ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?  (อ่าน 16349 ครั้ง)

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 16:23:00 »
ตัวรถผมว่าแล้วแต่ความชอบละกันครับ มันมีดีมีเสียกันทั้งคู่

หลายๆความเห็นบอกถ้าไป altis ให้ขอส่วนลดเยอะๆ

ผมก็อยากบอกว่า ถ้าจะเอาส่วนลดเยอะๆในซีวิคให้หาศูนย์ที่มีรถตัวก่อนปรับโฉมเมื่อปลายปีที่แล้ว

ซึ่งมองภายนอกแยกแทบไม่ออก ก็มีส่วนลดหนักพอประมาณเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Terng

Re: ระหว่างรถ Honda Civic กับ Toyota Altis แนะนำยี่ห้อไหนดีคะ?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 16:56:19 »
สองรุ่นนี้ แล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าอัลติสซื้อตอนนี้ ควรกดส่วนลดให้เยอะๆ เพราะกำลังจะเปลี่ยนโฉมแล้ว (กรณีไม่รอรุ่นใหม่ซึ่งน่าจะเริ่มเห็นชัดเจนราวๆกลางปี) ส่วน Civic FC เป็นรถที่น่าใช้กว่าถ้าไม่นับเรื่องปัญหาจุกจิกแนวกวนใจมากกว่า การประกอบที่แย่กว่า และการลดต้นทุนในจุดที่มองไม่ค่อยเห็น การขับขี่ผมว่าสองรุ่นทำได้ดี-ด้อยคนละจุดกัน แต่รวมๆแล้วไม่หนีกันมากมายอะไร ดูว่านั่งแล้วชอบคันไหน ขับแล้วชอบคันไหนเป็นหลักก็ได้ครับ แต่เรื่องการซ่อมบำรุงรักษา โตโยต้าจะชัวร์กว่า ศูนย์ไม่ตุกติกเท่าครับ ที่บ้านมีทั้งฮอนด้าและโตโยต้า เข้าศูนย์ฮอนด้ามีเรื่องให้ต้องได้ด่า หรือบ่นทุกรอบ ของโตโยต้าไม่มีปัญหาใดๆ ปกติดี

ส่วนใครชอบแซวว่าขับอัลติสแล้วขับแท็กซี่ มันก็แล้วแต่คุณว่า คุณสนใจคำพูดพวกนี้แค่ไหน เพราะมันก็มีคนที่คิดงี้จริงๆนะ คือพูดซะเหมือนกับรถมันไม่มีมูลค่าเลย ได้มาฟรีๆ ทั้งๆที่ราคาก็เท่ากัน อัลติสการบำรุงรักษาดีกว่าและถูกกว่าตรงมันมีแท็กซี่เยอะนี่แหละครับ (ซึ่งจะเห็นผลเวลารถหมด warranty แล้วเราไม่อยากเข้าเช็คศูนย์ อะไหล่บางชิ้นหลักร้อย หลักพัน หาได้ตามอู่ข้างนอก หรืออู่แท็กซี่ก็เปลี่ยนให้เราได้ ไม่แพง รถก็แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ) ขับซีวิคก็ไม่ใช่ว่าภาพลักษณ์จะเหนือกว่าอัลติสเลยในสายตาผมนะ แล้วแต่มุมมองคน
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 17:48:07 »
อัลติส ... หลายท่านบอกให้ขอส่วนลดเยอะๆ แต่จริงๆแล้วไม่มีศูนย์ไหนให้เลยครับ ช่วงปีที่แล้วถึงปีนี้ เพราะปีที่แล้ว Taxi ผลัดรุ่น ปีนี้ ก็รถ fleet เปลี่ยนรุ่น ....วันนี้ เซลส์บอก ธ.แห่งหนึ่งประมูลรถหลายร้อยคัน ก็เป็น Altis

รถมันขายได้เรื่อยๆ Toyota ไม่ต้องทำตลาด ไว้รอรุ่นใหม่มาค่อยทุ่มงบ ตอนนี้ ทุ่มไปก็คงไม่ได้ขายดีมากขึ้นเท่าไหร่ คงไม่คุ้มจะทำ ... รถก็ไม่ค่อยสต๊อกกันแล้วด้วย ให้สั่งเอา ทำให้ไม่มีรถค้างสต๊อกมาก

อีกอย่างที่ผ่านมา Toyota เริ่มคุมเรื่องศูนย์แข่งกันให้ส่วนลดเกินงบมากครับ ผมลองกดเครื่องคิดเลขแล้ว ส่วนลดของแถม ดอกเบี้ยรวมๆที่ดีที่สุด เผลอๆ Civic Minor 19 ให้มากกว่าอีก ... หาหลายเจ้าจนผมงอนละ รถจะตกรุ่นรอมร่อ ยังเล่นตัวเหลือเกิน เฮ้อ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 18:03:39 »
อัลติส ... หลายท่านบอกให้ขอส่วนลดเยอะๆ แต่จริงๆแล้วไม่มีศูนย์ไหนให้เลยครับ ช่วงปีที่แล้วถึงปีนี้ เพราะปีที่แล้ว Taxi ผลัดรุ่น ปีนี้ ก็รถ fleet เปลี่ยนรุ่น ....วันนี้ เซลส์บอก ธ.แห่งหนึ่งประมูลรถหลายร้อยคัน ก็เป็น Altis

รถมันขายได้เรื่อยๆ Toyota ไม่ต้องทำตลาด ไว้รอรุ่นใหม่มาค่อยทุ่มงบ ตอนนี้ ทุ่มไปก็คงไม่ได้ขายดีมากขึ้นเท่าไหร่ คงไม่คุ้มจะทำ ... รถก็ไม่ค่อยสต๊อกกันแล้วด้วย ให้สั่งเอา ทำให้ไม่มีรถค้างสต๊อกมาก

อีกอย่างที่ผ่านมา Toyota เริ่มคุมเรื่องศูนย์แข่งกันให้ส่วนลดเกินงบมากครับ ผมลองกดเครื่องคิดเลขแล้ว ส่วนลดของแถม ดอกเบี้ยรวมๆที่ดีที่สุด เผลอๆ Civic Minor 19 ให้มากกว่าอีก ... หาหลายเจ้าจนผมงอนละ รถจะตกรุ่นรอมร่อ ยังเล่นตัวเหลือเกิน เฮ้อ

จริงตามนี้ครับ ตอนผมซื้อเมื่อต้นปีที่แล้วก็ไม่มีส่วนลดเลยซักแดง แถมรถขาดด้วย มันเหมือนจะขายไม่ดีแต่เอาเข้าจริงมันขายได้เรื่อยๆครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 21:55:23 »
ผมชอบอัลติสหน้านี้มากกว่าตัวใหม่อีกนะ แต่ตัวใหม่มันดีตรง TNGA เนี่ยแหล่ะ

ซีวิคผมมีประสบการณ์ที่ไม่ค่อยดี บ้านแฟนใช้ทั้ง FD และ City ซึ่ง city จอดเสียไปแล้ว ส่วน FD ช่วงล่างก็ไปแล้ว การประกอบก็ไม่ค่อยดี รถป้ายแดง วิ่งขึ้นตัวหนอน มีเสียงพั่บๆ เหมือนล๊อคไม่ดี แถมหาจุดไม่ได้ด้วย เพราะมันซ่อนด้านใน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 13:37:32 »
altis หารถยากอยู่นะครับ คนหาทำรถ fleet เยอะมาก ของขาดทุกที่แม้จะเป็น ตจว จะสั่งยังต้องรอเป็นเดือนๆ

แต่จาการนั่ง ผมว่า altis นั่งสาบยกว่าทั้งหน้า และหลัง ช่วงล่างความเร็วเกิน 120 ขึ้นไปผมว่า altis แพ้ civic แต่ต่ำกว่านั้น civic แพ้ทุกจุด
เก็บเสียง เข้าออก ความโปรงสบายในการนั่ง altis ผมว่าดีกว่าชัดเจน แต่ civic ถ้าตัวหน้าไฟ led นี่มันสวยมากจริงๆ แต่ใช้งานจริงตอนฝนตกนี่น้ำตาไหลเลย หาทางไม่เจอ

ออฟไลน์ panott_tum

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 14:44:51 »
Civic รูปทรงสวยครับ ผญ. ส่วนมากจะชอบ แต่จากที่ให้ข้อมูลมาผมแนะนำ Altis มากกว่า
ใช้งานขับรถเยอะด้วย ความเป็น Toyota ปัญหาน้อยกว่ามาก
Honda จะมีปัญหาเรื่องการประกอบ ไม่ได้ถึงกับร้ายแรงแต่รำคาญใจมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Booboo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 08, 2019, 19:56:19 »
ผมว่าhondaรุ่นนี้สร้างมาให้เหมาะกับผู้หญิง
เมียผมใช้el ตอนนางจะซื้อผมถามว่าทำไมถึงเลือกรุ่นนี้
นางตอบว่าไม่มีเหตุผลใช้ความรู้สึกล้วนๆ
ถามว่าลองไปดูaltisไหม นางไม่รู้จักต้องชี้ให้ดูว่ารุ่นนี้พอเห็นบอกไม่ชอบไม่เอา ไม่มีเหตุผลอื่น

พอซื้อมานางขับอย่างเดียว optionส่วนใหญ่ไม่เคยใช้ ไม่เคยรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไก ไฟฟ้า ช่วงล่าง หรืออื่นๆทั้งสิ้น
สนใจแต่เรื่องความสะอาดอย่างเดียว
ผมจะสอนให้ใช้brake hold, cruise control นางก็ไม่สนใจ
บอกว่าขับไปได้มีความสุขดีแล้ว

ใช้มา1ปียังไม่มีปัญหาอะไร เมียก็ดูมีความสุขกับรถคันนี้
ลองใช้วิธีคิดแบบเมียผมดู แล้วคุณจะสบายใจ555555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 10, 2019, 07:39:34 »
รอ new altis ดีกว่าครับ