ผู้เขียน หัวข้อ: เจอของจริง...!!! ค่าแรงมาสด้า ที่ว่าแพง..แพงจริงมั๊ย ...มาชม  (อ่าน 12202 ครั้ง)

ออนไลน์ apinui

• Hero Member

เอารถไปเข้าศุนย์เมื่อว่านครับ ... รถมีอายุเกินประกันแล้ว เลยต้องจ่ายค่าแรง พอดีอยากได้ apple Car play ด้วยเลยไปอัพเกรดวิทยุพร้อมกับเช็คระยะไปในตัว .

ใบเสร็จออกมาตามรูปครับ ค่าอะไหล่ต่างๆเป็นไปตามคาดหมายครับ ไม่แปลก แต่น้ำมันเครื่องถูกลง 4.2 ลิตร 1 พันบาทผมว่าถูกกว่าไปเปลี่ยนปั๊มนะ

แต่สะดุดตรงค่าแรง ที่คิดแยก ระหว่าง serviceเช็คระยะ กับ การติดตั้ง apple Car play ที่คิด ช.ม.ละ 750 บาท ....

โดนตรงนี้หนักไปหน่อย ค่าใช้จ่ายผมประเมิณตอนแรกน่าจะไม่เกิน 7 พัน สุดท้าย แตะหมื่นบาทกันเลยทีเดียว

ช่างแจ้งว่า เช็คระยะใช้เวลา 1.30 ชั่วโมง
ติดตั้ง Apple Car play ใช้เวลา 2 ชั่วโมง รวมๆแล้วผมโดนค่าแรงไป 2500 บาท น้ำตาจะไหล ...

ออฟไลน์ เต๋า AV

ดูแล้ว แพง แต่ไม่มาก + ไปจากค่ายเจ้าตลาด ประมาณ 1000
ติดตั้ง apple Car play ค่าของ+ค่าแรงก็ 6000 บาท แล้ว

ค่าแรงค่ายอื่น
H ชม.ละ 630 บาท
T ชม.ละ 570 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2019, 12:17:43 โดย เต๋า AV »

ออฟไลน์ Krongbun

;) รวมๆค่าแรงกับอุปกรณ์แล้ว ถอยฟร้อนร้านนอก ได้เลยน้ะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Newhang

ค่าแรงนี้ถือว่าถูกกว่า เฟียสต้าสมัยที่ผมยังใช้อยู่เยอะเลย 555
แต่ถ้าเทียบกับค่ายอื่นก็ถือว่าปกติ มีเปลี่ยนกรองเบนซินด้วย

ford น้ำมันเครื่อง กรองเครื่องค่าแรง1000
ford น้ำมันเครื่อง กรองเครื่อง เปลี่ยนกรองแอร์ เปลี่ยนกรองอากาศ น้ำมันเบรค ค่าแรง1500 ผมโดนไปเมื่อ2ปีที่แล้วเลิกเข้า0เลย ขายรถไปแล้วก็ไม่คิดใช้อีก ทุกวันนี้ยังถ่ายรูปเก็บไว้เตือนใจอยู่

ราคาต่อชั่วโมงแค่ของประกอบ สำคัญว่าเค้าคิดกี่ชั่วโมงด้วย เพราะมันต้องคูณกัน

ว่างๆมารีวิว apple car play ของมาสด้าให้หน่อยครับ
สนใจอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2019, 12:29:32 โดย Newhang »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องค่าแรง ผมเห็นเหมือนบางท่าน คือ ดูราคา/ชั่วโมง บางทีอาจจะไม่ได้ ต้องดูยอดสุทธิ

เพราะบางยี่ห้อ ราคา/ชั่วโมงแพง แต่บริการจบเร็ว เสร็จเร็ว ภายใน X ชั่วโมง

แต่บางยี่ห้อ อาจจะ Y ชั่วโมง พอสุทธิแล้วไม่ต่างกัน

ผมใช้รถหลายยี่ห้อ ถ้าเช็คระยะธรรมดา ผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ ยกเว้นต้องมีเปลี่ยนอะไหล่ อันนี้ชัดเจน ทั้งค่าแรง/ชั่วโมง ทั้งราคาอะไหล่

ออฟไลน์ deertesla

สงสัยผู้บริหารทั้งแดนปลาดิบและแดนเมืองยิ้ม กลัวที่บริษัทตัวเองจะขายดีเลยปล่อยไว้แบบนี้ให้เฉพาะแฟนพันธุ์แท้หรือลูกค้าขาจรมาซื้อแค่ครั้งเดียวแล้วเข็ดหลาบค่าบริการที่ทำให้ล้มละลายได้แล้ว คงจะให้ลูกค้าหนีหายหมดถึงจะยอมแก้ไขปัญหานี้ที่หมักหมมมานานแน่ๆครับ

ออฟไลน์ palma

ยี่ห้อ N น่าจะ ชม.ละ 550 บาท

ส่วนจำนวนเวลา คิดไม่เท่ากันแล้วแต่ศูนย์ รู้สึกบางศูนย์เหมือนจะเกรงใจเรา เหมือนคิด ชม. น้อยไปนิดๆ 55 ชอบมาก

รวมๆ ผมว่ารับได้

2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ดูแล้ว แพง แต่ไม่มาก + ไปจากค่ายเจ้าตลาด ประมาณ 1000
ติดตั้ง apple Car play ค่าของ+ค่าแรงก็ 6000 บาท แล้ว

Honที่ผมเข้าประจำยัง 485บาท/ชม.อยู่นะ

ออฟไลน์ DriveOnly

มาสด้าพระราม 4 ครับ 890บาท/ชม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดูเหมือนมีการติดตั้งอะไรซักอย่าง คงต้องรื้อต่อสายไฟ

ถ้าเป็นร้านเครื่องเสียงข้างนอกอาจจะ 1000 หรือ 1200

อันนี้ 1500 ถือว่าไม่แพงมากครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
Honda เช็คระยะเมื่อปีที่แล้ว 440 บาท/ ชม. นะครับ

ออฟไลน์ Staples

AUX ราคานี่ได้  RCA สาย Furutech หัวเทพๆ ได้เลย

ออฟไลน์ Altima

ไม่แพงครับ จะให้ค่าแรงถูกก็จะได้ช่างทำงานไม่เป็น ถ้าช่างได้เงินเดือนน้อยเกินไป จะมาทำงานที่ศูนทำไม ผมยอมจ่ายแพงเพื่อได้ช่างที่ทำงานเป็นมากกว่าจ่ายน้อยแล้วได้ช่างห่วยๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder

Honที่ผมเข้าประจำยัง 485บาท/ชม.อยู่นะ

Honda วอง สาขาประจำ ยังอยู่ที่ 485 ครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
Honda ค่าแรง 480ก้อจริง
แต่คิด2.4 man hour
เชคระยะ 80,000
เปลี่ยนเท่านี้ ก้อราคาพอๆ กับมาสด้าครับ. ประมาณ 6,000+

ออฟไลน์ O_o"

ถูกบ้าง แพงบ้าง ให้ศูนย์เค้ามีทุนหมุนบ้างเถอะครับ รายจ่ายหลายๆอย่างเยอะอยู่นะครับ

ถ้าไม่มีรายได้แบบนี้เข้ามา คงอยู่ไม่ได้ สุดท้ายมาก็ต้องปิดตัวลง เปลี่ยนไปทำอย่างอื่น

ออฟไลน์ pee1818

กรองเบนซิลเปลี่ยนเร็วจัง

ออฟไลน์ burst

ค่าแรงช่างนี่คือไม่รวมราคาอย่างอื่นถูกมั้ยครับ
ผมตีต่ำชั่วโมงละ 500 บาท
8 ชม. ก็ 4000 บาท ทำ 20 วันไม่ทำเสาร์อาทิตย์
8 หมื่น
ได้เงินเยอะกว่า Engineer Manager อีกครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ค่าแรงช่างนี่คือไม่รวมราคาอย่างอื่นถูกมั้ยครับ
ผมตีต่ำชั่วโมงละ 500 บาท
8 ชม. ก็ 4000 บาท ทำ 20 วันไม่ทำเสาร์อาทิตย์
8 หมื่น
ได้เงินเยอะกว่า Engineer Manager อีกครับ

เดาว่า ไม่ได้มีงานทำตลอดนะครับ

แต่อย่างน้อย ก็รับขั้นต่ำ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Left lane driver

เท่าที่เคยใช้มาก็มี...
Isuzu 470
Honda 485
Toyota 570
Mazda 650

ปล. ทำไมเขาไม่กำหนดค่าแรงแต่ละศูนย์ให้มันเท่าๆกันไปเลย เห็นบางที่ทะลุ 800 แล้วตกใจ

ออฟไลน์ SM.

ค่าแรงเป็นเรื่องของดีลเลอร์ บ.รถ ก็ทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน

ส่วนทำไมถึงแพงกว่ายี่ห้ออื่น ผมคิดว่าเป็นเพราะต้องแย่งตัวพนักงานกันนะครับ เพราะถ้าค่ายใหญ่ๆ รถเยอะ ค่าแรงที่ได้ก็คงมากไปด้วย ส่วน Mazda รถยังไม่เยอะเท่า แม้หลังๆมา จะขายดี ก็ตาม แต่ยอดสะสมในตลาด รวมทั้งรถที่ยังเข้าศูนย์บริการอยู่ คงมีไม่มากเท่าไหร่

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
ไม่แพงครับ จะให้ค่าแรงถูกก็จะได้ช่างทำงานไม่เป็น ถ้าช่างได้เงินเดือนน้อยเกินไป จะมาทำงานที่ศูนทำไม ผมยอมจ่ายแพงเพื่อได้ช่างที่ทำงานเป็นมากกว่าจ่ายน้อยแล้วได้ช่างห่วยๆ

ค่าแรง 790 บาท/ชม. ช่างถอดปุ่มที่มีถุงลม+แตรบนพวงมาลัยไม่ออก แพงไหมครับ 
ช่างบ้านๆ ข้างนอกถอดออกได้นับเป็นวินาที......
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ panjap

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กับ ถอดกรองเบนซิน ราคานี้ ถ้าที่ 0 ผมว่าไม่แพงนะ งานมันก็พอควรอยู่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ค่าแรง 790 บาท/ชม. ช่างถอดปุ่มที่มีถุงลม+แตรบนพวงมาลัยไม่ออก แพงไหมครับ 
ช่างบ้านๆ ข้างนอกถอดออกได้นับเป็นวินาที......

+1 เลยครับ ผมนี่ลั่นเลย

ค่าแรงแพงช่างต้องเก่งเสมอไปไหมครับ ผมเจอมาไม่ใช่แบบนั้นเลย เคยเจอค่าแรงแพง แต่ทำอะไรไม่เป็นไหมครับ แล้วคุณจะน้ำตาไหล ผมว่าหลายคนเคยเจอเหมือนกัน

ออฟไลน์ natty ib-cm

+1 เลยครับ ผมนี่ลั่นเลย

ค่าแรงแพงช่างต้องเก่งเสมอไปไหมครับ ผมเจอมาไม่ใช่แบบนั้นเลย เคยเจอค่าแรงแพง แต่ทำอะไรไม่เป็นไหมครับ แล้วคุณจะน้ำตาไหล ผมว่าหลายคนเคยเจอเหมือนกัน
+ 1 ถ้าคิดจะแพง ฝีมือต้องสมราคา ทุกวันนี้ผมทำไรเองได้ก็ทำครับ บางทีเอาเข้าศูนย์แล้วเราเข้าไปดูช่างทำงานที่รถ  ก็เหมือนไปเกะกะเค้าทั้งๆที่รถเรา จะเอาไปทำอู่บางทีช่างก็เล่นตัว โก่งราคา บางอย่างเท่าศูนย์เลย แต่การรับประกันไม่มี หรือให้ช่างเด็กๆมาหัดทำกับรถเรา

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
พวกกรองอากาศ กรองแอร์ แนะนำซื้อข้างนอกมาเปลี่ยนเองเลยครับ ง่ายๆ เสียเวลาไม่กี่นาที แต่ save ตังได้เกือบ 50%
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ alpha14

ค่าแรงแพงไปครับ ถ้าเทียบกับมิตซูบ้านผม ชม300เอง ส่วนอะหลั่ยใส้กรองต่างๆก็แพงกว่ามิตซูexผมนิดหน่อย

ออฟไลน์ civic666

ในอดีตราวปี2009 ผมเข้าศูนย์T พอว่างจากกินนำ้ดูทีวีก็เดินไปดูรถ ปรากฎว่าเจอแม่บ้านทีปกติมาเสิร์ฟนำ้กำลังขันนอตปิดท้องอ่างอยู่ครับ รับ2ตำแหน่งกันเลย