ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้มีโอกาสเข้าฝึกอมรมคอร์ส Toyota Racing School มาหล่ะ....  (อ่าน 25730 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
วันนี้ผมได้มีโอกาสเข้าร่วมโครงการ Toyota Racing School ซึ่งโครงการนี้เป็นโครงการที่ทางโตโยต้าจัดขึ้น
เพื่อให้บุคคลที่สนใจได้เรียนรู้และเพิ่มพูนประสบการณ์การขับขี่ชั้นสูง โดยลักษณะรูปแบบจะเป็นแบบเรียนหนึ่งวันจบ

ช่วงเช้าจะเป็นการเรียนในห้องเรียนเี่กี่ยวกับเรื่องของการขับขี่ที่ถูกต้อง ท่านั่ง การวางมือ การวางขา การปรับเบาะ
การเบรก เข้าโค้ง และองค์ประกอบต่างๆเกี่ยวกับเรื่องความปลอดภัยในการขับขี่......

งานนี้เริ่มตั้งแต่ 8.00 น. ลงทะเบียนเรียน....พร้อมกับรับเอกสารประกอบการเรียน หมวกหนึ่งใบ เสื้อยืดอีกหนึ่งตัว ไว้ใส่เท่ห์ๆตอนเรียน
หลังจากลงทะเีบียนแล้ว ทางโตโยต้าก็เตรียมน้ำ เครื่องดื่ม ขนม นมเนยเอาไว้ให้ทานก่อนเข้าชั้นเรียน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: วันนี้มีโอกาสเข้าฝึกอมรมคอร์ส Toyota Racing School มาหล่ะ....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 18:55:18 »
หลังจากนั้นก็เริ่มเรียน 9.00 มีวิทยากรก็คือนักแข่งรถนั่นเอง ทั้งรุ่นใหญ่และรุ่นเล็กมาร่วมบรรยายอย่างสนุกสนาน
จนถึงประมาณ 11.30 ก็พักทานอาหารกลางวัน ก่อนที่จะตะลุงเทร็กยามบ่าย...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ BnN

Re: วันนี้มีโอกาสเข้าฝึกอมรมคอร์ส Toyota Racing School มาหล่ะ....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 18:59:23 »
มาติดตามครับพี่อาท

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:03:33 »
สำหรับหลังจากอิ่มข้าวดีแล้วก็ถึงเวลาขับรถแข่งย่อยอาหารกันหล่ะ...

งานนี้ทางโตโยต้า ให้นำรถยนต์ โตโยต้า วีออส ที่ใช้แข่งขันในรุ่น one make race มาใช้ในการเีรียน
ก่อนการขับจริง ทางทีมของโตโยต้าจะให้ครูฝึก พานั่งวนรอบสนามก่อนเพื่อให้รู้ไลน์สนาม และรู้รูปแบบการขับ
รวมทั้งท่านั่ง ลักษณะการวางมือ จุดเบรก จุดเลี้ยว(อย่าผวน...) ฯลฯ

ในรูปเป็นการบรีฟก่อนที่จะลงแทร็ค

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:05:18 »
ได้เวลาซิ่ง......หลังจากครูฝึกทำการพานั่งสามสี่รอบ ก็ถึงเวลาลูกศิษย์ซิ่งบ้างแล้ว....

สำหรับสนามที่ใช้ทำการเรียนการสอน ใช้สนาม BRC หลังซีคอนสแคร์ครับ แทร็กวันนี้แย่มากๆ
มีทั้งหมุน มีทั้งแถ กินหญ้า แรลลี่ ครบทุกรสชาิดจริงๆ.....

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:12:16 »
ภาพสุดท้าย หลังจากที่ได้รับการฝึกฝนหลายรอบทั้งการขับขี่ทางตรง การเลี้ยวซิกแซกหลบไพลอน การเข้าโค้งเทิร์นอิน เทิร์นเอ้าท์
การบังคับควบคุมรถแล้ว ก็มีการทำข้อสอบและประเมินผลหลังจากเรียนว่านักเรียนที่เรียนในคอร์สนี้มีความเข้าใจในการขับขี่ดีขึ้นอย่างไร

และท้ายที่สุดก็มีการมอบประกาศนียบัตร และถ่ายรูปรวมกันกับทีมสตาร์ทและครูฝึกครับ

โดยสรุปผมคิดว่า โครงการนี้เป็นโครงการที่ดีทีเดียว ช่วยเพิ่มพูนทักษะในการขับขี่ได้มาก และสิ่งเหล่านี้ช่วยให้เราสามารถนำมาประยุกต์ใช้
ในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี ถ้ารถอันเตอร์สเตียร์จะแก้อย่างไร ถ้ารถโอเวอร์สเตียร์จะแก้อย่างไร ถ้าเบรกล๊อกจะแก้อย่างไรเป็นต้น....

หลังจากเรียนจบก็พบว่า ไอ้ที่ผมขับๆมาโดยตลอดนี่ผิด.....และได้รับการแก้ไขจากครูฝึก อีกทั้งยังได้เพิ่มพูนความสามารถด้านการขับขี่...
ในเดือนตุลาคมโปรดติดตาม....ตอนจบ.....เพราะสำหรับคอร์สนี้เป็นแค่หลักสูตรแรกเท่านั้น หลักสูตรต่อไปแอดวานซ์.....จะไปเรียนกันที่พีระเซอร์กิต...
แล้้วผมจะำนำมาเสนอในโอกาสต่อไปครับ

สำหรับท่านที่สนใจรายละเอียดต่างๆ รบกวนลองคลิ๊กเข้าไปชมที่ http://www.toyotaracingschool.com ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 19:16:09 โดย SignifeR »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:37:49 »
นี่ถ้าไม่ใช่ ตาอาร์ต ทำเอง
เราว่า มันจะดูเป็น โฆษณาหลักสูตรมากๆ ฮ๋าๆๆ

โอเค ขอบคุณมากมายเน่อ

คุณ ณัฐวุฒิ เจริญสุขขะวัฒนะ มาสอนให้ด้วย นี่ถือว่าดีเลยนะ

ว่าแต่..ค่าสมัครเท่าไหร่หว่า?

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 19:48:25 »
ขอบคุณครับที่เข้ามาทำบทความแบ่งปันความรู้ ประสบการณ์กันครับ  :)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 20:19:24 »
ขอบคุณครับ เห็นพวกพนักงานแล้วนึกถึงบรรยากาศเก่าๆ จัง  :'(

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 21:04:59 »
ขอบคุณมากครับ ไว้รออายุถึงทำใบขับขี่เมื่อไหร่จะไปเรียนบ้าง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 21:28:35 »
ขอบคุณครับ คุณอาร์ท ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
คือผมอยากไปเรียนแบบนี้บ้าง แต่พอเมียรู้โดนเบรคตัวโก่งเลย
จะแก้ข้อโต้แย้งไงดีอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 21:33:55 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 22:27:16 »
เสียดายจังไม่ได้ไป แพงไหมครับพี่อาร์ท
ขอบคุณครับ คุณอาร์ท ขอความคิดเห็นหน่อยครับ
คือผมอยากไปเรียนแบบนี้บ้าง แต่พอเมียรู้โดนเบรคตัวโก่งเลย
จะแก้ข้อโต้แย้งไงดีอะครับ
เรียนรู้ไว้ เพื่อขับขี่ปลอดภัย ไงครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 23:17:02 »
ขอบคุณมากคับที่มาแชร์กัน
อยากไปบ้าง  :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 06:45:07 »
555 ใช่ อย่างที่คุยกับจิมมี่ไว้ก่อนแหละ คือดีเทลมันจริงๆ ก็สอนการขับขี่รถแข่งเบื้องต้น...น่ะครับ
แต่ความที่เป็นบริษัทรถอย่างโตโยต้า มันก็เลยอาจจะดูๆเหมือนเป็นโฆษณาแฝงนั่นแหละ เลยบอกไว้ก่อนตั้งแต่เมื่อวานซืน ฮิฮิ

แต่ประสบการณ์ที่ได้ในวันนั้นผมว่าคุ้มค่านะครับ เพราะเราจะสามารถจับอาการรถได้เลยว่า ถ้ารถมันผิดปกติเช่นอันเดอร์หรือโอเวอร์จะแก้อย่างไร
เพราะแต่ละท่านขับขี่ในสนามด้วยความเร็วค่อนข้างสูง รถก็ออกอาการได้ง่ายอีกอย่างเมื่อวานสนามลื่นมีทั้งฝนและฝุ่นในแทร็ก เลยสนุกมากเหมือน
ขับแรลลี่ดักก้าร์ อย่างไงอย่างงั้นเลยจุดนี้ทำให้เรานำมาประยุกต์ใช้กับรถตัวเองได้ และ จะทำให้เรา "มีสติ" ในการขับขี่มากขึ้น ไม่ตกใจเวลาเกิดเหตุ
จุดนี้น่าจะเป็นข้อดีของคอร์สครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดต่างๆ รบกวนเข้าไปดูในเวปเองนะครับ มีทั้งตารางเรียน เวลา เบอร์ติดต่อ
เพราะจะได้ไม่ดูเหมือนเป็นการโฆษณาแฝงมากเกิดไป เอาแค่ชี้โพรงให้กระรอกก็ละกัน ฮิฮิ

ปล.เดือนตุลา เป็นคอร์สขับขี่ชั้นสูง(แอดวานท์) จัดที่สนามพีระเซอร์กิต ถ้ามีโอกาสจะนำมารีวิวให้ฟังอีกครั้งครับ

สำหรับการหลอกเมียว่าอยากเรียนแต่เมียไม่ให้...อันนี้พูดยากจัง เมื่อวานที่ไปเรียน น้องรัน(ที่เป็นดารานักแสดง) ก็มาเรียนในคอร์สด้วย ตัวจริงน่ารักมากๆครับ
ผอมหุ่นดีมาก เพิ่งขับเกียร์ธรรมดาไม่กี่ครั้ง แถมมาเจอครัชรถแข่งที่ค่อนข้างหนักแต่ก็ยังทำได้ดี ขอชื่นชม 

ผมว่าจริงๆมันไม่ใช่คอร์สที่่น่ากลัวหรือมีความอันตราย มากมายเลยครับ ถ้าเรารู้จักควบคุมคันเร่ง เบรก พวงมาลัยให้ดีและทำตามครูฝึกแนะนำ
รถแข่งก็เหมือนรถบ้านดีๆนี่เองแค่แรงกว่า ช่วงล่างกระด้างกว่าแค่นั้น นอกนั้นก็คือๆกัน ผมว่าแฮนด์ริ่งรถแข่งเอง น้ำหนักรถที่กระทำกับพื้นถนนเอง
ก็ไม่ได้แตกต่างกับรถบ้านหรอกครับ เผลอๆรถบ้านบางคันยังวิ่งและขับได้ดีกว่าเลย ดังนั้นมันอยู่ที่การบังคับควบคุมรถเป็นองค์ประกอบหลัก
จริงๆ ถ้าจะบอกที่บ้านว่าไปเรียนขับรถแข่ง แนะนำว่า ตัดคำว่าแข่งออก แล้วบอกว่า ไปเรียนขับรถ ผมว่าที่บ้านไม่มีปัญหาแน่นอน ก็อย่างหัวข้อโครงการ
เขาหล่ะ เรียนขับรถขั้นสูง.....แค่นั้นเองครับ แต่ถ้าต่อยอด คอร์สสอง จะเป็นการไปเรียนในสนามพีระ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะแก้ตัวกับที่บ้านยังไง
บอกว่าไปเรียนขับรถ ที่ชลบุรี.....ก็ไม่ได้ ไปเรียนขับรถขั้นสูงที่สนามพีระ....ก็โดนถามแน่ๆ ก็บอกไปเลย ไปเชียร์เพื่อนแข่งที่พีระ 5 5 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 06:52:41 โดย SignifeR »

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:06:39 »
ขอบคุณครับพี่อาท

ว่าจะไปเรียนตั้งหลายทีละ ไม่มีเวลาซักที
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 18:34:26 »

รถแข่งก็เหมือนรถบ้านดีๆนี่เองแค่แรงกว่า ช่วงล่างกระด้างกว่าแค่นั้น นอกนั้นก็คือๆกัน

คือๆกันสำเนียงนี้คุ้นๆ อิอิ ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 21:46:29 »
น่าไปมากมายครับ ยังไม่ว่างซักที ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 22:11:14 »
น่าสนใจมากครับ
อยากไปเรียนวิธีขับที่มันถูกต้องจริงๆซะที

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 15:07:47 »
555 ใช่ อย่างที่คุยกับจิมมี่ไว้ก่อนแหละ คือดีเทลมันจริงๆ ก็สอนการขับขี่รถแข่งเบื้องต้น...น่ะครับ
แต่ความที่เป็นบริษัทรถอย่างโตโยต้า มันก็เลยอาจจะดูๆเหมือนเป็นโฆษณาแฝงนั่นแหละ เลยบอกไว้ก่อนตั้งแต่เมื่อวานซืน ฮิฮิ

แต่ประสบการณ์ที่ได้ในวันนั้นผมว่าคุ้มค่านะครับ เพราะเราจะสามารถจับอาการรถได้เลยว่า ถ้ารถมันผิดปกติเช่นอันเดอร์หรือโอเวอร์จะแก้อย่างไร
เพราะแต่ละท่านขับขี่ในสนามด้วยความเร็วค่อนข้างสูง รถก็ออกอาการได้ง่ายอีกอย่างเมื่อวานสนามลื่นมีทั้งฝนและฝุ่นในแทร็ก เลยสนุกมากเหมือน
ขับแรลลี่ดักก้าร์ อย่างไงอย่างงั้นเลยจุดนี้ทำให้เรานำมาประยุกต์ใช้กับรถตัวเองได้ และ จะทำให้เรา "มีสติ" ในการขับขี่มากขึ้น ไม่ตกใจเวลาเกิดเหตุ
จุดนี้น่าจะเป็นข้อดีของคอร์สครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดต่างๆ รบกวนเข้าไปดูในเวปเองนะครับ มีทั้งตารางเรียน เวลา เบอร์ติดต่อ
เพราะจะได้ไม่ดูเหมือนเป็นการโฆษณาแฝงมากเกิดไป เอาแค่ชี้โพรงให้กระรอกก็ละกัน ฮิฮิ

ปล.เดือนตุลา เป็นคอร์สขับขี่ชั้นสูง(แอดวานท์) จัดที่สนามพีระเซอร์กิต ถ้ามีโอกาสจะนำมารีวิวให้ฟังอีกครั้งครับ

สำหรับการหลอกเมียว่าอยากเรียนแต่เมียไม่ให้...อันนี้พูดยากจัง เมื่อวานที่ไปเรียน น้องรัน(ที่เป็นดารานักแสดง) ก็มาเรียนในคอร์สด้วย ตัวจริงน่ารักมากๆครับ
ผอมหุ่นดีมาก เพิ่งขับเกียร์ธรรมดาไม่กี่ครั้ง แถมมาเจอครัชรถแข่งที่ค่อนข้างหนักแต่ก็ยังทำได้ดี ขอชื่นชม 

ผมว่าจริงๆมันไม่ใช่คอร์สที่่น่ากลัวหรือมีความอันตราย มากมายเลยครับ ถ้าเรารู้จักควบคุมคันเร่ง เบรก พวงมาลัยให้ดีและทำตามครูฝึกแนะนำ
รถแข่งก็เหมือนรถบ้านดีๆนี่เองแค่แรงกว่า ช่วงล่างกระด้างกว่าแค่นั้น นอกนั้นก็คือๆกัน ผมว่าแฮนด์ริ่งรถแข่งเอง น้ำหนักรถที่กระทำกับพื้นถนนเอง
ก็ไม่ได้แตกต่างกับรถบ้านหรอกครับ เผลอๆรถบ้านบางคันยังวิ่งและขับได้ดีกว่าเลย ดังนั้นมันอยู่ที่การบังคับควบคุมรถเป็นองค์ประกอบหลัก
จริงๆ ถ้าจะบอกที่บ้านว่าไปเรียนขับรถแข่ง แนะนำว่า ตัดคำว่าแข่งออก แล้วบอกว่า ไปเรียนขับรถ ผมว่าที่บ้านไม่มีปัญหาแน่นอน ก็อย่างหัวข้อโครงการ
เขาหล่ะ เรียนขับรถขั้นสูง.....แค่นั้นเองครับ แต่ถ้าต่อยอด คอร์สสอง จะเป็นการไปเรียนในสนามพีระ อันนี้ผมก็ไม่รู้จะแก้ตัวกับที่บ้านยังไง
บอกว่าไปเรียนขับรถ ที่ชลบุรี.....ก็ไม่ได้ ไปเรียนขับรถขั้นสูงที่สนามพีระ....ก็โดนถามแน่ๆ ก็บอกไปเลย ไปเชียร์เพื่อนแข่งที่พีระ 5 5 5

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
'19 Honda Civic EL