ผู้เขียน หัวข้อ: กลับรถตัดหน้า แต่ไม่เกิดอุบัติเหตุ มีสิทธิ์โดนข้อหาอะไรไหมครับ  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
คือเมื่อวานผมโดนรถส่งของกลับรถตัดหน้า จนต้องเบรคกะทันหัน แต่เบรคทันเลยไม่เป็นอะไร

ถ้าผมมีกล้องหน้ารถแล้วเอาคลิปไปแจ้งความ หรือเอาไปแชร์ คนขับรถที่ตัดหน้ามีสิทธิ์โดนข้อหาอะไรไหมครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Devil13

แจ้ง ตร. เรื่องน่าจะเงียบ เพราะไม่มีความเสียหาย
ถ้าเห็นเบอร์โทรของบริษัทส่งของ ให้โทรไปร้องเรียน กับบริษัทที่จ้าง แจ้งทะเบียนรถ วันที่ เวลา ได้ผลดีกว่า

ออฟไลน์ yourturle

เหตุไม่เกิด ทำอะไรไม่ได้

ต้องระวังตัวเอง

One Day.

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าแจ้งตำรวจ อย่างมากเขาคงได้แค่ตักเตือน แต่ถ้าเราเอาไปแชร์แล้วมีคนไปด่าเขา หรือประจานเขาทำให้เขาอับอาย เขาอาจจะฟ้องละเมิดเราได้ ดีไม่ดีอาจจะผิด พรบ.คอมฯ อีกจะยุ่งเอา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2019, 10:40:29 โดย tnp_super »

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
ผมก็ปล่อยผ่านมาตลอดครับ แต่ก็มีตัวอย่างของการดำเนินการที่ดีในเวปต้องห้ามด้วย

ลอง search google : 'เมื่อผมไปแจ้งความ โดยรถยังไม่ได้ชน'

สามารถเปรียบเทียบปรับได้ตามข้อกฏหมาย

มาตรา 43 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถ
(4) โดยประมาทหรือน่าหวาดเสียว อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคล หรือ ทรัพย์สิน
(5) ในลักษณะที่ผิดปกติวิสัยของการขับรถตามธรรมดา หรือไม่อาจ แลเห็นทางด้านหน้าหรือด้านหลัง ด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้านได้พอ แก่ความปลอดภัย
(8) โดยไม่คำนึงถึงความปลอดภัยหรือความเดือดร้อนของผู้อื่น

โดยต้องรวบรวมหลักฐานไปแจ้งความ ณ ท้องที่เกิดเหตุ

ขอให้ผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้ด้วยดีนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

มองอีกแง่นะครับ. เอาเหตุการณ์นี้เป็นเรื่องเตือนใจ. ว่าต้องระมัดระวังกว่าเดิมอีกนิด
เราไม่ผิด แต่คนอื่นๆที่แย่ๆ มีมากมายให้เราต้องconcern
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lay

เคยคิด แบบนี้เหมือนกัน ...สุดท้ายได้แต่ทำใจ

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....ขับรถโดยประมาท ทำให้ผู้อื่นได้รับอันตราย อันนี้น่าจะแจ้งได้นะ แต่ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีใครเป็นอะไร ตำรวจไม่รับแจ้งหรอก อย่างมากก็ได้แค่ว่ากล่าวตักเตือน

ออฟไลน์ TNN

• Full Member
มาตรา 43 ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถ

(1) ในขณะหย่อนความสามารถในอันที่จะขับ
(2) ในขณะเมาสุราหรือของเมาอย่างอื่น
(3) ในลักษณะกีดขวางการจราจร
(4) โดยประมาทหรือน่าหวาดเสียวอันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน
(5) ในลักษณะที่ผิดปกติวิสัยของการขับรถตามธรรมดาหรือไม่อาจแลเห็นทางด้านหน้าหรือ
ด้านหลังด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้านได้พอแก่ความปลอดภัย

(6) คร่อมหรือทับเส้นหรือแนวแบ่งช่องเดินรถเว้นแต่เมื่อเปลี่ยนช่องเดินรถเลี้ยวรถหรือกลับรถ
(7) บนทางเท้าโดยไม่มีเหตุอันสมควรเว้นแต่รถลากเข็นสําหรับทารกคนป่วยหรือคนพิการ
( 8 ) โดยไม่คํานึงถึงความปลอดภัยหรือความเดือดร้อนของผู้อื่น
-------------------------------------
ที่เห็นใช้กันบ่อยๆ คือ ม.43 ( 8 )
ลองถามผู้รู้กฎหมายดูอีกทีครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ chaithawat

ผิด พรบ.จราจรครับ ชี้ให้เจ้าพนักงานจราจรผู้มีหน้าที่จับได้เลยครับแม้ไม่ใช่ความผิดซึ่งหน้าพร้อมหลักฐานจากกล้องก็ได้ แต่สายตรวจรถจักรยานยนต์ รถยนต์ไม่ได้ครับและไม่ได้มีหน้าที่
ส่วน กม.อาญาไม่ผิดอะไรครับ เพราะจะแจ้งจ้อหาประมาทได้ต้องมีผลเกิดก่อนจากหลักว่า กระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้...

ออฟไลน์ Terng

ผมเคยเจอแบบ ผมบรรทุกไข่มาในแคปของรถกระบะผม 20 แผง แล้วรถเห็นแก่ตัวตัดหน้าผมกระชั้นชิดจะขึ้นสะพานแล้วไม่ต่อคิว ไม่ทันระวังเหมือนกันเพราะไม่คิดว่าเขาจะเข้า เหมือนอยู่ดีๆหักหัวเข้าเลย ไฟเลี้ยวไม่ตี ผมเบรคกะทันหันเพราะส่งเกียร์ขึ้นสะพานอยู่ ไข่เสียหายไป10แผง ต้องเอารถไปล้างอีกเพราะไข่แตกเต็มรถไปหมดเลย รถต้นเหตุซิ่งควันดำหายไป ไล่ตามไม่ได้เพราะมันสกปรกไปทั้งตัว วันนั้นยังไม่ได้ติดกล้องรถ นึกแล้วยังแค้นเลย

แบบนี้ถ้าไม่ชนกัน เรามีความเสียหายก็แจ้งความได้นะครับ วันนั้นผมไม่มีหลักฐานเลยไม่ได้แจ้งไป
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ redsun

คลิปอุบัติเหตุหลายๆครั้ง
ขับมาดีๆ มีพวกตัดหน้า
บางคันหักหลบไปชนคันอื่นบ้าง ตกข้างทางบ้าง
แต่พวกมักง่ายหนีไปลอยๆ เนียนๆ
น่าสงสารมากๆ

ขับรถปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
ม.52 มีรถในระยะน้อยกว่า 100 ม.
โทษ ม.151  ปรับ 200-500 บาท

ออฟไลน์ CarameLon

น่าจะแจ้งความได้ แต่ตำรวจจะเอาแค่เป็นลงบันทึกประจำวัน
แต่ถ้ามีหลักฐาน กล้องหน้ารถชัดเจน ก็ยัง 50/50 ว่าตำรวจะเอาเรื่องให้ได้ไหม
ผมเคยร้องเรียนไปหลายเรื่อง มีกล้องในรถทั้งหน้าและหลัง ถ่ายเห็นคนผิดชัดเจน
ปีกว่าแล้ว โทรไปถามความคืบหน้าก็แจ้งกลับมาว่าเรื่องอยู่ระหว่าดำเนินการ
อะไรของตำรวจไทยก็ไม่รู้ว พึ่งพาอาศัยให้ทำเพื่อประชาชนไม่ได้เลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R