ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 มีรถรุ่นไหนที่กระจกมองข้างไฟฟ้า สั่งให้พับเก็บที่ละข้างได้ไหมครับ?  (อ่าน 6930 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
💖 คือบ้างสถานะการณ์ที่ต้องแทรกไปตรงจุดที่แคบมากๆ
เราจำเป็นต้องพับกระจกมองข้างเก็บซักข้างหนึ่ง
แต่อีกข้างไม่ต้องพับ เพราะจะได้อาศัยมองให้เป็นประโยชน์ได้อยู่
แต่เวลาพับไฟฟ้ามันก็จะพับพร้อมกันสองข้างเลย
นอกจากต้องเราต้องกดพับเอง
 :) เลยสงสัยว่ามีรถยนต์รุ่นไหนหรือรุ่นแพงๆ
ที่สามารถพับได้ทีละข้างไหมครับ

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
ซื้อรถเล็กๆง่ายกว่ามั้ยครับ ถ้าต้องมาพับกระจกทีละข้างคงลำบากนะ
ปล.ไม่งั้นต้องปรับกระจกเข้าแล้วเซ็ตใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 07, 2019, 08:55:30 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
💖 คือบ้างสถานะการณ์ที่ต้องแทรกไปตรงจุดที่แคบมากๆ
เราจำเป็นต้องพับกระจกมองข้างเก็บซักข้างหนึ่ง
แต่อีกข้างไม่ต้องพับ เพราะจะได้อาศัยมองให้เป็นประโยชน์ได้อยู่
แต่เวลาพับไฟฟ้ามันก็จะพับพร้อมกันสองข้างเลย
นอกจากต้องเราต้องกดพับเอง
 :) เลยสงสัยว่ามีรถยนต์รุ่นไหนหรือรุ่นแพงๆ
ที่สามารถพับได้ทีละข้างไหมครับ

เออแฮะ .... ไม่เคยคิดถึง ในแนวนี้เลย

พับทีละข้าง ก็น่าจะดีเหมือนกัน
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ chaithawat

ออฟไลน์ Symphonic

เป็น User voice ที่บริษัทรถควรนำไปพิจารณาครับ

ออฟไลน์ HLRx

ระบบ พับกระจก ได้ทีละข้าง ไม่น่ามี option นี้มาจาก โรงงานครับ
แต่ แต่ แต่ สามารถทำได้เองครับ คือทำให้อีกข้างมันเสียซะ แค่นี้ก็สามารถพับได้ข้างเดียวแล้วครับ
ขอไปเล่นตรงนู้นก่อนนะ ไม่ต้องไล่ อิอิอิ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
นึกถึงแต่ Ford Focus ตัวแรก ปุ่มพับจะเป็นปุ่มแบบกดแช่ สามารถเลือกระดับการพับเข้าพับออกตามการกด เหมือนกดเปิดกระจกรถขึ้นลงแบบนั้น

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
เบนซ์ตาถั่วครับ

มันมี2ปุ่มแต่ไม่ใช่เป็นปุ่ม พับเข้า อีกปุ่ม เปิดออกหรอครับ หรือมันพับทีละปุ่มทีละข้างจริงๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

เออแฮะๆ ผมก็เคบคิดเหมือนกันว่าทำไมไม่ทำให้พับได้ทีละข้างบ้าง ความจริงก็ไม่น่ายาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตอนแรกคิดว่า จขกท คิดอะไรแปลกๆ แต่พอทบทวนแล้ว ถ้าทำแบบนั้นได้มันก็ดี
เพราะบางทีจะพับหลบรถที่สวนทาง แต่พับแล้วไม่เห็นระยะขอบถนนทางซ้ายอีก :-[
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Sit: )

นึกไม่ออก แต่ผมกลับคิดว่าถ้ามันแคบขนาดนั้น
ตบกระจกกันไปเลยดีกว่าครูดยาวทั้งคัน

ออฟไลน์ Jacob

เป็น User voice ที่บริษัทรถควรนำไปพิจารณาครับ
รถยุคถัดไปจะใช้กล้องติดข้างรถกันแล้วครับ ตอนนี้ lexus ก็ว่าจะขายรุ่นไม่มีกระจกข้างละ แต่กล้องด้านข้างรู้สึกยังยื่นเยอะไป (ไม่รู้พับกล้องได้มั้ยนะ ถ้าพับไม่ได้นี่น่าจะแย่กว่ากระจก)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
รถยุคถัดไปจะใช้กล้องติดข้างรถกันแล้วครับ ตอนนี้ lexus ก็ว่าจะขายรุ่นไม่มีกระจกข้างละ แต่กล้องด้านข้างรู้สึกยังยื่นเยอะไป (ไม่รู้พับกล้องได้มั้ยนะ ถ้าพับไม่ได้นี่น่าจะแย่กว่ากระจก)

:) :) :) ถ้าเป็นกล้องยื่นออกไปแทนกระจกแบบเดิม
เวลาเจอพวกแว้น หรือ พี่วิน สอยไปด้วย
ไม่รู้จะแพงกว่าเดิมมากไหมครับ
คงไม่ถึงกับน้ำตาซึมนะครับ 555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวยังไม่เคยเจอสถานการณ์ที่ต้องใช้เลยครับ

เพราะถ้าเห็นว่าถ้ามันแคบขนาดนั้นผมก็ไม่เข้าไปอยู่ดี  :-X

ออฟไลน์ Pisit_T

• Jr. Member
  • **
เคยคิดเหมือนกันครับ บางทีถอยเข้าที่จอดรถในห้าง ผมจะหาช่องที่มันติดผนังหรือติดเสา เพราะกลัวคนอื่นเปิดประตูโดนรถผม ผมจะพับกระจกแล้วถอยจอดใกล้เสาให้มากที่สุด เลยอยากให้มันเลือกพับข้างที่ชิดเสาข้างเดียว แล้วอีกข้างใช้มองตอนถอยก็คงดี หรือกรณ๊ถนนแคบๆ รถสวนกัน ใช้ข้างซ้ายดูขอบถนนก็น่าจะดี

ออฟไลน์ Krongbun

ผมคิดว่าถ้าเป็นฟังก์ชั่นให้เลือกจากหน้าจอได้ ต้นทุนจะเพิ่มไม่มากเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นปุ่มกด มันต้องมีถึง 2 ปุ่ม หรือ 3 ปุ่มกดเลย คิดว่าต้นทุนคงเพิ่มอีกแน่นอน
ค่ายรถคงไม่ทำ  ;D

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
พับเก็บได้ครับ

อันนี้ใช้แล้วที่ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ SM.

ไม่เคยได้ยินว่ามีเลย  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\