ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 การเปิดราคาขายของรถใหม่ มันสำคัญมากกับค่ายรถมากเลยหรือครับ ทำไมไม่บอกพร้อมกับเปิดตัวรถซะเลย  (อ่าน 8074 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ถ้าบอกราคาจำหน่ายซะให้มันพร้อมกันไปเลย
มันจะเป็นผลเสียกับค่ายรถผู้จำหน่ายตรงไหนหรือครับ
ทำไมถึงได้ มีหลายขั้นหลายตอนให้ซับซ้อน
โชว์ตัวก่อน จากนั้นเปิดตัว จากนั้นโชว์ใน มอเตอร์โชว์
จากนั้นอีกพักค่อยเปิดราคา อีกพักถึงส่งมอบรถได้
ถ้าแจ้งราคายากๆมันจะเรียกลูกค้าให้มาสนใจได้มากหรือครับ
 :) อย่างเช่น รถ D segment ที่จะเปิดตัวในวันพรุ่งนี้
แต่ไม่เปิดราคาจำหน่าย
 :) อย่างไรราคาจำหน่ายมันก็ไม่ได้หนีไปจาก
ราคารุ่นเดิม กับ ราคาคู่แข่ง อยู่แถวๆนี้ ไม่เห็นมันจะหนีไปไหนได้
 :)กระผมว่าราคาจำหน่ายนี้แหละที่คนอยากรู้ จะได้จบๆว่าจะเอาไหม :(
😊 รถยนต์เป็นสินค้า ที่ต้องเปิดราคาแตกต่างกว่า กะปิน้ำปลา สบู่ ยาสีฟัน
เครื่องดื่ม อาหารต่างๆ หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2019, 16:51:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ถ้าเปิดตัว แต่ไม่เปิดราคาจำหน่าย ก็อย่าเรียกว่าเปิดตัวเลยครับ
เรียกว่าโชว์รถดีกว่า

ออฟไลน์ Tien.W

เปิดราคาจำหน่ายไปก่อน แต่ไม่มีรถส่งมอบ คู่แข่งก็พลิกเกมส์ได้ครับ

ถ้า เปิดมาถูกมาก เพื่อให้ลูกค้ารอ
คู่แข่ง ก็ ถล่มราคา หรือ ออก 0% เรียกลูกค้าเลย

แต่ถ้าเปิดมาแพง ลูกค้าก็หนีหมด ไม่รอไง ครับ

เดาว่า น่าจะเป็นอารมณ์นี้ครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับกลยุทธ์แต่ละค่ายเลยครับ

ออฟไลน์ off_033

ของยังไม่พร้อมขาย ก็ต้องแทงกั๊กไว้ก่อนครับ

เปิดหมดมา อีกค่ายมีของแล้วปรับกลยุทธได้ทันที(ถึงอีกค่ายของรอส่งจะไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่ แต่ก็ส่งได้เรื่อยๆนะ)

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ศาสตร์การตั้งราคานี่โคตะระสำคัญเลยนะครับ
สำคัญกับกำไรที่ควรจะได้ และกระแสเงินสดของบริษัท

ยังไม่นับถึงกลยุทธ์ในการแข่งขันกับคู่แข่ง
และในแต่ละประเทศก็จะมีปลีกย่อยแตกต่างกันออกไปอีก

ตั้งถูกไปก็จะเหมือนขายหมูของหุ้น ภาพลักษณ์มีปัญหา
ตั้งแพงไปก็จะติดดอย คนรอส่วนลดไม่ยอมซื้อทันที เงินไม่เข้า..

สรุป ราคาของรถนี่สำคัญที่สุดเลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

บางทีเจ้าตัวอาจยังไม่รู้ว่าจะขายเท่าไหร่ก็ได้มั้งครับ  รอดูกระแสหลังงานก่อน

ออฟไลน์ apinui

อย่าคิดลึกครับ ....ยกตัวอย่างง่ายๆ

คุณเปิดร้านขายสินค้าใหม่ ซึ่งคุณจะเปิดตัวเปิดผ้าคลุมพรุ่งนี้ และสื่อมวลชนสนใจกันมากมาย ...

แล้วเย็นวันนี้ คุณปล่อยโฆษณาเกี่ยวกับสินค้าใหม่ของคุณในโลก internet พร้อมแจ้งราคา

และวันเปิดตัวทุกคนรู้ราคาก่อนโดยที่คุณไม่ใช่คนที่แจ้งราคากับสือที่รอทำข่าวบนเวที ... (เพราะสือทราบราคาจาก Net แล้วตั้งแต่เมื่อวาน)

คุณคิดว่า ในวันเปิดตัวสินค้า จะมีคนสนใจคุณอยู่ไหมครับ

ความสำคัณของสินค้าอยู่ที่วันเปิดตัว แม้แต่มือถืออย่าง iphone ก็ให้ผู้มีหน้าที่มีบทบาทในโปรเจ็คนั้นเป็นผู้แจ้งราคาอย่างเป็นทางการด้วยตัวเอง ..

ผมว่ามันสากลมากของโลกนะ ... เพียงแต่คุณไม่เข้าใจเท่านั้นเอง ...

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
งานเปิดตัวรถที่ต่างประเทศ หลายๆครั้งก็ไม่บอกราคาครับ product พร้อมอย่างเดียว ฝ่ายอื่นๆยังไม่พร้อมประมาณนี้

มันไม่มีข้อบังคับนะครับว่าเปิดตัวก่อนไม่ได้ ต้องมาพร้อมราคา เพราะงั้นของแบบนี้ขึ้นอยู่กับค่ายรถครับ บางทีเปิดตัวเมื่อพร้อมหมด แต่บางทีก็เปิดตัวก่อน ให้คนที่ลังเลรอเปรียบเทียบ แล้วแต่จะคิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2019, 17:02:44 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ final

ยังไม่เปิดราคาเพราะดูกระแสคนซื้อและคู่แข่งครับ เรื่องการผลิตและสต็อครถไม่ค่อยมีปัญหาหรอกถ้าบริหารจัดการดี ต้นทุนนี่ไม่ต้องเอามาคิดเลย ลดจนเบาะเป็นพลาสติกก็เกิดขึ้นแล้ว ลองคิดดูถ้ารถรุ่นนี้กระแสตอบรับดีและรถคู่แข่งดูแย่กว่า บวกราคาขายซักสามสี่หมื่นสรุปได้กำไรเพิ่มอีกบาน

ออฟไลน์ SM.

บางที ยังไม่เรียบร้อยดี แต่ต้องเข็นออกมาแล้ว เป็นเรื่องกลยุทธ์ทางการตลาด ส่วนรถคันไหนจะทำแบบนี้ได้ ก็ต้องดูว่าออกมาจะขายได้มั๊ย ถ้าออกมาขายได้แน่ๆ ก็ทำได้ แต่พวกยี่ห้อรองๆ เอาวิธีนี้มาทำ บางทีก็เป็นผลเสีย

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ Nut_K

ตปท.ทำกันบ่อยครับ และเป็นทั้ง Toyota, Lexus, Honda, Acura เลย เปิดตัวเสร็จกว่าจะขาย + เปิดราคาจริงรอไปเกือบครึ่งปีก็มี

ออฟไลน์ Red Bicycle

ตปท.ทำกันบ่อยครับ และเป็นทั้ง Toyota, Lexus, Honda, Acura เลย เปิดตัวเสร็จกว่าจะขาย + เปิดราคาจริงรอไปเกือบครึ่งปีก็มี

:) :) สงสัยค่ายรถเขาคงให้เวลาเก็บเงินก่อนนะครับ 555

ออฟไลน์ whoami

กลุยทธ์นี้ทำให้คนสนใจครับ ยิ่งไม่เปิดคนยิ่งอยากรู้

แล้วทำให้คน รอ จนกว่ารถจะพร้อมส่งมอบ

ถ้าเปิดมาเลย คนจะตัดสินใจได้ทันที

เราๆท่านๆอย่าไปสนใจครับ ทำเป็นไม่สน เขาจะได้ไม่เปิดมาแพงถ้าไปแสดงความสนใจกันเยอะๆ

ค่ายรถเช็คดรตติ้งแล้วว่าคนสนใจมาก เปิดมา แพง แน่นอน

ออฟไลน์ nin122

จริงๆการเปิดตัวก่อน แต่ยังไม่เปิดราคาส่วนนึง คือยังไม่พร้อมขายด้วยแหละครับ
แต่ต้องเปิดตัวเพราะ อย่างน้อยอยากให้คนที่กำลังตัดสินใจซื้อคู่แข่งชลอการตัดสินใจและรอดูก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จริงๆ อาจจะติดเรื่องภายในหรือป่าวครับ

เพราะถ้าคิดง่ายๆ ก็เปิดมันซะราคาเดิมเลย ส่วนตอนขาย จะลด จะเพิ่ม ทีหลังได้ หรือจะทำเป็นส่วนลด ก็ได้ ใช่ว่าไม่เคยทำ

ออฟไลน์ Auto Messe

กลยุทธ์ตั้งราคาสำคัญมากกับสินค้าที่มีคู่แข่ง ถ้าลูกค้ากำลังตัดสินใจ ถ้าเปิดราคาเลยลูกค้าตัดสินใจได้จากบ้าน ถ้ายังไม่เปิดราคาลูกค้าจะรอดูก่อนและยังไม่ซื้อของคู่แข่งเหมือนกัน

ตัวอย่างสิบกว่าปีที่แล้ว isuzu mu7 เปิดตัวเปิดราคามาก่อน toyota fortuner เปิดทีหลังแต่ปล่อยราคาตัวล่าง 999000 ทีเดียว mu7 ขายไม่ออกไปทั้งโมเดล