ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Benz Thailand จะเอา de เข้ามาไหมครับ  (อ่าน 4267 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
คิดว่า Benz Thailand จะเอา de เข้ามาไหมครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 18:00:26 »
Benz Thailand นำรถออกมาหลายเครื่องยนต์แล้ว ตัวรหัส de ที่ยุโรปใช้กันอยู่ จะเข้ามาแทน d หรือ e ไหมครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดเป็นตัวพัฒนาจากตัวเจ้าปัญหา bluetec hybrid มาเปลี่ยนเป็น de

ออฟไลน์ Stp

Re: คิดว่า Benz Thailand จะเอา de เข้ามาไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2019, 20:57:51 »
de เป็นดีเซลเครื่องรหัสใหม่ OM654 ตัวที่อยู่ใน 220d นั่นแหละครับ

ส่วน 300 Hybrid เป็นดีเซล OM651 รหัสเก่า 250d ตอนนี้เหลือแค่ GLC ที่ยังใช้อยู่ (Facelift ก็คงกลายเป็นเครื่องรหัสใหม่แทนแล้ว)

ล่าสุดเห็นลือรหัส 300e กันหนาหูนะครับ ก็หวังว่าจะเป็นตามนี้ เพราะ de เครื่องดีเซลติดๆ ดับๆ ไม่น่าจะเข้าท่าเท่าไร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Sleepy Boy

Re: คิดว่า Benz Thailand จะเอา de เข้ามาไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2019, 15:37:13 »
ไม่มาแล้วล่ะครับ เท่าที่ได้ยินมาจากเจ้าของโชว์รูม บอกว่าดีเซล+ไฟฟ้า ไม่เหมาะกับบ้านเรา และทางเยอรมันก็กำลังเปลี่ยนถ่ายให้เป็นไฟฟ้าล้วนอยู่ครับ