้องจอดรถข้างคืน(เคยอ่านผ่านตามาบ้าง) แต่ในบางครั้งก็ขี้เกียจเปิดฝากกระโปง
สามวันก่อนไม่เปิดฝากระโปงแค่วันเดี๋ยว เจ้าหนูตัวน้อยก็ขึ้นมาปลอยของเหลวและของแข็ง ตรงฝาครอบเครื่องเรียบร้อย

ใครมีวิธีเด็ดช่วยแนะนำหน่อยนะคร้าบ  (เอาแบบไม่ถึงตายแค่ไล่มันก็พอสงสารมัน)
ขอบคุณล่วงหน้าคับ :-)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมมีน้องหมามาคอยเฝ้ายามให้
ดึกๆ เจอหนูมาป้วนเปี้ยนเมื่อไหร่ วิ่งเห่าไล่งับทันที  ;D

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
ใช้กระแกง กันหนูอ่าครับ ไปใส่กันหนูเข้าเครื่อง   ;D ;D

ออฟไลน์ BnN

คุณพ่อผมใช้อันนี้เลยครับ
ไม้ไล่หนู ไม่รู้เหมือนกันว่าพ่อเค้าไปซื้อมาจากไหน
ได้ผลชะงัดครับ ไม่มีมาเลย
เมื่อก่อนก็มีเหมือนกันแล้วก็โดนเหมือนคุณ จขกท. เลยครับ

อันนี้พ่อเค้าเอาลวดผูกเอาไว้ตรงข้างๆแบตเตอรี่น่ะครับ เวลารถวิ่งมันก็จะดึ๋งๆไปตามแรงสะเทือน

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
ไม้ไล่หนู ไม่รู้เหมือนกันว่าพ่อเค้าไปซื้อมาจากไหน
เมื่อก่อนก็มีเหมือนกันแล้วก็โดนเหมือนคุณ จขกท. เลยครับ

อันนี้พ่อเค้าเอาลวดผูกเอาไว้ตรงข้างๆแบตเตอรี่น่ะครับ เวลารถวิ่งมันก็จะดึ๋งๆไปตามแรงสะเทือน

เคยซื้อมาแล้วไปไว้บนหลังคาบ้าน (หลังคาบ้านผมมีหนูเยอะ )

ทำไมไม่ได้ผลหว้า แถมไม้ไล่หาย!!!~  หนูแดรกหรือเปล่าว่ะนี้!!!!~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2009, 16:03:36 โดย ~~%~ไอซ์~%~~ »

ออฟไลน์ BnN

เคยซื้อมาแล้วไปไว้บนหลังคาบ้าน (หลังคาบ้านผมมีหนูเยอะ )

ทำไมไม่ได้ผมหล้า แถมไม้ไล่หาย!!!~  หนูแดรกหรือเปล่าว่ะนี้!!!!~

อันนี้ก็ตัวใครตัวมันก็แล้วกาน
5555555

ออฟไลน์ Newhang

civic ที่บ้านผม มันเล่นแทะท่อไอดีไปเยอะมาก ดียังไม่ทะลุเลยใช้ต่อ  แล้วก็กัดท่อน้ำฉีดกระจก อันนี้ซ่อมแล้ว และมีร่องรอยอย่างอื่นกับสายไฟอีกมาก ซึ่งผมไม่ได้ทำอะไร และมีที่รอยที่ท่อต่างๆแหว่งอีกเยอะ ก็ไม่ได้ทำอะไรเหมือนกัน เพราะไม่รู้ด้วยซึ้าคือท่ออะไรบ้าง

ช่างบอกว่าไม่เป็นไร  ยังไงดูที่มาตรวัดความร้อนไว้แล้วกัน  ผมก็ใช้ต่อมา  ใจจริงก็ไม่สบายใจเหมือนเราใช้ของไม่สมบูรณ์เลย กลัวมันรั่ว แล้วไม่รู้จะเริ่มยังไง

วิธีกำจัดหนูที่บ้านผมใช้คือ เอาลูกอมมาให้มันกิน คือวางไว้ใต้ห้องเครื่องเวลาเราจอด และมันจะหิวน้ำแล้วไปหาน้ำกินแล้วตายที่แหล่งน้ำ
ผลคือ ไม่มีหนูมากัดเพิ่ม เข้าใจว่าตัวนั้นตายแล้ว  แต่ปัจจุบันไม่ได้วางมันก็มีรอยตีนหนูอีก  แต่มันไม่่กัดแล้วไม่รู้ทำไม  ผมเลยคิดเอาเองว่าหนูตัวที่กัดทำไมมันซนจังว่ะ ตัวอื่นเค้าไม่เห็นกัดเลย 555

ผมว่าบริษัทรถน่าจะหายางที่หนูไม่กัดนะ เหอๆ ไม่รู้จะมีมั๊ย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เอาแมวไปไว้ใกล้ๆ ครับ  ;D

บ้านผมเลี้ยงแมวเปอเซียไว้ในบ้าน แต่แปลกไม่มีหนูมายุ่งที่โรงรถหรือในบ้านเลยครับ
แต่ถ้าเป็น อีหนูนี่ ในหอพักเพียบๆๆๆ เลยอ่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Tonaka

บ้านผมเลี้ยงแมวเปอเซียไว้ในบ้าน แต่แปลกไม่มีหนูมายุ่งที่โรงรถหรือในบ้านเลยครับ
แต่ถ้าเป็น อีหนูนี่ ในหอพักเพียบๆๆๆ เลยอ่ะ

ผมเคยอ่านเจอในพันทิพย์  ....

แมวเข้าไปนอนใต้ฝากระโปรง  เล่นซะเกือบตาย  แถมรถก็เกือบพัง ฮ่าๆๆๆๆๆ
...

ผมใช้วิธีไล่หนูโดยการ  "ย้ายบ้าน"  ตั้งแต่ย้ายมาอยู่บ้านใหม่ไม่เคยเจอหนูเลย...เกือบปีล่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ JIRATH

พยายามตีสนิทกับแมวแถวบ้านครับ หิหิ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

แมวเข้าไปนอนใต้ฝากระโปรง  เล่นซะเกือบตาย  แถมรถก็เกือบพัง ฮ่าๆๆๆๆๆ
...

ผมใช้วิธีไล่หนูโดยการ  "ย้ายบ้าน"  ตั้งแต่ย้ายมาอยู่บ้านใหม่ไม่เคยเจอหนูเลย...เกือบปีล่ะ

เป็นวิธีการแก้ปัญหาที่ชะงักนัก
หุหุ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

บ้านผมหนูไม่ขึ้นรถครับ
มีแต่หมาครับขึ้น ขึ้นจนรถทั้งคันมีแต่รอยเล็บ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

...

ที่บอกเลี้ยงแมวเปอเซียไว้ในบ้าน แต่เอ๊ะทำไมนอกบ้านไม่มีหนู สาเหตุมันคือว่า....

แมวที่เลี้ยงเป็นแมวตัวเมียครับผม น่ารักมากๆ เลยมีตัวผู้ระแวกบ้าน แวะเวียนมาแจกขนมจีบเสมอๆ (ทั้งอึ๊ ทั้งฉี่) เหม็นไปหมดเลย
หนูแถวบ้านเลยกลัวครับ ไม่กล้าออกมารังควาญเลย อิอิอิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ randy

• Newbie
  • *
คันแรก สตาด้า ไม่ค่อยได้ขับ หนู เข้าไปทำรังในที่เก็บเครื่อง มือใต้แค๊ปเลยครับ กัดสายไฟในห้องเครื่อง เละเลยครับ

คันที่สอง ซีวิค ไดเมนชั่น  พอมันเริ่มเข้าห้องเครื่อง  ก็กังวเลยไปหาอ่านในพันทิพ เค้าบอกให้เปิดฝากระโปรงไว้ แล้วเปิดไฟให้มีแสงสว่าง ส่องถึง ประมาณว่ามันไม่ชอบที่แจ้งๆอะครับ ที่สำคัญคือถ้ามันเข้าไปแล้ว เราต้องทำความสะอาดดับกลิ่นฉี่มันให้หมด ประมาณว่าถ้ามีกลิ่นฉี่ตัวอื่นก็จะมาด้วย คือถ้าห้องเครื่องสะอาดมันไม่ชอบ  ตอนนี้มาใช้กะบะ4 ประตูเลยไม่มีปัญหาเรื่องหนูอีกเลยครับ   ส่วนเรื่องดักด้วย กาวเอาอาหารใส่จานล่อไม่แนะนำครับ  มันเคยพาทั้งจานทั้งกาว ติดล้อแม็กผม จานดักก็ติดแม็ก   ต้องล้างกาวออก แทบบ้าครับ