ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ติด "หัวบอล" ลางพ่วง แต่ไม่ได้ลากจริง ทำไมไม่ถอดเก็บ?  (อ่าน 15307 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมสังเกตุหลายทีละ ว่ารถที่แต่งเพิ่ม ใส่ "หัวบอล" วิ่งในกรุงเทพฯ โดยที่ไม่ได้ลากพ่วงจริง มันเหมาะสมไหมครับ ผมว่ามันอันตรายมากกว่าจะสวยนะ

ต่อให้แต่งเพิ่มเพื่อลากพ่วงจริง แต่เวลาที่ไม่ได้ลากอะไร ควรจะถอดออกไหมครับ(บางแบบ มันถอดได้)

เพราะเคยเห็นมันเกี่ยวมอเตอร์ไซต์ หัวทิ่ม มาละ จึงคิดว่ามันอันตรายมากกว่า ความสวย ความเทห์ ที่ได้หรือป่าว

ออฟไลน์ Fly to dream

อันนี้ผมไม่คิดว่ามันคือเรื่องผิดครับ เหมือนพวกกันชนเหล็กนั่นแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

อันนี้ผมไม่คิดว่ามันคือเรื่องผิดครับ เหมือนพวกกันชนเหล็กนั่นแหละ

ใช่ครับ เรื่องผิด อาจจะต้องไปดูว่าผิดหรือป่าว

แต่ผมมองเรื่องความปลอดภัยและความเหมาะสมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BigCat

คือผมไม่ขอตอบในส่วนหัวบอล ลากพ่วงนะครับ

แต่ผมเองเพิ่งติด Cross rack ของ Thule ในGLA250 เอาไว้บรรทุกเรือ

คือ เวลาวิ่งที่ความเร็วมากกว่า80-90ขึ้นจะเริ่มมีเสียงวี๊ด ผมก็รำคาณครับ

แต่ที่ติดไว้เลย ไม่เอาออก เพราะ การไขน้อต เข้าอกก บ่อยๆ ผมเองก็กลัวมันหลวมครับ กลัวเกลียวมันเสียครับ

เสียเวลาเอาเข้าเอาออก และกลัวถ้าหลวม เวลาแบกเรือ กลัวเกิดหล่นลงมา โดนผู้ร่วมทาง  จะไปกันใหญ่

เลยยอมทนเสียงกรีดกราย กับเปลืองขึ้นครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ Fly to dream

ใช่ครับ เรื่องผิด อาจจะต้องไปดูว่าผิดหรือป่าว

แต่ผมมองเรื่องความปลอดภัยและความเหมาะสมมากกว่าครับ

เพราะของพวกนี้ถอดออกมันทั้งสกปรกและบางทีมันติดครับหลายคนเลยไม่ถอดเพราะกว่าจะใส่เข้าถอดออก ไหนจะต้องเก็บอีกจะใช้ทีต้องเอามาใส่อีกใส่ไว้แบบนั้นแหละจบ
คล้ายๆกับแร็คหลังคาครับ วิ่งในกรุงเทพไม่รู้จะใส่ทำไม เข้าห้างก็ติดใช้แค่วิ่งต่างจังหวัด แต่หลายคนไม่ถอด เพราะเหตุผลเดียวกันนั่นแหละ

ขี้เกียจ และยุ่งยาก ประมาณนี้ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รถผมมีถอดเก็บไว้อยู่ แต่คิดจะเอามาติดไว้เพราะไม่อยากให้คนมาเข้าใกล้รถมากขึ้นครับ
แต่ผมยังนึกไม่ออกว่า มันไปเกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซค์ท่าไหน เพราะมันยื่นออกมาท้ายรถด้านล่างไม่เกิน 15cm.
มอเตอร์ไซค์ที่โดนอาจจะโดนเวลาซิกแซกแถวท้ายรถ ในระยะชิดมากๆ มันถึงจะโดนได้ ซึ่งปกติเขาก็ไม่ควรเข้ามาซิกแซกใกล้ท้ายรถคนอื่นขนาดนั้นอยู่แล้วหรือป่าว
ตอนผมไปติด sale ก็บอกว่าเขาติดไว้เพื่อป้องกันรถคันอื่นเข้ามาใกล้ตูดมากก็มี
แต่ที่ผมติดเพราะไว้ขนจักรยาน ไม่อยากให้รถเป็นรอย แต่พอไม่ได้ขนก็ถอดเก็บไว้ แต่ที่คิดจะเอามาติดทิ้งไว้ไม่ใช่เพื่อความเทห์หรือสวยงาม
เพียงแต่ตอนนี้กำลังจะมีสมาชิกใหม่ ผมเลยอยากเอามาติดทิ้งไว้เพราะไม่อยากให้ใครมาใกล้ท้ายรถ ในระยะกระชั้นชิดเกินไป ส่วนคนอื่น ผมคิดว่าถ้าเขาไม่เข้ามาใกล้ในระยะกระชั้นชิด ก็ไม่น่าจะเกิดอันตรายอะไรอยู่แล้วหรือป่าว
ผมคิดถูกหรือผิดยังไง แชร์กันได้นะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

รถผมมีถอดเก็บไว้อยู่ แต่คิดจะเอามาติดไว้เพราะไม่อยากให้คนมาเข้าใกล้รถมากขึ้นครับ
แต่ผมยังนึกไม่ออกว่า มันไปเกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซค์ท่าไหน เพราะมันยื่นออกมาท้ายรถด้านล่างไม่เกิน 15cm.
มอเตอร์ไซค์ที่โดนอาจจะโดนเวลาซิกแซกแถวท้ายรถ ในระยะชิดมากๆ มันถึงจะโดนได้ ซึ่งปกติเขาก็ไม่ควรเข้ามาซิกแซกใกล้ท้ายรถคนอื่นขนาดนั้นอยู่แล้วหรือป่าว
ตอนผมไปติด sale ก็บอกว่าเขาติดไว้เพื่อป้องกันรถคันอื่นเข้ามาใกล้ตูดมากก็มี
แต่ที่ผมติดเพราะไว้ขนจักรยาน ไม่อยากให้รถเป็นรอย แต่พอไม่ได้ขนก็ถอดเก็บไว้ แต่ที่คิดจะเอามาติดทิ้งไว้ไม่ใช่เพื่อความเทห์หรือสวยงาม
เพียงแต่ตอนนี้กำลังจะมีสมาชิกใหม่ ผมเลยอยากเอามาติดทิ้งไว้เพราะไม่อยากให้ใครมาใกล้ท้ายรถ ในระยะกระชั้นชิดเกินไป ส่วนคนอื่น ผมคิดว่าถ้าเขาไม่เข้ามาใกล้ในระยะกระชั้นชิด ก็ไม่น่าจะเกิดอันตรายอะไรอยู่แล้วหรือป่าว
ผมคิดถูกหรือผิดยังไง แชร์กันได้นะครับ

กรณีติดมอเตอร์ไซต์ เขาซิกแซกไประหว่างรถติดนั้นละครับ

ผมเอารูปตัวอย่างจากอินเตอร์เน็ตมา มันยื่นออกมาไม่มากก็จริง แต่ก็ยื่นออกมาพอสมควร ซึ่งถ้าคันไม่ทันระวัง มันเกี่ยวได้ เขาจะเกี่ยวยังไง ใครอันตรายไม่เกี่ยวกับเราจริง แต่ถ้าเกี่ยวแล้วล้มใส่หน้ารถเรา คนซวยจะมาตกที่เราได้ ผมเกรงว่าจะเกิดกรณีแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ผมเห็นหลายคันติด อันนี้ไม่รู้ว่าผิดกฏหมายหรือเปล่า แต่ที่สังเกตคือก็ไม่ได้ยื่นออกมามาก มอไซที่จะไปเกี่ยวนี่คงซิกแซกเข้าไปใกล้มากทีเดียว

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง

กรณีติดมอเตอร์ไซต์ เขาซิกแซกไประหว่างรถติดนั้นละครับ

ผมเอารูปตัวอย่างจากอินเตอร์เน็ตมา มันยื่นออกมาไม่มากก็จริง แต่ก็ยื่นออกมาพอสมควร ซึ่งถ้าคันไม่ทันระวัง มันเกี่ยวได้ เขาจะเกี่ยวยังไง ใครอันตรายไม่เกี่ยวกับเราจริง แต่ถ้าเกี่ยวแล้วล้มใส่หน้ารถเรา คนซวยจะมาตกที่เราได้ ผมเกรงว่าจะเกิดกรณีแบบนี้ครับ

ไม่ถึงกับคิดว่า " ใครอันตราย ไม่เกี่ยวจากเรา " นะครับ ยังคำนึงถึงความปลอดภัยของผู้ใช้ถนนอยู่ เพียงแต่กรณีนี้ หากเขาจะเกิดอันตราย ก็น่าจะมาจากตัวเขาเอง ประมาท เข้ามาซิกแซกใกล้รถเราจน เราอาจเกิดความเสี่ยงไปด้วย และอีกอย่าง อุปกรณ์นี้ติดอยู่ท้ายรถ ไม่น่าจะล้มใส่หน้ารถเรา (อาจจะไปล้ม ใส่หน้ารถคันอื่น) แต่เขาจะซิกแซกก็ต่อเมื่อรถติดไฟแดง ดังนั้นหากเขาประมาทจนเขาได้รับอันตรายจากอุปกรณ์ของเรา ก็ไม่น่าจะเกิดเหตุการณ์ร้ายแรงตามมาหริอป่าว อ้อ..อันที่ติดรถผมไม่ได้ยืดยาวมาขนาดนี้ด้วยครับ อันนี่ยาวจริง ดูน่ากลัวเหมือนกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ akewizard

ตัวลากพ่วงที่ติดตามท้ายรถ ส่วนตัวผมมองว่าไม่อันตรายเพราะรถวิ่งไปข้างหน้าเป็นส่วนใหญ่ โอกาสจะไปเกี่ยวกับอะไรที่ด้านหลังมันน้อย

แต่ถ้าเป็นการถอยหลังเนี่ย...ผมว่ามันจะเริ่มอันตรายแล้ว
เช่น ถอยหลังเข้าซองในที่จอดรถแล้วดันลืมว่าติดหัวพ่วงท้ายไว้ มีสิทธิ์ที่จะถอยไปจิ้มรถด้านหลังสูงมาก

กฎหมายไม่ได้บอกว่าการใส่หัวลากคาทิ้งไว้เป็นเรื่องผิดกฎ แต่ผมแนะนำว่าให้ถอดตอนที่ไม่ได้ใช้งานน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผิดนะครับ
มีส่วน ยื่นออกจากตัวถัง ที่ไม่ใช่กันชน แล้ว ก่อให้เกิดอันตราย

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
เพราะอันตรายจริง คนส่วนใหญ่ไม่ได้ระวังตัว เพราะมันอยู่ด้านล่าง คนส่วนใหญ่ (รวมทั้งตัวผม) มองแค่ท้ายรถระยะพอเพียงจนถึงกันชนเท่านั้นไม่ได้เผื่อส่วนยื่น (ที่ไม่มีผ้าแดง หรือเครื่องหมายใดๆ บอกให้รู้ว่า ไอ้นี่มันยื่นนะ) ของผมมีช่องแต่ยังไม่ติดเหมือนกันครับ (ยังไม่คิดจะลากอะไร แต่อนาคตไม่แน่มีเผื่อไว้) ส่วนใหญ่จะมีเป็นแบบก้านสอด และมีก้านเสียบล๊อค อันนี้มันถอดจะเข้าออกได้ แต่ก็มีอีกแบบที่ต้องขันน๊อต 4 ตัว อันนี้จะถอดเข้าออกลำบาก ถ้าอย่างน้อยก็น่าจะเป็นปากนกแก้วครอบบอล หรือปิดหัวบอลอีกทีก็ยังดีครับ และถ้าให้ดีกว่านั้น ให้ติดสติกเกอร์สะท้อนแสงสีแดง แจ้งตำแหน่งส่วนยื่นก็ดีครับ

ออนไลน์ Symphonic

ตัวลากพ่วงที่ติดตามท้ายรถ ส่วนตัวผมมองว่าไม่อันตรายเพราะรถวิ่งไปข้างหน้าเป็นส่วนใหญ่ โอกาสจะไปเกี่ยวกับอะไรที่ด้านหลังมันน้อย

แต่ถ้าเป็นการถอยหลังเนี่ย...ผมว่ามันจะเริ่มอันตรายแล้ว
เช่น ถอยหลังเข้าซองในที่จอดรถแล้วดันลืมว่าติดหัวพ่วงท้ายไว้ มีสิทธิ์ที่จะถอยไปจิ้มรถด้านหลังสูงมาก

กฎหมายไม่ได้บอกว่าการใส่หัวลากคาทิ้งไว้เป็นเรื่องผิดกฎ แต่ผมแนะนำว่าให้ถอดตอนที่ไม่ได้ใช้งานน่าจะดีกว่าครับ

+1 เห็นด้วยครับ

โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับการจอดรถในห้าง มีโอกาสเกิดปัญหา “จิ้มแล้วเผ่น” สูง
หรือไม่ก็จอดรถยาวยื่นมากเพราะรถพวกนี้ตัวยาวอยู่แล้ว บวกหัวลากเข้าไปอีก
พอคนขับกะระยะเว้นท้ายมากขึ้น หน้ารถก็โผล่เลยช่องจอดอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

ถอดแล้ว เก็บไว้ไม่ดี ก็หาย
ถอดแล้ว ใส่อีกทีก็กลัว ไม่แน่น

ถอดแล้ว มันเป็นโพรงเหลี่ยมๆ ไม่สวย

ที่สำคัญคือ

ถอดแล้ว ก็ขี้เกียจเอามาใส่ใหม่เพราะจริงๆแล้วไม่ค่อยได้ใช้
เด๋วเมียถามว่าเสียตังมาทำไมไม่ใช้

ออฟไลน์ madboy

บางทีก็มีเดินชนมันบ้าง แต่ก็คิดซะว่าเราซุ่มซ่ามเอง  :P

ออฟไลน์ Harem

บางคนติดไว้กันพวกชอบจี้ตูด  8)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
บางคนติดไว้กันพวกชอบจี้ตูด  8)

อันนี้จริง ได้ผลดีมากด้วย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

เพราะของพวกนี้ถอดออกมันทั้งสกปรกและบางทีมันติดครับหลายคนเลยไม่ถอดเพราะกว่าจะใส่เข้าถอดออก ไหนจะต้องเก็บอีกจะใช้ทีต้องเอามาใส่อีกใส่ไว้แบบนั้นแหละจบ
คล้ายๆกับแร็คหลังคาครับ วิ่งในกรุงเทพไม่รู้จะใส่ทำไม เข้าห้างก็ติดใช้แค่วิ่งต่างจังหวัด แต่หลายคนไม่ถอด เพราะเหตุผลเดียวกันนั่นแหละ

ขี้เกียจ และยุ่งยาก ประมาณนี้ครับ

เข้ามาโดนเรื่องแร็คหลังคาครับ  :-[
ของรถผมรวมแร็คแล้ว 190 cm
เฉพาะห้างเก่าๆนี่ต้องระวังเลย

มันไม่สามารถติดด้วยตัวคนเดียวได้ ก็เลยใส่ไว้อย่างนั้นเลย
ด้วยความหนักที่ต้องยกเหนือหัว กับความสมดุลหน้าหลังซ้ายขวาที่ต้องกะให้เหมาะสมเวลาติดแต่ละครั้ง

แล้วเวลาใช้แต่ละทีมักไม่ได้กะไว้ก่อน จำเป็นเฉพาะหน้าทุกที ฮา
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

อยากจะบอกว่า ในกลุ่มรถบางค่าย เค้าติดเพื่อป้องกัน เวลาโดนชนท้ายด้วยนะ เพราะรถบ้านเรา กันชนหลัง ไม่ค่อยอยากจะใส่คานกันชนมา

ยังคิดๆอยู่ว่า ถ้าผมมีรถพวกนั้น ก็อยากติดเหมือนกัน อย่างน้อย กันแมงกะไซค์มุดมาสอยกันชนหลัง กับ พวกมาจิ้มท้ายผม น่ะครับ

อาจจะเหมือนเห็นแก่ตัว แต่ถ้าเค้าขับตามกฎไม่มุด ไม่ชนท้าย มันก็ไม่มีอะไรนะ

ออฟไลน์ Newhang

ข้อกฏหมายมี เสียแต่ประเทศไทยผู้บังคับใช้กฏหมายเองยังไม่ค่อยแม่นว่า อันไหนถูกกฏหมาย ระดับไหนผิดกฏหมาย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ชัวร์ว่าผิดมั้ย แต่ผมก็มองว่ามันอันตรายอยู่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

เคยใส่เหมือนกันครับ รำคาญพวกจี้ตรูด
แต่สุดท้ายเอาออก ไม่ได้กลัวเกี่ยวมอไซต์ แต่กลัวคน(โดยเฉพาะเด็กๆ)เดินไปชนเวลาจอดในห้าง

ทุกวันนี้เปลี่ยนเป็นกันชนท้ายแทน แข็งแรงพอกัน ไม่ยื่นออกมาด้วย

เข้ามาโดนเรื่องแร็คหลังคาครับ  :-[
ของรถผมรวมแร็คแล้ว 190 cm
เฉพาะห้างเก่าๆนี่ต้องระวังเลย

มันไม่สามารถติดด้วยตัวคนเดียวได้ ก็เลยใส่ไว้อย่างนั้นเลย
ด้วยความหนักที่ต้องยกเหนือหัว กับความสมดุลหน้าหลังซ้ายขวาที่ต้องกะให้เหมาะสมเวลาติดแต่ละครั้ง

แล้วเวลาใช้แต่ละทีมักไม่ได้กะไว้ก่อน จำเป็นเฉพาะหน้าทุกที ฮา

เรื่องแร็คหลังคา พอเข้าใจได้ครับ เพราะไม่ได้ทำอันตรายกับใคร นอกซะจาก spider man หรือ iron man และการติดตั้ง การถอด อาจจะต้องมี 2-3 คน (คนเดียวก็ทำได้ เพราะเดียวนี้บางตัวเป็นอลูมิเนี่ยม เบา แต่ก็ต้องปีนๆ ยกๆ)

ส่วน หัวบอล ผมเห็นด้วยกับบางท่าน คือ บางคัน เขาจะติดเป็นแบบถอดไม่ได้ แต่เท่าที่เห็น จะสั้นติดแนบบกับตัวรถ แต่บางคันจะเป็นแบบ adjust ได้และถอดได้(ตามภาพที่ผมยกตัวอย่างไว้) เป็นเหล็กกล่องชิ้นเดียว ถอดสลักแล้วดึงออกได้(ถอดไม่เกิน 10 วินาที) ซึ่งจะต่อยื่นออกจากกันชนท้ายอีกที ซึ่งมันจะค่อนข้างยื่นพอสมควร ผมเลยมองว่าคอนข้างอันตราย จะบอกว่ากันชนตูด ผมว่าไม่ใช่ละ

เข้าใจว่า กฏหมาย อนุโลม(มั้ง) ไม่ต้องจดแจ้งกับขนส่ง เลยใส่กันวิ่งกันเยอะแยะเลย(เท่าที่เห็น)

ออฟไลน์ the kit

เข้าใจว่าน้อยคนที่จะติดเพื่อลากจูง
แต่ส่วนใหญ่จะติดก็เพราะ เข้าใจเองว่า "เท่"
หรือไม่ก็เพื่อให้คันหลัง "เสียว" ถ้าชนมึงหนัก

ไอ้หัวบอลที่ยื่นออกมา มันเป็น อตร. ต่อคนอื่น รวมทั้ง จข.รถและครอบครัวมันเองด้วย
เพราะเวลาจอดอยู่กับที่ ถ้าเป็นรถยกสูง ก็ระดับหัวไหล่เด็กเล็ก
แต่ระดับหน้าแข็งหรือหัวเข่าของผู้ใหญ่ ถ้าเดินไปชน มันต้องพูดถึง....
และไม่ต้องถามกลับว่า "เคย" ใช่ไหม?

ไม่ใช้ควรเอาออก หรือ ถ้าจะติดตั้ง ก็อย่าให้ยื่นจากตัวรถมาก จะดีกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"