ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อมือ2 subaru xv ip 2016 กับ subaru forester ip 2016 อันไหนตอบโจทย์กว่า  (อ่าน 5802 ครั้ง)

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
สวัสดีครับ มีความกังวลใจหากจะเปลี่ยนรถ ตอนนี้มีอยู่2รุ่นแต่ยี่ห้อเดียวกันอยู่ในใจ
 subaru xv ip 2016
 subaru forester ip 2016
ปัจจุบันผมขับ chev captiva ปี 13 และ chev cruze ปี12
ต้องการจะเปลี่ยน cruze ไป subaru
โจทย์คือ ต้องการความกระฉับกระเฉงเหมือนรถเก่ง ใช้ได้ยาวประมาณ 10 ปี  มองforester หลายรีวิวคะแนนดีกว่า xv อยู่ แต่ที่บ้านก็มี suv อยู่แล้วคือ captiva ใหญ่พอๆกัน พอลงมามอง xv คือ ท้ายใส่ของได้น้อย ไม่มีx-mode เนื่องจากผมชอบเที่ยวเข้าป่าแต่ไม่เชิงลุยหนัก ช่วงล่างรีวิวว่า xv แข็งกว่า for แต่ข้อดีคือคันเล็กกว่า มุดคล่อง หากเบื่อคันใหญ่มาขับคันเล็กได้
หรือจะกัดฟันไปเล่นมือสอง xv ปี2018 ดีครับ ครึ่งๆกลางๆ มีปล่อยๆมือสองออกมากันบ้างแล้ว
เรื่องศูนย์หรือค่าบำรุงไม่มีปัญหา เพราะถ้าใช้ chev มาถึงตอนนี้ได้ ปัญหา subaru ก็สบายแล้ว 5555
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
ผมใช้ for อยู่ครับ(รถภรรยา) รถผมแจ้ส ถ้าเทียบกับแจ้สนี่คนละเรื่องครับ
บรรทุกได้เยอะกว่าแจ้สเยอะอยู่ (xvบรรทุกได้น้อยกว่าแจ้ส)... ผมเอาforก็เพราะเที่ยวป่าเบาๆนี่แหละครับ 3คนพ่อแม่ลูกเต๊นท์ เครื่องครัวโน่นนี่นั่น สบายๆครับ

For คันใหญ่ยาวกว่าแจ้ส แต่วงเลี้ยวยาวกว่านิดเดียว จากที่กลับรถหน้าบ้านตัวเอง แจ้สกลับทีเดียว for ต้องถอยกลับนิดเดียว

ส่วนเรื่องซ่อมบำรุงถ้าเทียบกับแคปติว่าผมว่าไม่น่าจะหนีกันเท่าไหร่ แค่อะไหล่บางชิ้นรอนานกว่าปรกตินิดนึง แต่ในกรุ๊ปไลน์จะค่อนข้างมีข้อมูลเยอะทั้งอะไหล่เทียบ ทั้งวิธีแก้ปัญหาเบื้องต้นครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
จะใช้ Subaru หูตาต้องเป็นสับปะรดหน่อยนึงครับ บางเรื่องเข้าศูนย์ได้  บางเรื่องเข้าอู่นอกได้  สั่งอะไหล่จากต่างประเทศเองได้บ้าง ข้อมูลบางอย่างหาเองได้
แล้วจะใช้ชีวิตกับมันได้สบายๆ

XV เอาจริงๆมันคือรถเก๋ง 5 ประตูแบบเดียวกับ Civic Mazda3 ที่มีระบบ AWD แล้วจับมายกสูงเอาดื้อๆ
ถ้าโจทย์คือเก๋ง C-Secment ก็ถือว่าตอบโจทย์ครับ แค่ด้านท้ายพื้นที่มันจะน้อยหน่อยเพราะมันเป็นรถแบบท้ายตัด
บางคนจับไปทำ load เตี้ยให้กลายเป็นเก๋ง Impreza ก็มีหลายคันอยู่

ส่วน Forester ในรุ่นเดิมมันคือ XV ที่เอามาขยายร่างให้อ้วนขึ้นและออกแบบให้เป็น C-SUV โดยตรง
ภายในกว้างขวางกว่า โปร่งกว่า อุปกรณ์เสริมมีมากกว่าตามระดับราคา  การขับขี่ใกล้เคียงกับ XV ไม่ต่างกันมากครับ

ออฟไลน์ TheZero

subaru xv 6 แสน ส่วน subaru forester 7+ แสน ส่วนต่างแสนกว่า  ถ้าแลกกับ AWD แท้ๆ และความกว้างสบาย ผมว่าคุ้มนะ สำหรับ forester

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีCapอยู่แล้ว เอาXVดีกว่าครับ
ถ้าไหวมือสองตัวใหม่ก็จัดเลย สวยมาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มี Captiva ทำหน้าที่ลุยป่าลุยเขาได้อยู่แล้วนี่ครับ ถ้าจะไป Forester ผมว่าเก็บ Cruze แล้วเปลี่ยน Captiva แทน

หรือถ้าจะเปลี่ยน Cruze ลองมามอง Levorg หรือ WRX มั้ยครับ  ;D

ออฟไลน์ madboy

XV มันน่ากลัวครับ

กฃัวว่าเดี๋ยวใส่ eyesight มาทีหลัง  ;D

ออฟไลน์ domo24

มี Captiva ทำหน้าที่ลุยป่าลุยเขาได้อยู่แล้วนี่ครับ ถ้าจะไป Forester ผมว่าเก็บ Cruze แล้วเปลี่ยน Captiva แทน

หรือถ้าจะเปลี่ยน Cruze ลองมามอง Levorg หรือ WRX มั้ยครับ  ;D

ที่ผมเอาcruze เปลี่ยน เพราะตัว cap ผมเป็นขับ2ครับ ใช้กับคุณแม่อยู่ ลุยเหมือน for หรือ xv ไม่ได้ ส่วนทำไมอยากเปลี่ยนครูซ เพราะใช้แล้วรู้สึกไม่ตอบสนองชีวิตและซ่อมบ่อยเกินไปครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ YZA

XV ตอบโจทย์เฉพาะที่เป็นรถเล็กกว่า
นอกนั้น For ดีกว่าหมด... นุ่มกว่า ลุยได้มากกว่า มี X mode เก็บเสียงดีกว่าทั้งช่วงล่างและกระจก ตัวรถแทบไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ 123ruj

เปลี่ยน cruze เป็น XV แล้ว
เปลี่ยน captiva เป็น forester ไปด้วยเลย
จบปัญหาครับ
ย้ายค่าย chev เป็น subaru
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2019, 10:02:39 โดย 123ruj »