ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาอะไหล่ที่อู่บอกมา เชื่อได้แค่ไหน?  (อ่าน 3656 ครั้ง)

ออฟไลน์ JacKlE

• Newbie
  • *
ราคาอะไหล่ที่อู่บอกมา  เชื่อได้แค่ไหน?
1.เวลาเอารถเข้าซ่อมอู่ บอกนู่นนี่นั่นเสีย  อันนี้คือเสียจริงๆหรือเปล่าเราก็ไม่รู้  จะรู้ได้อย่างไร?
2.ถึงเสียจริง  เสียแค่ไหน  อยากซ่อมแค่ที่เสีย จะทำอย่างไร?

พอบอกราคาอะไหล่รวมค่าแรงมาแล้ว  เราเช็คราคาอะไหล่ในเว็บแล้วถึงกับเอามือทาบอก  เดี๋ยวนี้ใครๆก็มี smartphone เช็คได้ทันที
ไม่ใช่ทุกอู่ที่ไม่ดี  แต่บางอุ่ก็บวกเป็น 10 เท่า อันนี้หนักเกินไป  หลายๆอู่ก็ดีครับ

ใครมีอุ่ดีๆแถวๆวิภาวดี จตุจักร แนะนำทีครับ  ช่วงนี้จะเข้าไปเปลี่ยนยาง กับรถมีเสียงหอนเวลาเหยียบคันเร่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2019, 11:42:59 โดย JacKlE »

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ราคาอะไหล่ที่อู่บอกมา เชื่อได้แค่ไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 11:46:25 »
เรื่องราคา คงว่าอะไรมากไม่ได้ครับ แต่ละอู่ แต่ละที่มีต้นทุนที่ต่างกัน

ที่ทำได้คือ "คนจ่ายเงิน" ต้องมีความรู้มากขึ้น หัดสั่งอะไหล่เองเอา หัดดูอะไหล่ให้ได้ครับ บางชิ้น สั่งมาผิดรุ่นเปลี่ยนไม่ได้

ส่วนอู่ดี ไม่ดี  ไม่มีความเห็นครับ  10 คนบางทีไป ยังเจอไม่เหมือนกันเลยครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
Re: ราคาอะไหล่ที่อู่บอกมา เชื่อได้แค่ไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 11:49:19 »
อันนี้ตอบยากครับ จริง ๆ ง่าย ๆ คือ โทรเช็คราคาอะไหล่ศูนย์ก่อนแล้วมาถามอู่ครับ

เรื่องเสียจริงมั้ย อย่างแรกควรมีความรู้พื้นฐานส่วนหนึ่ง ก็จะพอทราบอาการเสียคร่าว ๆ ไว้คุยกับอู่ครับ แล้วให้อู่เช็คตามอาการ ส่วนใหญ่ก็จะเสียตัวเดียวครับ แต่บางท่านอาจเลือกเปลี่ยนหลายตัวเพราะไม่อยากซ่อมบ่อย ๆ ถ้าเป็นรถเก่า ยังไงก็ไม่จบอ่ะครับ เสียตามอายุ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 11:55:03 »
ตามท่านบนๆครับ  ปกติผมจะโทรเชคราคาอะไหล่เบิกศูนย์ก่อน
อีกทางนึงคือเชคราคา Part จากเวปเมืองนอกแล้วตีราคาเป็นเงินไทย ถ้าต่างกันไม่มากก็อาจจะเปลี่ยนของอู่ไปเลย

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:27:44 »
ราคาอะไหล่ที่แจ้ง มันเช็คไม่ยาก แต่มันยากตรงที่อะไหล่นั้น ใช่ตัวเดียวกับที่เสนอราคามาหรือเปล่า อันนี้คือในมุมเราเป็นผู้บริโภค เราต้องระวังตัวเองเป็นธรรมดา ต้องศึกษาให้ดีครับ ต้องดูของเช็คของเองให้เป็นในระดับนึงด้วย

แต่...อยากให้หลายๆคน มองในอีกมุมนึงด้วยครับว่า ลองทำใจกลางๆว่า ถ้าเรารู้ในใจลึกๆว่า อู่ ทุกอู่ ล้วนอยู่ได้ด้วยค่าแรง และกำไรจากอะไหล่ ด้วยเหมือนกัน การที่เรานำอะไหล่ไปเอง แล้วผมเจอหลายคนมากที่จะบ่นว่า ค่าแรงทำไมแพงจัง หรือ เวลาซ่อมๆไปกลางทาง มีรายการอะไหล่ต้องสั่งเพิ่ม แล้วอู่ไม่สั่งให้ แจ้งให้เจ้าของรถไปจัดมาเอง เจ้าของรถก็บ่นว่า ก็รถรื้อแล้วจะไปซื้อได้อย่างไร แต่พออู่จะจัดของก็เข้มงวดเรื่องราคามากเช็คทุกเม็ด อะไรแบบนี้

อู่ห่วยๆ ก็มีเยอะ แต่อู่ดีๆ ก็มีไม่น้อยเช่นกัน ผมก็เป็นคนนึงที่ หาซื้ออะไหล่ให้อู่ซ่อมรถตัวเอง แต่ผมไม่ขี้เหนียวค่าแรง คุยกันก่อนเลย ผมซื้อของเอง ทำไรบ้าง พี่แจ้งค่าแรงมาเลย อะไรเราหยวนได้ เค้าบ้าง เราบ้าง วินวินทั้งคู่

ไม่มีเค้า เราทำเองไม่ได้ ต้องเข้า 0 หมด บางครั้งมันก็ไม่ไหวสำหรับรถหลายๆยี่ห้อครับ

แต่พวกอู่ห่วยๆ เช็คราคาแท้ เอาของไม่แท้มายัด พวกนี้ต้องอย่าไปยอมครับ จับได้อัดให้หนักครับ

อาจจะนอกเรื่องไปนิด แต่คิดว่ามันก็เกี่ยวกันอยู่บ้าง มาแชร์ความเห็นกันนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:29:28 »
เบื้องต้น ถ้าไม่ทราบราคา ก็เอาข้อมูลมาก่อน ซ่อมไม่ซ่อม เปลี่ยนไม่เปลี่ยน ว่ากันอีกที

หรือวิ่งไปตรวจสอบราคาศูนย์หรือตัวแทนจำหน่ายอะไหล่ก็มี เยอะแยะครับ อาจจะต้องหาร้านหาแหล่งหน่อย

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:33:58 »
ยากครับ  แต่ผมบอกได้ว่าการเทียบราคากับในเน็ทมันก็ไม่แฟร์กับอู่สักเท่าไหร่

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:45:27 »
ยากครับ อะไหล่มีหลายแบบ ทั้งแท้ ทั้งเทียบ เทียบก็มีหลายเกรด หลายราคา
(เอาง่ายๆอย่างลูกหมากแร็คของเทียบหลักๆก็ TRW ,555,333 ,RBI ราคายังไม่เท่ากันเลย)

บางอู่ไม่เน้นอะไหล่แท้ ก็ถูก (อะไหล่เทียบก็มีหลายเกรด) บางอู่แนะนำอะไหล่แท้ เลยแพงแต่ทนใช้กันยาวๆ ราคามันเลยไม่เท่า
ของบางอย่างไม่ได้เสียแต่สภาพเริ่มแย่ถ้าเปลี่ยนไปเลยก็ดี ถ้าส่วนนั้นเสียจะได้ไม่ต้องรื้อมาอีก (เฉพาะชิ้นที่ต้องรื้อเยอะๆ)
หรือของบางตัวใช้อะไหล่แท้สบายใจสุดไม่ต้องลุ้นกินข้าวลิงตามต่างจังหวัด อย่าง มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำ วาล์วน้ำ ราคาเลยแพง

บางร้านก็จะมีหน้าเว็บออนไล หรือใน shopee/Lazada ก็มีราคาอะไหล่เหมือนกัน
ส่วนใหญ่ที่ทำกันคือ ไปซื้ออะไหล่(แท้/เทียบ)เองแล้วถามค่าแรงเปลี่ยนที่อู่อย่างเดียว (ค่าแรงศูนย์ส่วนมากจะแพง) ถ้าโอเคก็เปลี่ยน
ที่สำคัญควรต้องมีความรู้เรื่องรถนิดนึง ไม่งั้นก็ไม่มีทางรู้หรอกครับว่าโดนฟันหรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2019, 12:50:06 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:53:16 »
ก็ต้องดูอะไหล่เป็นมันเสียที่ตัวไหน แล้วเช็คราคาครับ บางอู่ก็บวกเยอะน้อยแล้วแต่ และราคาอะไหล่อะไรอีกสารพัดเทียบ เทียบผิดยี่ห้อก็คนละอย่างแล้วครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 13:21:51 »
สำหรับผม ส่วนมากก็เชื่อถือได้ครับ
ส่วนที่มาของราคามันก็แล้วแต่อะไหล่นั้นเป็นแบบไหน
ของแท้ ของเทียบ ของยี่ห้อไหน เกรดของอะไหล่ ของเซียงกง
ถ้าอู่บอกราคาของแท้ แต่เราไปเห็นราคาในเน็ตของเทียบ มันก็ไม่แฟร์กับอู่
เอาราคาของเทียบเกรดดีๆไปเทียบกับเกรดรอง มันก็ไม่ใช่
และในเน็ตราคาของแท้มักจะไม่ค่อยมีให้เห็นเท่าไหร่
หลากหลายปัจจัย

ส่วนเรื่องชิ้นนู่นนี่นั่นพัง ก็เป็นเรานี่แหล่ะที่ต้องดูพร้อมช่าง..
ถ้าไม่เชื่อช่าง เราก็ลองเปลี่ยนอู่ดูครับ บางทีอู่ไหนจริงใจไม่จริงใจเราก็มิอาจทราบได้จากภายนอก..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 15:17:13 »
ของทุกอย่างมันมีต้นทุนค่าดำเนินการครับ

สติ๊กเกอร์ติดรถหรือน๊อตบางตัวราคาร้อยกว่าบาท ขับรถเป็นสิบกิโลเพื่อไปเบิก
บางทีไปถึงร้านดันผิดรุ่น ขับวนหาของเกือบทั้งจังหวัดตามซื้อของราคาร้อยกว่าบาท
คิดเงินเจ้าของรถแพงก็ไม่ได้ของมันรู้ๆราคากันอยู่

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 16:45:15 »
ชิ้นไหนซื้อเองก้อถูกได้เต็มที่เลยครับ​  ชิ้นไหนอู่เสนอเปลี่ยน​ ถ้ารายการเล็กๆ​ ก้อเลยตามเลยครับ​  ยอมโดนฟันนิดหน่อย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 28, 2019, 12:53:46 »
บอกยากครับว่าอู่ที่เจอเป็นแบบไหน  บางคนชอบคนละอย่าง

บางคนชอบอู่ที่เอาอะไหล่ไปซ่อม
ผมเองชอบอู่ที่เปลี่ยนอะไหล่เลย

อย่างอู่ที่ผมใช้ประจำ  เช่นเปลี่ยนอะไหล่ยกตัวอย่าง  หม้อน้ำ  ผมไปซื้อที่ร้านอะไหล่เอง   2500    อู่ซื้อร้านเดียวกันอาจจะถูกกว่าเล็กน้อย  2300

ถ้าผมซื้อมาเองอู่จะเก็บค่าแรง  300     =  ผมจะจ่าย 2500 + 300  = 2800
ถ้าให้อู่ซื้อเลย อู่จะเก็บผม   ค่าแรง 200 และค่าอะไหล่จะเท่ากับที่ผมซื้อจากร้าน  = 2500+200 = 2700   

อู่ผมชัดเจนแบบนี้ครับ  ถ้าอะไหล่ไม่มีสต็อกคุณวิ่งซื้อเองได้   คิดค่าแรง   แต่ถ้าให้อู่สั่ง  มีบวกค่ามอเตอร์ไซด์เพิ่ม   

อู่นี้ผมเลยไว้ใจสุดละครับ ไม่มั่วไม่ฟัน   ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day