ผู้เขียน หัวข้อ: เคยชน กับมอเตอร์ไซค์ ที่แทรกระหว่างเลน บ้างไหมครับ?  (อ่าน 12855 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
มานั่งค้นๆดูแล้ว เหมือนจะดูที่เส้นแบ่งเลนเป็นหลักครับ ถ้าเราอยู่ในเลนไม่วิ่งทับเส้น เราถูกแน่นอน และในกรณีที่มอไซค์แซงมาจากด้านหลัง ถ้ามอไซอยู่ในเลนเดียวกับรถ ก็ถือว่าผิด ต้องเปลี่ยนเลนถึงจะแซงได้ ส่วนวิ่งทับเส้นก็น่าจะมอไซผิดอีกครับ

พรบ. จราจร มาตรา 43 วรรค 6 ครับ (ถ้าผมจำไม่ผิด)

ห้ามมิให้ ผู้ขับขี่ ขับรถ:

(6) คร่อม หรือ ทับเส้น หรือ แนวแบ่งช่องเดินรถ เว้นแต่เมื่อเปลี่ยนช่องเดินรถ เลี้ยวรถ หรือ กลับรถ

คงประมาณนี้ อ่ะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ joufo

เพราะเป็นแบบนี้แหละครับ ผมเลยเลือกซื้อประกันชั้น 1 เสมอ มีอะไรก็ให้ประกันคุย

ถ้ารถติด แล้วมาแทรกกลางแล้วไปไม่ได้เพราะติดกระจกมองข้างรถเรา ผมก็พับกระจก หรือ หลบให้นะครับ
แต่ถ้าวิ่งๆ มา แล้วมาแทรกกลาง โดยไม่สนใจโลกเลยกรูจะไป มรึงจะทำไม ผมก็ไม่ค่อยยอมเหมือนกัน

เคยโดนแทรกเลนแล้วกะว่าจะมาแซงซ้ายปาดหน้าเรา ปรากฏว่า มอเตอร์ไซค์แซงไม่พ้น มาเกี่ยวกันชนหน้ารถเรา แล้วมอเตอร์ไซค์ล้ม
ผมก็ลงไปช่วยเหลือ แต่คนขับมอเตอร์ไซค์ ยกมือไหว้ขอโทษก่อน เลยปล่อยไป ไม่ว่าอะไรครับ แค่ดูให้แน่ใจว่าคนขับมอเตอร์ไซค์ไม่บาดเจ็บ
แต่รถเราสีถลอกนี่สินะ

ก็เลยไม่รู้ว่า ถ้าเรียก ตำรวจ/ประกัน มา เขาจะมองว่าใครผิดนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เคยโดนวิ่งสวนมาแทรกระหว่างเลนที่รถสวนกัน ตบกระจกดัง "ปั้ง"
เรียกจอด ลงไปดูสีถลอก
ผมมองหน้ากำลังจะพูด ยังไม่ทันคิดว่าเอาไง
ทางนั้นสวนมา นิดเดียวเอง คนไทยรึเปล่าไม่มีน้ำใจเลย ไม่ทันได้คิดเลยว่าใครผิด อยากไปให้พ้นๆตรงนั้น

พี่เจอ ‘การ์ดน้ำใจ’ เข้าแล้วครับ  ;) ;) ;)

อยากทราบว่า พี่ใช้การ์ดอะไร ตอบโต้?

555 .. ล้อเล่นน้าาาา

ผมถามกลับว่า งั้นผมทำรถคุณเป็นรอยบ้างจะชอบไหม ทางนั้นมองซ้ายมองขวา หาแนวร่วมต่อ ทำท่าทางโอ๊ยนิดเดียว ทำเป็นไม่พอใจ

จบตรงนั้นเพราะรู้สึกเสียเวลากะบอารมณ์ไปมากเกิน

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
- มอไซค์สามารถวิ่งทับเส้นแบ่งเลน(ช่องว่างระหว่างรถ)ได้โดยถูกกฏหมายรึเปล่าครับ อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ

ไทยไม่แน่ใจแต่ว่ามันถูกกฎหมายทุกประเทศบนโลกยกเว้น USA (California ถูกกฎหมาย) และ Canada

เส้นแบ่งเลนนี่ครอบคลุมไปถึงทุกช่องการจราจรด้วยรึเปล่าครับ

ที่อเมริกา วิ่งได้ไม่ใช่ทุกกรณีด้วยครับ
คือ ต้องวิ่งในเลนที่เป็นช่องทางเดียว ห้ามวิ่งในช่องทางสวน
และต้องวิ่งในสถาพการจราจรรอบข้างหยุด หรือรถเคลื่อนที่ไม่เกิน 24กม/ชม(หน่วยบ้านเค้าน่าจะ 15ไมล์ มั้ง)

จริงๆ ถ้ากฎหมายจราจรไทย เป็นแบบนี้บ้าง .. ก็เข้าท่า และน่าจะดีกับ ผู้ขับขี่สองล้อ ด้วยนะครับ

รัฐนิวยอร์ค และน่าจะอีกหลายๆรัฐ มอเตอร์ไซค์ใช้เลนและที่จอดรถเหมือนเป็นรถเก๋งหนึ่งคัน ขับตามหลังกันเท่านั้น
สบายใจปลอดภัย ทั้งคนขี่มอเตอร์ไซค์ และ คนขับรถยนต์

ออฟไลน์ Beats

• Full Member
อยากทราบว่า ในกรณีแบบนี้ มอเตอร์ไซค์มักจะเฉี่ยวชนด้านข้าง กล้องหน้าอย่างเดียวพอมั้ยครับ หรือต้องติด 360องศาถึงจะช่วยได้ มีใครมีประสบการณ์เรื่องกล้องกับมอเตอร์ไซค์บ้างอยากให้ช่วยแชร์หน่อยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

แทรกระหว่างช่องทางเดินรถผิดครับ ไม่ประมาทร่วมด้วย เพราะไม่มีในกฎหมาย​คำนี้  แต่ทำไงได้เค้าใหญ่​ครับจะแทรก​ฝ่าไฟแดง ย้อนศร ยังไง​ก็​แทบไม่โดนจับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ toonze

อยากให้คนไทยขับรถแบบมีจิตสำนึกมากๆ เอาแค่รถยนจอดรอไฟแดงถ้าจอดเป็นแนวเดียวกันทุกคัน มีทางให้รถมอเตอร์ไซต์ขับสบายเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่เคยนะ เคยแต่เกือบๆ

ออฟไลน์ Carrera

ถ้าอิงตามกฎหมายบ้านเรา  ต้องดูเป็นข้อเท็จจริงไปครับ  บางทีถ้าตำรวจเล่นง่ายๆก็ประมาทร่วม รถคงต่างคนต่างซ่อม  แต่ถ้าคนขับมอเตอร์ไซค์เจ็บ  ถ้าเขาเจ็บนานๆ หรือสาหัส ระวังอาจจะต้องขึ้นศาลเพราะข้อหาประมาทเป็นเหตุให้ได้รับอันตรายสาหัสครับ

ในฐานะที่ขับสามอย่าง Bigbike Fino และรถยนต์  ผมว่า ใจเขาใจเรา ขับตามปกติ  ถ้าเขาวิ่งกลาง  ก็ปล่อยๆขบวณตามๆกันไปก็ได้   ใจเขาใจเรา กฎหมายจราจรบ้านเราก็ไม่ได้ปรับตามยุคสมัยอยู่แล้ว  ผมขับมอเตอร์ไซค์ในเลนซ้ายปกติ ยังเคยโดนรถยนต์บีบแตรด่า สงสัยจะรีบ  ขับตรงไหนก็ขวางหูขวางตาคนบางพวกครับ  ทำใจ

ผมขับรถยนต์ผมก็คอยหลบให้มอเตอร์ไซค์นะ  เข้าใจเขา   หรือผมขับมอเตอร์ไซค์  ถ้าปกติผมจะวิ่งในเลน  ยกเว้นช่วงรถติด หรือที่ต้องไหลไปตามช่อง(มุด)   ก็ตามๆเขาไปครับ 

ถนนมันมีแค่นี้  คนเราก็ปรับตัวให้ใช้ประโยชน์จากถนนสองเลนได้สูงสุดเท่าที่จะเป็นไปได้  ถ้ารัฐดีๆ เขาคงแก้กฎหมายปรับตามสภาพสังคมในภายหลังเองแหละครับ

ผมคงไม่อยากนึกภาพในกรุงเทพ  ถ้าตำรวจนึกเข้ม จับหมดทุกคันที่คร่อมเลน  แล้ว มอเตอร์ไซค์ทุกคัน  ต่อแถวเหมือนรถยนต์หมดแบบเรียง 1 ผมว่าคนขับรถยนต์ก็คงด่าอยู่ดี    เพราะทำให้รถติดหนักกว่าเดิมเข้าไปอีก  หางแถวไฟแดงนึงคงยาวน่าดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2019, 07:15:56 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Turin

แนวทางในการพิจารณาคือเป็นต่างกรรมกัน

มอเตอร์ไซค์วิ่งคร่อมเลน ผิดหนึ่ง

แต่การเบียดกันต้องมาดูว่าเกิดจากใครประมาท
 เช่น เราวิ่งของเราดีๆไม่มีเบี่ยง พี่แกมุดมาแล้วไถเราไปเพราะช่องไม่พอ > มอเตอร์ไซค์ผิด (2 กรรม)
แต่ถ้าเราเบี่ยงเปลี่ยนเลนโดยไม่ได้สังเกตุว่ามีมอเตอร์ไซค์วิ่งมาตรงกลาง > เราผิด (ประมาท ในกรรมที่เบียดกัน)

ที่รูปการมันออกมาว่ารถใหญ่ผิดเสมอเพราะเหตุการแบบนี้ส่วนใหญ่รถใหญ่จะมีความประมาทอยู่หน่อยๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

ขับรถมา 25 ปี ไม่เคยชนมอเตอร์ไซค์เลยซักครั้งเดียว
(ในลักษณะขับปกตินะครับ ที่ไม่ปกติคือ ถอยชนตอนจอดนี่แหละ สมัยนั้นไม่มีกล้อง)

ด้วยความที่ผมเป็นคนขับเร็ว alert และระวังรอบข้างตลอดเวลา เลยผ่านไปได้ด้วยดีทุกครั้งของการเดินทาง ไม่ว่าจะสั้น หรือยาว

แต่........... เอาตรงๆเลยนะ หลังจากที่พวกมันรอดพ้นจากการชนจากความระวังในความประมาทของพวกมัน

....... ผมมีความคิด devil 👿 ในหัวทุกครั้งเลยว่า ถ้าผมขับกระบะเก่าๆอยู่ ผมสอยมันแย่ๆ >:( >:( >:( แต่ก็คงได้แค่คิดแหละ โกรธมาก แต่ก็ทำอะไรมันไม่ได้