ผู้เขียน หัวข้อ: Cleaner Wax ตัวไหนคุณภาพดี+ราคาไม่แพงบ้างครับ  (อ่าน 9072 ครั้ง)

ออนไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

1. เนื่องจากผมเข้าใจผิด คิดว่า MG ตัวนี้เป็น Cleaner Wax
จึงได้สั่งซื้อ MG Deep Crysta Canauba Wax ตัวนี้มาใช้

เรื่องความเงา ผมดูไม่ออก แต่สังเกตจากหลังคาว่าฝุ่นเกาะน้อยลงหน่อย
แต่ Wax ตัวนี้มันไม่สามารถลบพวกรอยขนแมว+รอยขีดเล็กๆ ได้

2. ผมเข้าใจว่าต้องใช้ Cleaner Wax เพื่อเตรียมผิวก่อนจะลง Wax จริง
ซึ่ง MG มีเจ้าตัวนี้

อยากสอบถามทุกท่านว่า นอกจาก MG Cleaner Wax ตัวนี้ ยังมี Cleaner ยี่ห้ออื่นที่คุณภาพดี+ราคาไม่แพงบ้างไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ akewizard

Re: Cleaner Wax ตัวไหนคุณภาพดี+ราคาไม่แพงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 11:41:06 »
จริงๆมันก็มีของยี่ห้ออื่นแหล่ะคับ แต่ให้ดีแนะนำว่าทั้ง Cleaner และ wax ควรใช้ของยี่ห้อเดียวกันคับจะสะดวกสุด เพราะ base เคมีมันจะเข้ากัน
ถ้าใช้ wax ของ MG ก็น่าจะใช้ตัวอื่นของเขาไปด้วยเลย

อย่างผมใช้ Wolfgang DGPS ก็ใช้ Cleaner เป็นตัว PPE รองผิวไป แต่หลังๆไม่ค่อยได้ลงเต็มขั้นตอนแ้ลวบางทีก็เคลือบแว๊กซ์ทับของเดิมไปเลย (ขี้เกียจนั่นเอง)

ออฟไลน์ Tien.W

Re: Cleaner Wax ตัวไหนคุณภาพดี+ราคาไม่แพงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 13:17:19 »
MG Cleaner wax ผมว่า ใช้ได้ ราคาไม่แรงด้วย (500 บวกลบ)

ผมมี CG Slick มั้ง อันนั้นก็ Cleaner ซื้อเพราะอยากให้เป็นยี่ห้อเดียวกันหมด แต่ผลคือ เอาไม่ออกครับ รถยังเหลืองอยู่เลย ตอนหลังซื้อ MG มา สบายครับ ตอนหลังเลยใช้แต่ MG อย่างเดียวเลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 14:01:20 »
MG Cleaner wax ผมว่า ใช้ได้ ราคาไม่แรงด้วย (500 บวกลบ)

ผมมี CG Slick มั้ง อันนั้นก็ Cleaner ซื้อเพราะอยากให้เป็นยี่ห้อเดียวกันหมด แต่ผลคือ เอาไม่ออกครับ รถยังเหลืองอยู่เลย ตอนหลังซื้อ MG มา สบายครับ ตอนหลังเลยใช้แต่ MG อย่างเดียวเลย

--คุณเธียร ครับ

แปลว่า MG Cleaner Wax = Cleaner ที่คุ้มค่า คุ้มราคา??

แล้วถ้า Wax ประเภท All in One เช่น CG V4 แบบในรูปนี้ ถ้าเทียบกับพวก Cleaner Wax ต่างกันไหมครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 14:20:19 »
ถ้ารถไม่ค่อยได้ขัด ผม ลงน้ำยาขัดเบอร์ละเอียด แล้วลงแวกทับเคลือบเอา ได้ผลกว่า

cleaner wax ส่วนตัวเข้าใจว่าเป็นการ maintenance ทำความสะอาด พื้นผิว มากกว่า

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 14:29:05 »
ถ้ารถไม่ค่อยได้ขัด ผม ลงน้ำยาขัดเบอร์ละเอียด แล้วลงแวกทับเคลือบเอา ได้ผลกว่า

cleaner wax ส่วนตัวเข้าใจว่าเป็นการ maintenance ทำความสะอาด พื้นผิว มากกว่า

---คุณ 0% ครับ

ช่วงปี 2551 - 2554 ผมเคย Package ของ Carlack68 ไว้ = เคยขัดที่ร้านไปทั้งหมด 6 ครั้ง
หลังจากร้าน Carlack68 สาขานั้นเลิกกิจการไป ก็ไม่ได้ขัดสีรถด้วยเครื่อง Rotary แบบที่ร้านเคยทำให้เลยครับ

น้ำยาขัดเบอร์ละเอียด ที่ว่า ควรใช้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหนครับ มีแนะนำบ้างไหมครับ??
อย่าง 3M ตัวนี้ พอใช้ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2019, 14:34:18 โดย lonely »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 19:16:57 »
All in One เค้าว่า แรงกว่า แต่เหมาะกับมีเครื่องขัดมากกว่า (แต่จะลงมือก็ได้) เลยไม่ได้ซื้อมาใช้น่ะครับ มันเหมาะสำหรับเอาขนแมวออกแล้วล่ะ ผมแค่ต้องการ clean ผิว

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 20:27:04 »
Cleaner Wax ว่าง่ายๆก็คือแว็กผสมผงpolish ในอัตราส่วนที่น้อยลง เอาไว้ขัดคราบหมองหรือฝุ่นที่อุดตันบางๆครับขัดขนแมวไม่ออก
ผมใช้เพื่อความสะดวกคือขัดพร้อมเคลือบในทีเดียว แต่ไม่ได้ใช้ประจำ
อาจใช้canuba แบบในรูปแรกเคลือบ2เดือน เดือนที่3ใช้ Cleaner Wax เรียงไปแบบนี้
พอเห็นรอยชัดค่อยใช้น้ำยาขัดโดยตรง

หาง่ายๆก็ตราเต่า turtle wax ในบิ๊กซี แต่แห้งแล้วเอาออกยากมาก ข้างขวดยังบอกให้ทำทีละจุดเล็กๆ
เหมาะสำหรับคนอยากเล่นกล้าม

3D HD speed ตัวนี้ก็ Cleaner Wax
MG,Chemimcal guy

ถ้าจุดประสงค์หลักคือลบรอยขีดข่วนขนแมวใช้ที่เขียนว่า polishing ครับ

ออฟไลน์ Fuel98

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 21:00:42 »
Clearner Wax ที่ชอบที่สุดคงเป็น AutoGlym Super Rasin Polish ครับ ใช้ง่าย เช็ดออกง่าย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 21:29:30 »
---คุณ Freekick042 ครับ

Silicone Glaze ของ Amway ถือเป็น Cleaner Wax ด้วยไหมครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2019, 21:31:55 »
Clearner Wax ที่ชอบที่สุดคงเป็น AutoGlym Super Rasin Polish ครับ ใช้ง่าย เช็ดออกง่าย

-- คุณ Fuel98 ครับ

AutoGlym Super Rasin Polish หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ