ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องยาง Continental หน่อยครับ  (อ่าน 11684 ครั้ง)

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
ขอความรู้เรื่องยาง Continental หน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:37:46 »
อยากจะแยกเกรดของยางยี้ห้อนี้ครับ จากตัวล่าง ไป รุ่นท็อป
-ยางรถเก๋ง
-ยางกระบะ
เทียบเท่า Bridgestone GR100,Michelin 3st, pilot sport 4
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอความรู้เรื่องยาง Continental หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:42:03 »

ไปดูใน web ซิครับ

หาความรู้ด้วยตัวเองก่อน

ออฟไลน์ AT

Re: ขอความรู้เรื่องยาง Continental หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:44:36 »

ไปดูใน web ซิครับ

หาความรู้ด้วยตัวเองก่อน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:45:54 »
     Continental เป็นยางติดรถเบนซ์หลายๆรุ่นครับ  แต่ผมไปที่ศูนย์เบนซ์หลายๆแห่งจะเจอยาง Continental ที่ลูกค้าเอามาเคลม  มีทั้งยางบวม  แก้มยางฉีกเยอะมาก  ผมใช้ยาง Michelin มาตลอด  ไม่เคยเจอปัญหายางบวมหรือแก้มยางฉีกเลย  ขับรถตกหลุมจนแม็กดุ้ง  ยางก็ไม่เป็นอะไร  โดยเฉพาะรุ่นใหม่ล่าสุด  Michelin Pilot Sport4 ชอบที่สุด  แก้มยางหนานุ่ม  ซับแรงกระแทกได้ดีมากๆ  เกาะถนนดี  รีดน้ำดี  เสียงก็ไม่ดัง

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:56:10 »
     Continental เป็นยางติดรถเบนซ์หลายๆรุ่นครับ  แต่ผมไปที่ศูนย์เบนซ์หลายๆแห่งจะเจอยาง Continental ที่ลูกค้าเอามาเคลม  มีทั้งยางบวม  แก้มยางฉีกเยอะมาก  ผมใช้ยาง Michelin มาตลอด  ไม่เคยเจอปัญหายางบวมหรือแก้มยางฉีกเลย  ขับรถตกหลุมจนแม็กดุ้ง  ยางก็ไม่เป็นอะไร  โดยเฉพาะรุ่นใหม่ล่าสุด  Michelin Pilot Sport4 ชอบที่สุด  แก้มยางหนานุ่ม  ซับแรงกระแทกได้ดีมากๆ  เกาะถนนดี  รีดน้ำดี  เสียงก็ไม่ดัง
ถ้าเทียบกับ Michelin Pilot Sport4 คือรุ่น ContiPremiumContact 2 ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 08:57:12 »
เอาเป็นรีวิวแทนละกันนะครับ

ใช้รุ่น MC6 อยู่ ขนาด 215/50-17
เป็นยางที่ Design ออกมากึ่ง Sport
เสียงรบกวนดังพอสมควร
เกาะถนนพอได้ แก้มยางนิ่มไปนิด
ใช้วิ่งมาแล้ว30,000 ++ กิโล ยังไม่พบปัญหาอะไร
ราคาไม่แพง เส้นละ 2,900

ส่วนตัวให้ 6.7/10 ครับ
ยังไม่ดีเยี่ยมเท่าเจ้าตลาด แต่ใช้งานได้ดี ในราคาที่รับได้

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 09:07:07 »

ใช้รุ่น MC6 อยู่ ขนาด 215/50-17
เป็นยางที่ Design ออกมากึ่ง Sport
ใช้วิ่งมาแล้ว30,000 ++ กิโล ยังไม่พบปัญหาอะไร

ยังไม่ดีเยี่ยมเท่าเจ้าตลาด แต่ใช้งานได้ดี ในราคาที่รับได้
ขอบคุณครับ ที่อยากได้การใช้งานจริงด้วยครับ ถามไม่ครบเอง   :)
ผมลองดูราคาเห็นราคาค่อนข้างถูกเลยคิดว่า เอ้ย!ทำตลาดระดับ Maxxis หรือเปล่า ;D

ออฟไลน์ zorara

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 09:15:26 »

ขอบคุณครับ ที่อยากได้การใช้งานจริงด้วยครับ ถามไม่ครบเอง   :)
ผมลองดูราคาเห็นราคาค่อนข้างถูกเลยคิดว่า เอ้ย!ทำตลาดระดับ Maxxis หรือเปล่า ;D

Maxxis จะล่างลงไปกว่านะครับ
Size เดียวกันนี้หาดีๆ เส้นละ 1,800-1,900 ก็เจอ
ส่วนตัวเคยลองแล้ว ถ่วงล้อยังไงก็ไม่ผ่าน
เหมือนยางไม่กลม ไม่ค่อยมาตราฐาน

ออฟไลน์ Mos37257

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 10:09:46 »
จากที่ใช้ cc5,cc6 มา เป็นยางที่ค่อนข้างทนนะครับ ยางนุ่มเเละเงียบมากด้วย เเต่การเกาะถนน รีดน้ำก็พอไปได้ ไม่ถึงกับดีเด่นอะไร ก็คามราคา ถ้าเทียบกับเจ้าตลาดก็ต่างอยุ่พอสมควร อย่างเช่นรถรุ่นเดียวกันอีกคันใส่ toyo c1s เเน่นกว่านิ่งกว่า พอสมควรเลย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 10:25:34 »
con ผลิตที่มาเลย์เยอะมาก ยางเรียกว่าห่วยพอกะยางจีนกะว่าได้ บวม ปริ เต็มไปหมดเลย cc5 cc6 ไรพวกนี้ ต้องหาผลิตจากโซนยุโรปก็น้อยอีก ราคาแรงขึ้นไปชนกับญี่ปุ่นเลย

เด่นๆจะมี premiemcontract กับ contractsport ที่เห็นว่าโอเคกันนะ นอกนั้นมีแต่บ่น แต่ราคายางมันถูกจริงจังเลย

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 10:49:26 »
ผมได้ยางติดรถมาเป็น CSC3 กับ CSC5 รู้สึกว่าเป็นยางกลางๆครับ ไม่ได้มีอะไรเด่นพิเศษ เคยอ่านว่าทนกว่ายางสปอร์ตคู่แข่งแต่ถ้าต้องเปลี่ยนแล้วคงไป Michelin หรือ Bridgestone ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 10:51:51 »
ยาง Continental ที่ทำตลาดในแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เมื่อก่อนคุณภาพก็ตามที่ท่านอื่นบอกครับ บวมง่าย แข็ง มีแก้มยางแตกลายงาบ้าง
ส่วนที่วิ่งแล้วแก้มฉีกส่วนใหญ่ที่เจอคือขับๆไปแล้วลมยางอ่อนจนยางระเบิด

แต่หลังๆคุณภาพดีขึ้นมาก คุ้มค่ากับราคามากขึ้น ให้ผมซื้อใส่แล้วเอาไปวิ่งทางไกลขึ้นเขาขึ้นดอยได้แบบไม่ตะขิดตะขวงใจ

รุ่นยางที่ทำตลาดในไทยส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นกลางๆค่อนไปทาง Premium นิดหน่อย ถ้าเทียบกับยี่ห้อดังจะถือเป็นเกรดรองลงมานิดนึงแต่ยังอยู่ในกลุ่มเดียวกัน ถ้าให้เทียบก็ประมาณ

Conti UC6 = Yoko AE50, Bridgestone GR-100, Michelin Primacy3
Conti mac MC6 = Bridgestone RE003, Michelin pilot sport 3,

ีที่ยกตัวอย่างเทียบกับยางรุ่นเก่า เพราะผมรู้สึกว่ามันยังเป็นรองยางรุ่นใหม่ๆของเจ้าดังอยู่หน่อยนึงอย่าง Primacy 4, Pilot sport 4 หรือ T005a แต่ราคาก็ถูกกว่ากันมากอยู่

ส่วนพวกรุ่น Premium ของ Conti จะเป็นยางผลิตขายในยุโรป บางทีก็ติดมากับรถนำเข้าหรือไม่ก็สั่งเอากับร้านใหญ่ๆ
อย่างเช่น Conti Premium 6 และ Conti sport contact 6 พวกนี้สมรรถนะถือว่าสุดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 10:53:23 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 11:01:57 »
ผมยัด Conti sport contact 5 MC SUV ยางนำเข้าโปรตุเกส อยู่ถือว่าดีเลยครับยางถือว่านุ่มและรีดน้ำดีเลย  พึ่งเบียดขอบปูนมาตอนแรกคิดว่าเรียบร้อยแน่แก้ม สรุปมีแค่รอยดำๆครับ ไม่มีฉีก ไม่มีบวม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 11:10:14 »
ผมรู้แต่เพียงถ้าจะเล่นแบรนท์นี้ ผลิตในยุโรปเท่านั้น

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 11:18:40 »
ยาง Continental ที่ทำตลาดในแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เมื่อก่อนคุณภาพก็ตามที่ท่านอื่นบอกครับ บวมง่าย แข็ง มีแก้มยางแตกลายงาบ้าง
ส่วนที่วิ่งแล้วแก้มฉีกส่วนใหญ่ที่เจอคือขับๆไปแล้วลมยางอ่อนจนยางระเบิด

แต่หลังๆคุณภาพดีขึ้นมาก คุ้มค่ากับราคามากขึ้น ให้ผมซื้อใส่แล้วเอาไปวิ่งทางไกลขึ้นเขาขึ้นดอยได้แบบไม่ตะขิดตะขวงใจ

รุ่นยางที่ทำตลาดในไทยส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นกลางๆค่อนไปทาง Premium นิดหน่อย ถ้าเทียบกับยี่ห้อดังจะถือเป็นเกรดรองลงมานิดนึงแต่ยังอยู่ในกลุ่มเดียวกัน ถ้าให้เทียบก็ประมาณ

Conti UC6 = Yoko AE50, Bridgestone GR-100, Michelin Primacy3
Conti mac MC6 = Bridgestone RE003, Michelin pilot sport 3,

ีที่ยกตัวอย่างเทียบกับยางรุ่นเก่า เพราะผมรู้สึกว่ามันยังเป็นรองยางรุ่นใหม่ๆของเจ้าดังอยู่หน่อยนึงอย่าง Primacy 4, Pilot sport 4 หรือ T005a แต่ราคาก็ถูกกว่ากันมากอยู่

ส่วนพวกรุ่น Premium ของ Conti จะเป็นยางผลิตขายในยุโรป บางทีก็ติดมากับรถนำเข้าหรือไม่ก็สั่งเอากับร้านใหญ่ๆ
อย่างเช่น Conti Premium 6 และ Conti sport contact 6 พวกนี้สมรรถนะถือว่าสุดจริงๆ
ชัดเจนมากครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 22, 2019, 12:53:11 »
Conti Premium contact 2 ติดรถ ก็ใช้ดีนะครับ ไม่บวม ไม่มีปัญหา

เกาะดีทั้งเปียกแห้ง กรณีขับเร็วแบบปกติ เกินกฏหมายบ้างไม่มาก ถือว่าไว้ใจได้ แต่เป็นยางปี 2015 ขึ้นมานะครับ

แต่แข็ง สะเทือนมากกว่ายางกลุ่ม comfort อยู่พอควร 205-50-17

เห็นราคาดีๆ ยังอยากได้มาเปลี่ยนชุดเดิมอยู่เลย 555
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 23, 2019, 12:06:44 »
รุ่น UC6 ถ้าเปรียบเทียบกับ Goodyear  excellent คุณภาพเป็นยังไงครับ ? เท่าอ่านดู เหมือนคุณภาพยาง Continental ไม่ค่อยโอเค แต่ราคาน่าคบหามาก...

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 15:55:39 »
เดา ว่าไม่ MC6 ก็ UC6  ถ้าตัวปัจจุบันที่ขายๆ กัน
ผมเคยใช้ MC5 225/50R18  ส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจเท่าไร  รีดน้ำยังไม่ดีเท่า  pilot sport ,re003  วิ่ง 140-150 รู้สึก เริ่มเอาไม่อยู่  เหมาะขับในเมืองมากกว่า
แต่ถ้าเทียบกับราคา 14,000 ก็ถือว่าคุ้มมาก  ถ้าไม่ได้ขับรถเร็ว

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 10:33:13 »
ไม่เคยคิดจะใช้ แต่ด้วยงบจำกัด กับรถคันรอง เลยจัดมา CC6 195 60 15

สัมผัสแรกนุ่ม ย้วย พอรับใด้ แต่ใช้ๆไป แปลก เหมือนมันหายย้วยไปเอง

กระชับ ไม่กลัวน้ำ แต่พวงมาลัยไม่คมเท่าตัวแพงๆ

ตอนนี้หมื่นโล ผ่านไป สรุป สอบผ่าน ขยายผลกับคันอื่นใด้แน่นอน รอเวลา

***บางคนว่าบวมง่าย ผมว่าไม่นะ ผมขับชนเสาไฟ ล้อเดิมติดรถดุ้ง

ต้องทิ้ง ทำใจว่ายางคงไม่เหลือ แต่ช่างบอกว่าไม่เป็นไร ก็นับว่าแปลก

และดีอย่างนึง 555

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2019, 13:08:56 »
พึ่งใส่ uc6 มา ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้มาก่อนเช่นกัน
225/55/16 3,400 บาท/เส้น
เอามาใส่รถที่ไม่ค่อยได้ขับบ่อยมาก
เรื่อง visual ความเห็นส่วนตัว แก้มยางไม่สวยเลย ป่องๆ เหมือนห่วงยาง 555
ส่วนเรื่องคุณภาพการใช้งาน ขอลองใช้ซักพักอาจมาแชร์ข้อมูลครับ