ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องเลือกระหว่างน้ำมันเครื่องแพงกับน้ำมันเชื้อเพลิงแพง  (อ่าน 5386 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่ๆสมาชิกครับ
ถ้าต้องเลือกระหว่างใน 10,000 km
ถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ จากศูนย์บริการ แล้วเติมน้ำมันเชื้อเพลิงดีเซลปั้มหอยฟิวเซฟตลอด 10,000 km
กับ
ถ่ายน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ จากศูนย์บริการ แล้วเติมน้ำมันเชื้อเพลิงปั้มหอยวีเพาเวอร์ตลอด 10,000 km
พี่ๆจะเลือกแบบไหนครับ
รถMitsubishi Triton 4d Gt-Premium at 2019 ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

น้ำมันเครื่องอยู่นาน 10000 โล น้ำมันแป๊ปเดียวก็หายไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผมนะ นมคดีๆ+ฟิวเซฟ เหลือๆครับ

ออฟไลน์ Smith686

ปกติน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์เปลี่ยนทุก 5,000 กิโล ไม่ใช่หรือ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยลองมาทั้ง 2 แบบแล้วครับ ไม่เห็นความต่าง....

จะต่างอย่างเดียว ก็คือเปลืองค่าน้ำมันมากกับเจ้า V-power เนี่ย  คือน้ำมันเขามันก็ดีจริงแต่แพงไป.....

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
ผมเลือกน้ำมันเครื่องครับ
ผมรถวีออสปี 2012 ใช้ mobile 1  สองพันกว่า
ขับดีจัดเลย

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
“ถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ จากศูนย์บริการ แล้วเติมน้ำมันเชื้อเพลิงดีเซลปั้มหอยฟิวเซฟตลอด 10,000 km”

จ่ายเงินคุ้มค่ากว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

แค่ Triton ไม่ใช่ พวก BMW / BENZ ดังนั้น ไม่มีความจำเป็น ที่ต้องไปเติม V-Power นี่นา

แต่น้ำมันเครื่องดีๆ ขับมันส์กว่าเยอะ ครับ

ออฟไลน์ johnlee

มันคงไม่เห็นผลขนาดนั้น

พวกรถส่งของ ขับทั้งวันทั้งคืน  หลายมือหลายทีน  นมค.แตนๆ  น้ำมันแตนๆ

ยังทนกว่ารถเราๆที่สุดแสนจะถนอม
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เป็นผม สังเคราะห์แท้ + ฟิวเซฟครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ bravo

ผมเลือกน้ำมันเครื่องดีๆ ครับ

แต่ในคลับรถปิคอัพ มีหลายคน เลือกน้ำมันเครื่องกึ่ง และเลือกน้ำมัน  V power

ยางรถยนต์ ก็มักจะเลือกยางราคาถูกๆ แต่กับน้ำมันเชื้อเพลิง บางคนจะเน้นเป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ seeker

ผมเน้นที่นมคครับ สังเคราะห์ 100% ไม่พอ ต้องอย่างดีด้วยครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมก็เลือกน้ำมันเครื่องดีๆ น้ำปั้มไหนที่มาตรฐานทั่วไปเติมโลดยังไง Triton ก็ไหล 200 อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Smith686

มันคงไม่เห็นผลขนาดนั้น

พวกรถส่งของ ขับทั้งวันทั้งคืน  หลายมือหลายทีน  นมค.แตนๆ  น้ำมันแตนๆ

ยังทนกว่ารถเราๆที่สุดแสนจะถนอม
   พวกนั้นเครื่องโทรมเหมือนกันนะ  แต่เขาก็ขับแบบโทรมๆไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ แล้วแต่ฟิวเซฟดีกว่าครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ the kit

ถ้าตามตัวเลือกของ จขกท.
เลือก Full Syn + ดีเซลธรรมดา

แต่ถ้าตามตัวเลือกผม Semi Syn ของศูนย์ เพื่อไม่ต้องกังวลเรื่องข้อโต้แย้งในการรับประกัน
+ ดีเซลธรรมดาจากปั้มที่ดูน่าเชื่อถือว่า "ไม่ผสม" แค่นั้นพอ

ส่วนต่าง ที่ได้รวมๆ กันในหลายครั้ง เอาไว้หาทานอะไร อร่อยๆ ดีกว่า
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ holahola66

ใช้สังเคราะห์แท้​ กับ​ น้ำมันธรรมดาครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Anantum

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Darkart

ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% เติมน้ำมันเกรดธรรมดา เพียงพอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2019, 11:42:49 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ redsun

น้ำมันเครื่องสังเคราะห์+น้ำมันธรรมดา
ถ้าวันไหนอยากเติมน้ำมันแพงๆ ก็ยังเปลี่ยนใจได้ครับ

ออฟไลน์ bingoman

อยากถนอมเครื่องยนต์ = สังเคราะห์แท้+ฟิวเซฟ

อยากได้อัตราเร่งพุ่งๆ ตามเท้า ไม่ได้ต้องการถนอมเครื่อง = กึ่ง+ v power

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น้ำมันเครื่องเกรด fully sync เปลี่ยนทุกหมื่นโล แล้วเติมน้ำมันธรรมดา ยาวๆ ไป เหลือๆ แล้ว

คหสต.ไม่เห็นความจำเป็นกับเติมวีพาวเวอร์แต่อย่างไร ถ้าเติมวีพาวเวอร์ ไปเติมยูโร5 ดีกว่า