ผู้เขียน หัวข้อ: (C-HR) ขับรถแล้วเจ็บส้นเท้าจนจะเดินไม่ได้แล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ :'(  (อ่าน 10739 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
สวัสดีครับ ตอนนี้ผมมีอาการเจ็บส้นเท้าจากการขับ C-HR มาก เวลาเดินไปไหนมาไหนก็ต้องเขย่งเท้าเอา เนื่องจากตำแหน่งการนั่งและการวางเท้าแตกต่างไปจากเดิมพอสมควร ซึ่งปกติผมใช้ Jazz GE และ Camry ACV40 ได้อย่างปกติ ไม่มีปัญหาอะไร (ใช้ Camry ตอนแรกก็ปวดส้นเท้า แต่ปรับเบาะให้ยกรับกับต้นขาได้ จึงไม่มีปัญหา) ตำแหน่งการนั่งของ Jazz และ Camry ผมจะปรับให้ต่ำสุด ตำแหน่งการวางเท้าของผมจะอยู่ที่แป้นเบรค แล้วใช้ส้นเท้าเป็นจุดหมุนเอียงไปมาระหว่างคันเร่งกับเบรคตามปกติ แต่เมื่อใช้ C-HR แล้วพบว่าแป้นเบรคมันสูงขึ้น ทำให้เมื่อวางตำแหน่งเท้าเพื่อขับตามปกติทำได้ลำบาก ต้องขยับปรับตำแหน่งเท้าไปมาอยู่เรื่อยๆ พอขับถึงที่หมาย ลงจากรถ ปวดส้นเท้ามาก แล้วทำให้ต้องเขย่งเท้าเดินเลยทีเดียว ไม่ทราบว่าผมต้องแก้ไขท่านั่งและตำแหน่งเท้าแบบไหนดีครับ?

เบื้องต้น ผมลองปรับเบาะให้อยู่ห่างๆ แล้ว ตอนจับพวงมาลัยแล้วแขนจะตึงมาก ข้อมือไม่สามารถพาดที่พวงมาลัยได้ พอปรับเบาะให้ต่ำสุด ก็เจอปัญหาว่าตัวจมลงไปเยอะมาก เลยปรับให้สูง โดยหัวอยู่ห่างจากเพดานหนึ่งฝ่ามือครับ

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยครับว่าผมควรทำอย่างไรดี  :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Magl

ขับเก๋งมาก่อน น่าจะไม่ชินตำแหน่งนั่ง มันสูงกว่ารถเก๋งนิดหน่อยครับ ลองปรับถอยหลัง นิดนึงเอนลง ตำแหน่งนั่งน่าจะต้องต่ำนะครับ ถึงจะเหยียบได้ง่าย ลองปรับประมาณเก๋งดู แต่เอนเบาะหลัง1 ระดับ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เคยเป็นเหมือนกันครับ พอดีครอบครัวที่บ้านเป็นครอบครัวใหญ่ ได้สับเปลี่ยนรถขับหลายคัน จะไปคอยปรับเบาะเลื่อนไปเลื่อนมาก็กระทบคนอื่นๆในบ้าน
ขับทางไกลนานๆก็ปวดกระดูกส้นเท้าสุดท้ายจบด้วยวิธีนี้ครับ  ผมหาซื้อรองเท้าแตะที่พื้นหนาๆครับ อย่างพวกรองเท้าของสกอร์ หรือของคร๊อก เลือกแบบ
ที่พื้นหนาๆ และก็ต้องเป็นแบบพื้นเนื้อนิ่มเดินสบายๆนะครับ ลองดูครับ

ออฟไลน์ PAN

เปลี่ยนวิธีกดเบรคเป็นแบบยกทั้งเท้าครับ หมดปัญหาแน่นอน

ออฟไลน์ No Trespassing

ลองเปลื่ยนรองเท้าดูก่อนครับ เผื่อจะหาย

ผมใส่ Birkenstock Arizona Big Buckle ด้วยความที่พี้นหนา กลายเป็นต้องเขย่งเท้าขับ เมื่อยมาก
ถึงที่หมายแล้วลงมายืนแทบไม่เป็น

พอเปลื่ยนเป็นพี้นนิ่มๆอย่าง Hush Puppies ก็ดีขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 11:51:17 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Krongbun

จังหว่ะเหมาะเลย
ผมเพิ่งถอยรองเท้าแตะ ADDA มา ลด 50% ที่โรบินสันอยุธยา
พื้นหนาประมาณ 3-4 cm นิ่มด้วย

กดทีอย่างกับไปติดคันเร่งไฟฟ้ามา hahaha  ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

เปลี่ยนรองเท้าดูก่อนอีกเสียงครับ

ผมเองก็งงเกี่ยวกับรองเท้าเหมือนกันคือ ปกติผมจะใส่รองเท้ายางหุ้มเต็มเท้าที่ขายตามตลาดนัดขับรถ

แต่วันไหนจะออกงานก็ใส่มันสุภาพหน่อย ก็จะใส่รองเท้าเพื่อสุขภาพของสแค็ทเช่อร์ขับ

ทีแรกก็ไม่ได้ใส่ใจ นึกว่ารถติดนานเลยปวดเข่า
แต่มาสัวเกตุถี่ๆและพุ่งเป้าไปว่า อะไรที่ทำให้ปวดเข่าตอนขับรถกันแน่ ก็มาเจ๊คพ็อตกะเจ้ารองเท้านี่แหละ

คือรองเท้าเพื่อสุขภาพมันมีส้นค่อนข้างหนา ทำให้เวลาเดินมันจะสบาย เดินเป็นกิโลๆก็ชิลๆ แต่พอมาใช้ขับรถ มันทำให้ผมต้องบิดข้อเท้าโดยอัตโนมัติ​ ซึ่งเข่าก็ต้องบิดตาม

ลองเปลี่ยนประเภทรองเท้าดูครับ เผื่อจะดีขึ้น

ออฟไลน์ AkE

ผมเวลาขับchr ผมกดเบาะต่ำสุดตลอด ไม่งั้นมันยังไงไม่รู้ ไม่ชินเหมือนกันครับ (ผมขับแต่รถsedan ครับปกติ)

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
หาแป้นเหยียบกันลื่นมาติดครอบแป้นเบรคครับ จะขยายพื้นที่ให้มาชิดแป้นคันเร่งมากขึ้นและอยู่ต่ำกว่าเดิม ไม่ต้องเขย่งเท้าไปหาแป้นเบรค รถโตโยต้ารุ่นใหม่ๆแป้นเบรคอยู่สูงมากทุกรุ่น เดาว่าป้องกันขวดน้ำหรือรองเท้าไปติดหลังจากเกิดคดีคันเร่งค้าง รถผมทั้ง revo fortuner หามาติดหมด ขยับเท้าได้สบาย ไม่ปวดอีกเลย
    ยอมรับอย่างนึงว่าตำแหน่งเบาะ แป้นเบรค แป้นคันเร่ง ฮอนด้าทำได้ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 12:28:14 โดย Simethicone »

ออฟไลน์ 20TRF

ของผมก็เปลี่ยนรองเท้าแล้วหายครับ

ออฟไลน์ HLRx

ผมไม่มีปัญหา ไม่ว่าจะใส่รองเท้าอะไรขับ เพราะถ้าจะเหยียบเบรค ผมก็ยกทั้งเท้ามาเบรค ไม่ได้เอาส้นเท้าเป็นจุดหมุน เคยทำตามทฤษฎีที่เค้าสอนเหมือนกัน แต่ผมว่ามันดูฝืนธรรมชาติพอดู แถมไม่สบายเท้าด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมก็เป็นครับ GE ตำแหน่งเบรกกับคันเร่ง และเบาะที่กดต่ำ มันเอื้อให้ทำท่านั้นครับ

ปัญหาที่ผมได้ตามมาจาการใช้ท่านั้น คือปวดนิ้วโป้งขวามาก เพราะเวลาเอียงไป ต้องใช้บริเวณนิ้ว(เท้า)กดคันเร่ง

เปลี่ยนไปขับคันอื่นก็ปวดข้อเท้าแทน T_T

ออฟไลน์ Tien.W

คอนเฟิร์มอีกเสียงว่า เปลี่ยนรองเท้า ครับ

ผมขับ civic fd / crv g3 ไม่มีปัญหาเลย

พอมาได้ pulsar ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณ ขับนานหน่อย แค่ ปราจีน - กทม. ก็ปวดส้นเท้าขวาละ ตอนนั้นใช้ผ้าใบ reebok ธรรมดาลดราคาเหลือพันกว่าบาท

พอดีกับ เดินนานแล้วเมื่อย เลยหาเรื่องซื้อใหม่ ใช้ New Balance ตัว Made in USA ... จบครับ ทุกปัญหาเลย ไม่มีอาการปวดส้นเท้าอีกเลย ไม่ว่าจะขับนานแค่ไหนก็ตามครับ

ออฟไลน์ Neshz

• Full Member
ถอดรองเท้าขับครับ

ผมขับใกล้-ไกล ถอดรองเท้าขับมาตลอด 11 ปี ผ่านรถมาหลายรุ่น Civic Altis Yaris Innova Fortuner ไม่เคยมีปัญหาเรื่องเมื่อยหรือเจ็บส้นเท้าเลยครับ

ขับมากสุดก็ กทม. - เชียงใหม่ พักครึ่งทาง ขับยาวๆ ก็ปกติดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 13:47:01 โดย Neshz »

ออฟไลน์ sukhontha

ลองทำตามช้างบนครับ  ใส่รองเท้าใหม่    หรือ   เสริมที่พักเท้าให้สูงขึ้นอีกสักหน่อย..

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
ผมมีรถ2คัน กระบะ Ford กับ เก๋ง Toyota อัลติส รถเก๋งผมรู้สึกว่าคันเร่งมันชันกว่ากระบะเวลาผมขับเก๋งผมต้องถอดเบาะมาสุดเลย แต่ก็ยังปวดข้อเท้าอยู่ดี
ผมสูง 173 ซม. ไม่รู้เจ้าของกระทู้เป็นอาการเดียวกันกับผมมั้ย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ใส่แตะแน่เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

หาแป้นเหยียบกันลื่นมาติดครอบแป้นเบรคครับ จะขยายพื้นที่ให้มาชิดแป้นคันเร่งมากขึ้นและอยู่ต่ำกว่าเดิม ไม่ต้องเขย่งเท้าไปหาแป้นเบรค รถโตโยต้ารุ่นใหม่ๆแป้นเบรคอยู่สูงมากทุกรุ่น เดาว่าป้องกันขวดน้ำหรือรองเท้าไปติดหลังจากเกิดคดีคันเร่งค้าง รถผมทั้ง revo fortuner หามาติดหมด ขยับเท้าได้สบาย ไม่ปวดอีกเลย
    ยอมรับอย่างนึงว่าตำแหน่งเบาะ แป้นเบรค แป้นคันเร่ง ฮอนด้าทำได้ดีกว่าครับ
+1 หาแป้นเบรครถแต่งมาเสริมให้ตำแหน่งเหยียบต่ำลงกว่าเดิม น่าจะช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ AirborneTH

• Full Member
ปรับเบาะสูงขึ้นให้มุมข้อเท้ากดลง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใส่รองเท้าอะไรขับเหรอครับ

ถ้าถอดรองเท้าหรือรองเท้าแตะ อาจะจะเป็นแบบนั้น

แนะนำใส่รองเท้าผ้าใบหรือรองเท้าหุ้มส้นนะครับ น่าจะช่วยได้ เพราะส้นเท้าอยู่ในรองเท้า ไม่น่าจะเจ็บนะ

ผมไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน แต่ผมใส่รองเท้าผ้าใบตลอด และผมขับรถ 2 เท้า คือ เท้าซ้ายเหยียบเบรค เท้าขวาเหยียบคันเร่ง

ออฟไลน์ iamwutdy

ผมเป็นตอนขับ crv ใส่รองเท้าส้นหนา ๆ พวกผ้าใบช่งยได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ต้องปรับท่านั่งครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

คอนเฟิร์มอีกเสียงว่า เปลี่ยนรองเท้า ครับ

ผมขับ civic fd / crv g3 ไม่มีปัญหาเลย

พอมาได้ pulsar ผมเจอปัญหาเดียวกับคุณ ขับนานหน่อย แค่ ปราจีน - กทม. ก็ปวดส้นเท้าขวาละ ตอนนั้นใช้ผ้าใบ reebok ธรรมดาลดราคาเหลือพันกว่าบาท

พอดีกับ เดินนานแล้วเมื่อย เลยหาเรื่องซื้อใหม่ ใช้ New Balance ตัว Made in USA ... จบครับ ทุกปัญหาเลย ไม่มีอาการปวดส้นเท้าอีกเลย ไม่ว่าจะขับนานแค่ไหนก็ตามครับ

ผมก็เคยเจ็บส้นเท้าเพราะเป็นรองช้ำ  จัดNB998made in usaไปหายสนิทเหมือนกันครับไม่ปวดส้นเท้าอีกแล้วครับ......เพราะหันมาเจ็บกระเป๋าตังค์แทนเจ็บแบบโอ้ดโอยเลยครับลองยี่ห้ออื่นก็เจ็บอีกเลยต้องจำใจอุดหนุนเขาทุกๆสองสามปี555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 21:00:35 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวต้องหารองเท้าดีๆ มาใส่มั่งแล้ว

ปกติผมใส่คัทชูครับ พอเริ่มมีอาการก็ใช้รองเท้าผ้าใบ no name มาใช้ (พันนิดๆ) ผลคือดีขึ้นครับ แต่ก็ยังปวดอยู่ดี แต่ไม่มากโอดโอยเท่าคัทชู คงต้องหารองเท้าที่ดีกว่านี้มาใช้น่าจะหายขาด :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2019, 19:56:41 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Skyforce

หาพวก sketcher walk ใส่ขับรถ​อีกเสียง พื้นมันเป็นโฟมนุ่ม  น่าจะช่วยได้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เคยเจอปัญหานี้ใน Tiida ครับ(เบรคโคตะระสูงเลย) ผมเปลี่ยนมายกทั้งเท้าตอนเปลี่ยนสลับระหว่างเบรคไปคันเร่งครับ แล้วก็เลื่อนเก้าอี้ถอยหลังออกมาหน่อยให้ยกเท้าง่ายขึ้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขอบคุณทุกคำแนะนำมากครับ เดี๋ยวต้องหารองเท้าดีๆ มาใส่มั่งแล้ว

ปกติผมใส่คัทชูครับ พอเริ่มมีอาการก็ใช้รองเท้าผ้าใบ no name มาใช้ (พันนิดๆ) ผลคือดีขึ้นครับ แต่ก็ยังปวดอยู่ดี แต่ไม่มากโอดโอยเท่าคัทชู คงต้องหารองเท้าที่ดีกว่านี้มาใช้น่าจะหายขาด :D

โห นับถือเลยครับ ใส่คัทชูขับรถ สายแข็งมาก  :)
พวกส้นเท้านี่มันจะเป็นอาการสะสม เป็นทีกว่าจะหายก็สักพัก
ลองเปลี่ยนรองเท้าให้นุ่มขึ้นอีก แล้วก็ต้องใช้เวลาสักพักดูครับ

ของผมก็เน้นพื้นนุ่มๆหนาๆ เวลาซื้อรองเท้าก็จะเน้น หนา นุ่ม หลุม ตอนนี้โดน keen อยู่
กับเน้นไม่แพงแต่เปลียนบ่อยๆ พวก adda ก็ได้ครับ เหมือนพื้นจะหนาและนุ่มสุดแล้ว
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ตอนขับรถผมถอดรองเท้าหนังใส่รองเท้าแตะคับ  ;D (ผมไม่เคยเจ็บส้นเท้านะครับ) รู้สึกสะดวกกว่า
แต่ช่วงหลังๆใส่ UB ATR แทนครับ เหตุผลหลักๆคือมันใส่ก็ยาก ถอดก็ยาก 555+   :-[
และได้ของแถมมาคือใส่แล้วนุ่มสบายกว่าเดิมเยอะครับ ทั้งเดินทั้งขับรถแฮปปี้มาก
ข้อเสียก็แพงมากนี่ล่ะครับ ขนาดซื้อมาตอนมีโปรลดครึ่งราคายังรู้สึกแพงมากๆเลยครับ  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2019, 17:42:50 โดย Nonlamer »