ผู้เขียน หัวข้อ: Top tether ต่างกับ isofix ไม๊ครับ  (อ่าน 3326 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Top tether ต่างกับ isofix ไม๊ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2019, 21:17:28 »
เพิ่งเคยเห็นสัญลักษณ์ Top Tether ในรถครับ ปกติเคยเจอแต่ isofix ทั้งคู่เหมือนหรือต่างกันยังไงครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ panjap

Re: Top tether ต่างกับ isofix ไม๊ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 07:51:16 »
Top ล้อคจากข้างบน isofix ล้อคจากข้างล่าง

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
Re: Top tether ต่างกับ isofix ไม๊ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 08:28:13 »
มันล็อคคนละจุดกันครับ
Car seat เท่าที่เห็นมี 2 แบบใหญ่ๆคือ แบบที่คาดด้วยเบลท์ กับแบบที่ยึดด้วย ISOFIX ครับ
ซึ่งในแต่ละแบบ ก็ต้องยึดอีก 1 จุด เพื่อไม่ให้หน้าคะนำเวลาเบรคกะทันหัน หรือโดนชนครับ
การยึดอีก 1 จุด ในแต่ละแบบก็มี 2 วิธี คือ ยึดด้วยขาตั้งด้านหน้ากับพื้นรถ กับยึดกับเบาะทางด้านหลังด้วย top tether ครับ
ดังนั้น ก็อาจจะเจอว่า รุ่นที่เป็นเบลท์ อาจจะมีขาตั้งด้านหน้า หรือมี top tether ยึดหลังเบาะ และ ISOFIX ก็มีทั้งสองแบบได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2019, 10:09:21 »
ขอบคุณมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ