ผู้เขียน หัวข้อ: ปวดใจกระบะโหลดเตี้ย ควันดำ+รถท่อดัง+BigBike ไม่ติดทะเบียน  (อ่าน 22528 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
---สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ผมคงไม่กล้าบอกว่าทำถูกกฎจราจร 100%
แต่ก็พยายามทำให้ถูกต้องตามกฎจราจรมากที่สุด

แต่สิ่งที่ต้องพบเจอทุกวัน

1. กระบะส่งของบ้าง กระบะส่วนตัวบ้าง แต่งซิ่ง+โหลดเตี้ย+ล้อล้นออกมานอกซุ้ม+พ่นควันดำเหมือนปิ้งไก่
มาแซงซ้ายปาดหน้า กับระยะที่ผมเว้นเผื่อคันหน้าไว้

แล้วก็มาเบิ้ลเครื่องให้ควันดำมันพุ่งออกมาใส่รถผม--ภาษีน้ำมันที่ผมจ่ายให้โซฮอลต้องไปอุ้มราคาน้ำมันดีเซล
เพื่อให้รถกระบะพวกนี้??---ปวดใจ

2. รถท่อไอเสียดัง ทั้งรถเก๋งทั้งมอไซด์
ถ้าเป็นในสนามแข่ง ผมจะไม่ว่าเลย นี่มันถนนสาธารณะ

---อย่างรถข้างบ้านผม nissan sunny ทำท่อมา เลี้ยวเข้าปากซอยห่างจากบ้านประมาณ 100 กว่าเมตร
ผมยังได้ยินเสียงท่อแผดคำราม--ผมหนวกหูมากๆ

---มอไซด์แม่บ้านแถวๆ บ้าน พวก honda wave (มั้ง) เสียงท่อดังยับกับ BigBike

3. BigBike ติดทะเบียนแบบยัดซุ้มบ้าง, ติดแบบเหินขึ้นฟ้าบ้าง, ไม่ติดบ้าง
เท่าที่สังเกต BigBike ส่วนใหญ่ขับเร็วเกินไปมาก+ชอบมาขับในช่องทางด่วน ไม่ขับในช่องทางคู่ขนาน

ทั้ง 3 ข้อนี้ ภาครัฐ, ตำรวจจราจร หรือกรมการขนส่ง
สามารถดำเนินการอะไรได้บ้างครับ

เช่น

1. ตรวจเจอรถที่ดัดแปลงสภาพมากๆ --อายัดรถ ส่งฟ้องศาล

2. ร้านที่รับทำท่อไอเสียดังๆ--รัฐสั่งปิด หรือถ้าจะทำต้องให้นำไปใช้ในสนามแข่งเท่านั้น
ถ้าใช้บนถนนสาธารณะ ผิดทุกกรณี

3. Bigbike ไม่ติดป้ายทะเบียน หรือติดยัดซุ้ม หรือติดแบบเหินฟ้า
หากเรียกตรวจแล้ว--อายัดรถ ส่งฟ้องศาล

ที่ผมว่ามานี้ หน่วยงานภาครัฐต่างๆ พอจะดำเนินการได้บ้างไหมครับ

เพื่อการอยู่ร่วมกันอย่างสงบบนถนนสาธารณะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ kosynnex

• Newbie
  • *
ผมไม่ชอบเลย กระบะควันดำ

ออฟไลน์ tnp_super

อยู่ประเทศนี้ก็คงต้องทำใจ

ออฟไลน์ rotaryman

ทำใจและปล่อยวางเลี่ยงได้เลี่ยงครับ แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้มีเรื่องกับเราเอาเรื่องให้ถึงที่สุดไม่ยอมความ

*กล้องหน้ารถติดไว้ครับเป็นไปได้ก็ติดกล้องหลังด้วยเลยครับ*

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
โหลดเตี้ยผมยังโอเครนะ ตราบใดที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน แต่ที่เหลือไม่โอเครครับ สร้างมลภาวะและความรำคาญสุด ๆ

ออฟไลน์ johnlee

อยากจะแช่งให้มัน หมุนตกถนนฟาดเสาไฟ ตายๆกันให้หมด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ natty ib-cm

อยู่ประเทศนี้ก็คงต้องทำใจ
+1 อย่างเราๆก็ได้แต่บ่นให้กันฟังคับ

---กล้องหน้ารถผมมีอยู่แล้วครับ
ผมใช้กล้องถูกๆ MaxView ครับ
แต่ตอนกลางคืน มองแทบไม่เห็นเลยครับ

เกือบทุกความเห็นบอกว่า

"ให้ทำใจ" = ปวดใจกับหน่วยงานรัฐของประเทศเราจริงๆ ครับ
ช่วงเทศกาลปีใหม่ สงกรานต์ = จับ ปรับ ยึดรถ เมาแล้วขับได้

แปลว่า ถ้าหน่วยงานรัฐ "ตั้งใจ" จริงๆ ก็ทำได้
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ^Yimm@^

---กล้องหน้ารถผมมีอยู่แล้วครับ
แต่ตอนกลางคืน มองแทบไม่เห็นเลยครับ

"ให้ทำใจ" = ปวดใจกับหน่วยงานรัฐของประเทศเราจริงๆ ครับ
ช่วงเทศกาลปีใหม่ สงกรานต์ = จับ ปรับ ยึดรถ เมาแล้วขับได้

แปลว่า ถ้าหน่วยงานรัฐ "ตั้งใจ" จริงๆ ก็ทำได้
กล้องหน้ารถถ้าไม่ไหวจริงๆเปลี่ยนเถอะครับ บางทีดูในเครื่องมันพอดูได้ แต่พอดูในคอมจริงๆแล้วมองไม่เห็นทะเบียนมันปวดใจครับ

ออฟไลน์ apinui

ตำรวจเค้าเจอก็จับตลอดนิครับ

ตำรวจตั้งด่านจับมอไซด์ = รีดไถคนทำมาหากิน ..
ตำรวจตั้งด่านจับรถโหลดเตี้ยควัณดำ = รีดไถคนทำมาหากิน

พอเห็นภาพไหมครับ ช่วงตำรวจตั้งด่านจับมอไซด์ ตั้งด่านกวดขันตามที่ต่างๆ ก็มีคนบ่น ตั้งด่านอยู่ได้ หากินรีดไถประชาชน จนถึงขั้นมีเพจแจ้งเบาะแสด่านตรวจต่างๆให้ระวังและหลบด่านกัน

ถ้าผมเป็นเจ้าหน้าที่รัฐฯ ก็คงพูดออกมาเหมือนกันว่า ทำงานให้ประชาชนคนไทย ก็คงต้องทำใจเช่นกัน ..

ทำก็ไม่ถูกใจ ไม่ทำก็ไม่ถูกใจ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 10:53:39 โดย apinui »

กล้องหน้ารถถ้าไม่ไหวจริงๆเปลี่ยนเถอะครับ บางทีดูในเครื่องมันพอดูได้ แต่พอดูในคอมจริงๆแล้วมองไม่เห็นทะเบียนมันปวดใจครับ

---คุณ ^Yimm@^ มีแนะนำกล้องหน้ารถ มองกลางคืนชัดๆ ในราคาไม่เกิน 2,000 บาทบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 11:07:25 โดย lonely »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมเจอรถถอดป้ายทะเบียนหลังหรือทำให้ดูไม่ชัดบ่อยๆทั้งรถแต่งซิ่งและรถบ้านๆ อยากรู้ว่าเขาทำไปทำไม หรือมันเป็นสิ่งไม่จำเป็น ถอดแล้วรถจะดูแรงขึ้น ต่อไปถ้าคนทำแบบนี้เยอะขึ้นเพราะคิดว่าถ้ามีปัญหาจะตามทะเบียนไม่เจอ ถอดแล้วก็ไม่มีใครทำอะไรด้วย ตร.จะสนใจปัญหานี้ไหม  :-\
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ตำรวจตั้งด่านจับมอไซด์ = รีดไถคนทำมาหากิน ..
ตำรวจตั้งด่านจับรถโหลดเตี้ยควัณดำ = รีดไถคนทำมาหากิน

พอเห็นภาพไหมครับ ช่วงตำรวจตั้งด่านจับมอไซด์ ตั้งด่านกวดขันตามที่ต่างๆ ก็มีคนบ่น ตั้งด่านอยู่ได้ หากินรีดไถประชาชน

ถ้าผมเป็นเจ้าหน้าที่รัฐฯ ก็คงพูดออกมาเหมือนกันว่า ทำงานให้ประชาชนคนไทย ก็คงต้องทำใจเช่นกัน ..

ทำก็ไม่ถูกใจ ไม่ทำก็ไม่ถูกใจ ...

---คุณ apinui ครับ

เห็นช่วงปีใหม่+สงกรานต์ ตำรวจก็จับ+ยึดหรือายัดรถได้จำนวนมากนี่ครับ

ขอเพียงหน่วยงานรัฐ "จริงจัง+จริงใจ+ต่อเนื่องสม่ำเสมอ" ในการแก้ไขปัญหา

ปัญหาข้างต้นมัน "น่าจะสำเร็จ" หรือ "เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น"

ถ้าหน่วยงานภาครัฐ "ลงมือทำ" ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
กฏหมายระบุไว้ชัดเจนเกี่ยวกับความผิด
ปัญหาคือการบังคับใช้กับพวกคนไทยหัวหมอนี่หล่ะครับ

อยากให้เด็ดขาดกันไปเลยเช่นยึดรถ ขังคุก ยึดไปขับขี่
ใครจะจนจะรวยให้ปฏิบัติเท่าเทียมกัน

ผมเจอรถถอดป้ายทะเบียนหลังหรือทำให้ดูไม่ชัดบ่อยๆทั้งรถแต่งซิ่งและรถบ้านๆ อยากรู้ว่าเขาทำไปทำไม หรือมันเป็นสิ่งไม่จำเป็น ถอดแล้วรถจะดูแรงขึ้น ต่อไปถ้าคนทำแบบนี้เยอะขึ้นเพราะคิดว่าถ้ามีปัญหาจะตามทะเบียนไม่เจอ ถอดแล้วก็ไม่มีใครทำอะไรด้วย ตร.จะสนใจปัญหานี้ไหม  :-\

---ถ้าไม่นับป้ายทะเบียนหลุดเอง = ผมเข้าใจว่า ส่อเจตนาไม่บริสุทธิ์ ทำเพื่อป้องกันการติดตาม หากนำรถไปก่อเหตุ

ออฟไลน์ lexus

เข้าใจความรู้สึกมากๆเลยครับ
อยากให้อะไรหลายๆอย่างดีขึ้น แต่ทำอะไรไม่ได้เลย

ไม่อยากจะบอกให้ทำใจนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องของความถูกต้อง
ไม่ใช่ทนให้คนที่ทำผิดย่ามใจ จนบางครั้งคิดว่าสังคมยอมรับเรื่องผิดๆพวกนั้นได้ แต่ความจริงคนส่วนใหญ่เลยยอมรับไม่ได้ครับ!!

แต่ก็ไม่รู้จะทำไงให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องอย่างขนส่งกับตำรวจมีมาตรการที่ดีกว่านี้

ทุกวันนี้ผมยังข้องใจอยู่เลยว่าพวกรถที่จขกท.ว่ามามันต่อทะเบียนผ่านได้ยังไง

ใจจริงคืออยากให้มีมาตรการเด็ดขาดไปเลย
ครั้งแรกตักเตือน
ครั้งที่สองเจออีกปรับเงิน
ถ้าผิดครั้งที่3ยึดรถเข้ารัฐ แล้วจะเอาไปประมูลขายทอดตลาดทีหลังก็ว่ากันไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 11:01:14 โดย lexus »

ออฟไลน์ apinui

พอเห็นภาพไหมครับ ช่วงตำรวจตั้งด่านจับมอไซด์ ตั้งด่านกวดขันตามที่ต่างๆ ก็มีคนบ่น ตั้งด่านอยู่ได้ หากินรีดไถประชาชน

เห็นช่วงปีใหม่+สงกรานต์ ตำรวจก็จับ+ยึดหรือายัดรถได้จำนวนมากนี่ครับ

ขอเพียงหน่วยงานรัฐ "จริงจัง+จริงใจ+ต่อเนื่องสม่ำเสมอ" ในการแก้ไขปัญหา

ปัญหาข้างต้นมัน "น่าจะสำเร็จ" หรือ "เปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น"

ถ้าหน่วยงานภาครัฐ "ลงมือทำ" ขอบคุณครับ

นั่นสิครับ ผมว่าเจ้าหน้าที่รัฐฯ เค้าก็ทำงานดี จับได้มาก
ขนาดหลอดไฟไอติม ก็ให้ประชาชนที่พบเห็นถ่ายรูปแจ้งตำรวจได้

แต่หัวโพสมาบอกรัฐฯไม่ได้ทำอะไรเลย ... ผมอ่านก็ งง นะ ...

กฏหมายระบุไว้ชัดเจนเกี่ยวกับความผิด
ปัญหาคือการบังคับใช้กับพวกคนไทยหัวหมอนี่หล่ะครับ

อยากให้เด็ดขาดกันไปเลยเช่นยึดรถ ขังคุก ยึดไปขับขี่
ใครจะจนจะรวยให้ปฏิบัติเท่าเทียมกัน

---ถ้าผิดน้อยๆ = ตักเตือนก่อน

ถ้าผิดมากๆ = อายัดรถ ส่งฟ้องศาล+ ตามไปจับ+ปิดร้านที่รับทำพวกท่อไอเสียดังๆ+จูนควันดำ

เหมือนปัญหารถตู้อนุเสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ก็ย้ายออกไปได้ (ปัจจุบันไม่ทราบว่ากลับมาที่เดิมยัง)
ขอเพียงหน่วยงานรัฐที่มีอำนาจ "ลงมือทำ"

ถ้าผมเป็นผู้มีอำนาจ เช่น รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม
ผมจะกำหนดเป็นนโยบาย+กำหนดเวลาแล้วเสร็จ เช่น 6 เดือน - 1 ปี
แต่คงทำได้แค่ฝันไป เพราะผมไม่มีอำนาจ--และผมก็เข้ามานานแล้ว ว่าทำไมหลายคน จึงแสวงหาอำนาจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 11:04:59 โดย lonely »

ออฟไลน์ Fly to dream

กระบะซิ่งเจอแล้วรำคาญสุดๆ แม่งจะเร่งโชว์ทุกการออกตัว แค่เลี้ยวกลับก็เบิ้ลซะ แล้วตำรวจก็ทำไมไม่ใช้ขั้นเด็ดขาดแบบรถใหญ่
ที่จับแล้วพ่นสีงดใช้รถไปเลยจนกว่าจะแก้ แล้วปรับแพง

ส่วน BB อันนี้เจอด่านมันก็บิดหนีด่านั่นแหละ เจอบ่อยมาก ตำรวจทำอะไรได้ล่ะถ้าถีบรถ ยิงยางเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เข้าใจความรู้สึกมากๆเลยครับ
อยากให้อะไรหลายๆอย่างดีขึ้น แต่ทำอะไรไม่ได้เลย

ไม่อยากจะบอกให้ทำใจนะครับ เพราะมันเป็นเรื่องของความถูกต้อง
ไม่ใช่ทนให้คนที่ทำผิดย่ามใจ จนบางครั้งคิดว่าสังคมยอมรับเรื่องผิดๆพวกนั้นได้ แต่ความจริงคนส่วนใหญ่เลยยอมรับไม่ได้ครับ!!

แต่ก็ไม่รู้จะทำไงให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องอย่างขนส่งกับตำรวจมีมาตรการที่ดีกว่านี้

---คุณ Lexus ครับ ความเห็นของคุณ ช่างตรงกับใจผมยิ่งนัก

ทุกวันนี้ผมยังข้องใจอยู่เลยว่าพวกรถที่จขกท.ว่ามามันต่อทะเบียนผ่านได้ยังไง

ใจจริงคืออยากให้มีมาตรการเด็ดขาดไปเลย
ครั้งแรกตักเตือน
ครั้งที่สองเจออีกปรับเงิน
ถ้าผิดครั้งที่3ยึดรถเข้ารัฐ แล้วจะเอาไปประมูลขายทอดตลาดทีหลังก็ว่ากันไป

นั่นสิครับ ผมว่าเจ้าหน้าที่รัฐฯ เค้าก็ทำงานดี จับได้มาก
ขนาดหลอดไฟไอติม ก็ให้ประชาชนที่พบเห็นถ่ายรูปแจ้งตำรวจได้

แต่หัวโพสมาบอกรัฐฯไม่ได้ทำอะไรเลย ... ผมอ่านก็ งง นะ ...

งงตรงไหนครับ

หน่วยงานรัฐทำครับ แต่ผมว่ามันขาดความต่อเนื่องสม่ำเสมอ
เพราะผมก็พบเจอรถที่ทำผิดตามที่ว่ามา ทุกๆ วัน วันนึงก็หลายๆ คัน

ซึ่งรถพวกนี้มันไม่น่าจะตรวจสภาพ ตรอ.ประจำปี ผ่านเลย เช่น ล้อล้นซุ้ม ควันดำโขมง

ผมเลยพูดถึง

"ความจริงจัง+จริงใจ+ต่อเนื่องสม่ำเสมอ" ในการแก้ไขปัญหาของหน่วยงานภาครัฐ

ถ้าหน่วยงานภาครัฐ "ลงมือทำต่อเนื่องสม่ำเสมอ" ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
รถเก๋งทำทะเบียนจงใจให้จางๆก็เยอะ
กระบะแต่งแบบแรงๆควันไม่ดำเสียงไม่ดังมากก็มี แต่นานๆๆๆๆๆเห็นที

ปล. ผมก็ขับรถเก๋งนะ

รถเก๋งทำทะเบียนจงใจให้จางๆก็เยอะ
กระบะแต่งแบบแรงๆควันไม่ดำเสียงไม่ดังมากก็มี แต่นานๆๆๆๆๆเห็นที

--ถ้าป้ายจาง เห็นว่ามีล้อตนึง มีปัญหาทั้งล้อต อันนี้ไม่ว่ากัน
แต่พวกที่ เอาทองคำเปลวไปแปะทับเลข เอาสติ๊กเกอร์ไปติดเพิ่ม ทำไปเพื่อ??

--กระบะแต่งแรง แต่ควันไม่ดำ ไม่โหลดเตี้ย+ล้อเลยซุ้ม + ท่อไม่ดัง
อาจจะมีครับ แต่แถวๆ ละแวกที่ผมพักอาศัย+ทำงาน = ไม่เคยเจอ

ที่เจอ = กระบะส่งของ+กระบะส่วนตัวที่ควันดำ + โหลดเตี้ยล้อเลยซุ้ม+ เสียงท่อดังมากๆ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
สงสัย ว่าไอ้พวกรถควันดำกับท่อดัง มันตรวจสภาพรถผ่านได้ยังไง
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

สงสัย ว่าไอ้พวกรถควันดำกับท่อดัง มันตรวจสภาพรถผ่านได้ยังไง

คิดเหมือนกันเลยครับ เดาว่า เอาไปทำให้เป็นปกติก่อน --> ไปตรวจสภาพ --> ตรวจสภาพเสร็จ เอาไปใส่ท่อดังๆ ใหม่+จูนควันดำใหม่

• **

คิดเหมือนกันเลยครับ เดาว่า เอาไปทำให้เป็นปกติก่อน --> ไปตรวจสภาพ --> ตรวจสภาพเสร็จ เอาไปใส่ท่อดังๆ ใหม่+จูนควันดำใหม่

ส่วนมากอายุยังไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเข้าตรวจสภาพครับ

อ้ออีกพวกนึงคือพวกรถบัสรับส่งคนงาน นี่ก็สุดๆเลย

• **

--ถ้าป้ายจาง เห็นว่ามีล้อตนึง มีปัญหาทั้งล้อต อันนี้ไม่ว่ากัน
แต่พวกที่ เอาทองคำเปลวไปแปะทับเลข เอาสติ๊กเกอร์ไปติดเพิ่ม ทำไปเพื่อ??

--กระบะแต่งแรง แต่ควันไม่ดำ ไม่โหลดเตี้ย+ล้อเลยซุ้ม + ท่อไม่ดัง
อาจจะมีครับ แต่แถวๆ ละแวกที่ผมพักอาศัย+ทำงาน = ไม่เคยเจอ

ที่เจอ = กระบะส่งของ+กระบะส่วนตัวที่ควันดำ + โหลดเตี้ยล้อเลยซุ้ม+ เสียงท่อดังมากๆ
ใช่ครับมีอยู่ล็อตนึงที่ทะเบียนจาง แต่ที่เห็นและถ่ายรูปเก็บใว้นี่ต่างหมวดและคนละจังหวัดกัน เคยเห็นอยู่นะโฆษณาขายสเปรย์พ่นป้ายทะเบียนกันโดนถ่าย......

ออฟไลน์ alpha14

เห็นใจครับ แต่หลายคนก็คงทำไรไม่ได้ต้องทนไปเพราะคนสันดานมันเสียไปแล้ว จะกลับมาเป็นคนดีของสังคมมันคงยากละ แม้กระทั่งผู้รักษากฎหมายยังไม่เอาจริงแล้วเราจะไปทำอะไรได้ ทุกวันนี้ผมก็เจอทุกเช้าขนาดในซอยมันยังซัดมาเป็นร้อย! เสียงนี่ไม่ต้องพูดถึง..... เดี๋ยวนี้ป้ายทะเบียนหลังก็ไม่ค่อยจะติดกันละ สงสัยกลัวกล้องส่อง เจอบ่อยมากๆ กะบะควันดำนี่แถวบ้านไม่ค่อยเจอ แต่พอออก ตจวนี่เสียรมณ์ทันที บ้าพลังอวดเครื่องแรง ไม่อยากตามตูดมันหรอก กลัวเสนียดติด!

ออฟไลน์ hitun

• Newbie
  • *
ชอบกระทู้นี้ครับ รวบเลยทั้ง กระบะ รถเก๋ง บิ๊กไบค์ เพราะถ้ายกอันใดอันหนึ่งขึ้นมาก็มักจะโดนแซะว่าแล้วทีอีกประเภทล่ะ ถถถถ

ออฟไลน์ โบตั๋น

เจอรถพวกนี้ผมแคปร้องเรียนส่งในแอพมือถือ DLT ของขนส่งหมดครับ
ส่วนเขาจะไปจัดการกันยังไงก็แล้วแต่เขา อย่างน้อยก็ได้ร้องเรียนไปแล้ว
แต่ถ้าพวกไม่มีทะเบียนหลังนี่ยากหน่อยรถต้องมีกล้องหลังถึงจะแคปหน้า-หลังส่งไปได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2019, 12:39:25 โดย โบตั๋น »