ผู้เขียน หัวข้อ: Hybrid Camry กับ Accord ระยะยาวใครทนกว่ากันครับ  (อ่าน 9252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
สวัสดีครับทุกท่าน

ขออนุญาตสอบถามความคิดเห็น ของทั้งผู้ใช้งาน และผู้ที่อยู่ในวงการซ่อมระบบ Hybrid ของทั้ง Camry และ Accord ครับ

คำถามคือ ในช่วงเวลาที่ผ่านมา ระบบ Hybrid ของ Toyota Camry และ Honda Accord
1. ระบบใดทนทานกว่ากันครับ  :) :)
     ข้อสังเกตุที่ 1 - Toyota Camry ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าขับล้ออย่างเดียวที่ความเร็วไม่มากนัก
                         จากนั้นก็ตัดเป็นเครื่องยนต์และใช้มอเตอร์ไฟฟ้าในการช่วยเร่งเพื่อลดภาระเครื่องยนต์และประหยัดพลังงาน
     ข้อสังเกตุที่ 2 - Honda Accord ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าขับล้อแทบจะตลอดเวลา มีเพียงตอนที่รถวิ่งด้วยความเร็วและแรงบิดสำหรับเกียร์สูงสุดเท่านั้น
                         ระบบจึงจะตัดมาใช้เครื่องยนต์ขับล้อโดยตรง
2. หลังจาก 5 ปีไปแล้ว ระบบใดมีค่าอะไหล่และค่าซ่อมเกี่ยวกับระบบ Hybrid ที่แพงกว่ากันครับ :) :)
     ข้อสังเกตุที่ 1 - Toyota Camry รับประกันตัวรถ 5 ปี หรือ 150,000กม.
                        รับประกันระบบ Hybrid 5ปี และ Battery 10 ปี แบบไม่จำกัดระยะทาง
                        ฟรีค่าแรงซ่อมบำรุง 5 ปี หรือไม่เกิน 100,000กม
     ข้อสังเกตุที่ 2 - Honda Accord G9 รับประกันตัวรถ 5 ปี หรือ 140,000กม.(ตาม Ultimate Care)
                        รับประกันระบบ Hybrid 5ปี และ Battery 10 ปี แบบไม่จำกัดระยะทาง (เข้าใจว่าเหมือนกับ Camry)
                        ฟรีค่าแรงซ่อมบำรุง 5 ปี หรือไม่เกิน 100,000กม (เข้าใจว่าน่าจะเท่ากับที่ Accord G9 Hybrid เคยได้ตอนเปิดตัว)

หลักการ Hybrid ของ Toyota Camry

หลักการ Hybrid ของ Honda Accord
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2019, 12:57:29 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ AkE

Re: Hybrid Camry กับ Accord ระยะยาวใครทนกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:09:57 »
ตอบตามที่ๆบ้านใช้อยู่นะครับ กับ G9

ตอนนี้คันที่ๆบ้านใช้ วิ่ง 205000 km อายุรถ 3ปี8 เดือน แบตเตอรี่ก้เก็บไฟได้น้อยลงพอสมควรครับ
ได้ประมาณ 70-75% ของตอนใหม่ๆ รถก้ยังปกตินะครับ รถใช้ความเร็ว 140-180 อาทิตย์ละ2-3 ครั้งและวิ่งชลบุรี-กทม ครับ (ของคนรู้จักผมขายไปตอน 3ปีครึ่ง วิ่งไป 320000 km สภาพแบตก้เกินครึ่งนะครับเท่าที่มันบอกนะ ผมไม่ได้ขับ)

ผมไม่ทราบถ้าใช้เกิน6 ปีนะครับ เพราะบ้านผมใช้ 3-4 ปีครับ แต่ Acv50&G9 ก้ไม่ค่อยได้ยินปัญหาอะไรเกี่ยวกับระบบไฮบริดนะครับ แต่ถ้าสำหรับผมรถไฮบริดใช้ไม่เกิน 5ปีจะดีสุดครับหรือถ้าใช้น้อยก้ประมาณ6ปี ถ้านานไปกว่านั้น ผมไม่แน่ใจน่าจะมีความเสี่ยง แต่โดยรวมผมว่าน่าใช้ทั้งคู่ครับ ของ Honda จะอัตราเร่งดีกว่านิดๆและประหยัดสูสี ส่วนเรื่องทนก้อย่างที่ว่ารุ่นใหม่ๆก้ไม่ได้ยินเคสใหญ่ๆ ทั้ง2ยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
Re: Hybrid Camry กับ Accord ระยะยาวใครทนกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:33:20 »
AHV40 250000โล
เคลมแบตไปหนนึงตอน200000โลคับ ที่เหลือไม่มีจุกจิกงอแง แต่รถเริ่มเก่าเหมือนมอเตอร์มันกำลังตกลงไปนะครับ เวลาต้องคลานตามคันหน้า บังคับevไม่ค่อยไหวละ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:37:09 »
นั่นดิ

ออฟไลน์ jeafish

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 10:39:41 »
เคยใช้ Camry Hybrid รุ่นปี 2013 ครับ
ครบแสนกิโล ตอนนั้นน่าจะใช้รถมาราวๆ 3 ปีกว่าๆ แบตไฮบริดเหมือนตั้งเวลาไว้ ไฟขึ้นทั้งหน้าปัด รีบแจ้นเข้าศูนย์ ส่งเคลมแบต รอแบต 3 สัปดาห์ครับ
หลังจากเปลี่ยน ใช้ได้ปกติดีเหมือนเดิม ไม่เสียค่าเปลี่ยนใดๆสักบาทเดียวครับ
สงสัยนิดนึงว่า ทำไมโตโยต้า ถึงไม่ใช้แบต Li ซะทีครับ Camry ตัวใหม่ ใช้เครื่องยนต์ใหม่ แต่ก็ยังเป็นแบบ NiH อยู่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 17:16:50 »
เรื่องการรับประกันต่างๆ เรายังไม่ทราบนะครับ ว่า Accord G10 จะออกมายังไง อาจจะเหมือนเดิม หรือเปลี่ยนแปลงไปเท่ากับ Camry หรือดีกว่าก็ได้นะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 18:01:31 »
อยากรู้ด้วยคน

รู้แค่ Camry ประหยัดน้ำมันกว่า ส่วน Accord อัตราเร่งดีกว่า

ราคาแบต Camry น่าจะถูกกว่าเพราะเป็น Ni-MH แต่ชิ้นส่วนไฮบริดอื่นๆผมไม่รู้

การรับประกันผมไม่ชัวร์ แต่น่าจะพอๆกัน

ทำไม T ยังใช้ Ni-MH ลองหาในเวปต่างประเทศหรือหัวข้อเก่าๆในเวปนี้ดูครับ มีให้อ่านเพียบ โดยเฉพาะของ Lexus

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 19:30:14 »
เเบด hybrid มี 2ลูก ลูกเล็กกับใหญ่ เล็ก ประมาณ หมื่น +- ส่วนใหญ่ก็ 10 ปี ไม่ต้องห่วงครับ ขึ้นอยุ่กับการใช้งาน เช่นของผม ct200h เเบตลูกเล็กเปลี่ยนไปเเล้ว เเตลูกใหญ่ยังอยุ่ดีครับ เข้าปีที่ 8 เเล้ว

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 20:04:23 »
จริงๆอยากรู้เหมือนกันว่า hybrid ของฝั่งฮอนด้าทนแค่ไหน

ออฟไลน์ 55_65000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2019, 02:00:30 »
Camry AHV50 2013  วิ่ง170000 เปลี่ยนแบตไปตอน 120000
อย่างอื่นไม่มีปัญหาครับ
คิดว่าแบตลูกใหญ่เสียเร็วไปหน่อย ใจอยากให้เป็น lithium มากกว่า

ดูตัวใหม่ไว้เหมือนกันคิดว่าaccordประหยัดดน้ำมันกว่าตั้งแต่g9  และระบบดูใช้งานได้เต็มที่มากกว่า
เรื่องระบบhybrid เชื่อใจtoyota มากกว่าหน่อย

ปล. อยากทราบราคาอะไหล่ ของตัวใหม่ทั้งคู่ เพราะคิดว่าความทนคงไม่ต่างมาก ถ้าเสียเร็วๆคงเป็นdefectก็อยู่ในประกันไป แต่บางอย่างเสียนอกประกันหลัง5ปีคงต้องเปลี่ยนเอง