ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 23 มีนาคม 2019  (อ่าน 7609 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/183837595058799/posts/1960202650755609/

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 12:25:54 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
พี่จิมมี่ว่า Accord G10 1.5T ที่เพิ่งเปิดตัวมา option โล้นไปมั๊ยครับ ถ้าเทียบกับ option ของ ACV70 2.5G ที่ราคาสูงกว่าประมาน1แสน รวมๆแล้วตัวไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
CAMRY 2.5 HV PREMIUM 2019 เปลี่ยนล้อเป็นของ CAMRY 2.5 G

ความรู้สึก และสัมผัส จะเหมือนกับ CAMRY 2.5 G ไหมครับ

ออฟไลน์ porth

• Newbie
  • *
All new CLA จะทันเปิดตัวภายในปีนี้ไหมครับ ถ้าทันช่วงเดือนไหน
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ com1122

• Jr. Member
  • **
2 ข้อสั้นๆครับ

1.มอเตอร์โชว์รอบนี้ไม่มีบัตรเข้างานแจกเลยเหรอครับ หาไม่ได้เลย

2.มีข่าวคราวศูนย์ออดี้ฝั่งธนบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Muvee

สนใจ Volvo XC40 ครับ เห็นว่าตอนนี้ที่ขายมีแต่เครื่องเบนซิน พี่คิดว่าเครื่องดีเซลจะมีโอกาสทำมาขายหรือไม่ครับ
และควรออกจากศูนย์ไหนดีครับ ที่บริการพอไหว ตอนนี้ใช้ฟอร์ดเฟียสต้าอยู่ ถ้าไม่แย่กว่าศูนย์ฟอร์ดก็รับได้ครับ

ออฟไลน์ polwath

กรณีรถเก่าโบราณที่คนรวยชอบเก็บสะสมไว้ในโรงรถ มีปัญหาไม่สามารถนำมาขับได้เพราะอะไหล่พังและไม่มีอะไหล่ทดแทนจากโรงงานเหลืออีกแล้ว อยากรู้ว่า เจ้าของมักจะจัดการอย่างไรบ้างครับ
- แปลงสภาพเป็นรถแสดงเพียงอย่างเดียว
- ถูกขายเป็นอะไหล่ให้กับคนอื่น
- ดัดแปลงเอาอะไหล่จากรุ่นอื่นมาใส่แทน เช่นเอาเครื่องรถคันอื่นมาใส่แทนอย่างวางเครื่อง J บนรถ Ferrari
- สั่งทำอะไหล่ใหม่ทัดเทียมของเดิมจากโรงงานมาทดแทนครับ

ออฟไลน์ Salmon

มาสด้า 3 ใหม่ มาทันงานมอเตอร์นี้ไหม

ออฟไลน์ pat643

• **
Ford ที่มีปัญหารถกระบะพังรายวันช่วงหลังนี้เพราะอะไรครับ
โรงงานประกอบไม่ดีหรือผิดมาตั้งแต่วิศวกรคนออกแบบ
รถก็ออกมาตั้งนานแล้วไม่มีการแก้ไขเลยหรือครับยังเจอพังกันเรื่อยๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
New RVR จะมาไทยไหมครับ

ออฟไลน์ kabutoro

Isuzu TFR 2.5 ตัวเกียร์ออโต้มีเรื่องให้ต้องน่าห่วงเยอะไหมครับ(โดยเฉพาะตัวเกียร์) กำลังสนใจอยู่

ออฟไลน์ Mc_in

• Newbie
  • *
เป็นไปได้มั้ยครับว่า Kia th จะนำ
sorento ใหม่เข้ามาจำหน่าย และถ้าหากสั่งนำเข้าจะสามารถทำราคาให้เท่าตัวเดิมได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

รบกวนขอความเห็นพี่ๆ เกี่ยวกับเรื่องของ "คุณภาพรถยนต์ที่ประกอบในประเทศญี่ปุ่น vs ประกอบในไทย"
ว่าคุณภาพการประกอบต่างกันมากน้อยขนาดไหน (นับตั้งแต่ปี 2000 เป็นต้นมา)
เช่น เหล็กหนาเท่ากันไหม บางคนบอกว่าประกอบญี่ปุ่นเหล็กจะหนากว่าไทย

และเราควรนำเอาปัจจัยด้านแหล่งผลิตนี้ มาเป็นตัวแปรในการตัดสินใจเลือกรถ มากน้อยแค่ไหน ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Robb 🍋

Crv 2019 5 ที่นั่ง ทางทีมงานได้ทดลองขับแล้วยังครับ ถ้าทดลองแล้ว เรื่องสมรรถนะ การขับขี่ ระบบเบรค แตกต่างจากตัว 7 ที่นั่ง อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่จิ้มมี่

คุณพ่อ จะยก lexus rx270 ปี12  วิ่งไปประมานแสนโล ให้ครับ
มีอะไรที่ ต้องระวัง หรือ ดูแลเป้นพิเศษมั้ยครับ
แล้วการขับขี่ ฟิวลิ้ง เป้นนังไงมั้งครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ อยากให้พี่ๆ ช่วยแนะนำยางที่ใส่ Toyota yaris รุ่นปี 2014 หน่อยครับ ขอแบบยึดเกาะถนนดีๆ ไม่เน้นนุ่มเงียบ
เน้นการเข้าโค้ง การเบรค ให้มั่นใจยิ่งขึ้น ของเดิมใช้175/65/R14 (ล้อเดิมโรงงาน) ผมควรเปลี่ยนไปใช้ขอบ 15 ไหมครับ ? มีผลต่อการขับไหม และถ้าใช้ควรมีขนาดเท่าไหร่ หรือ ขอบ 14 ดีอยู่แล้วคับ

ออฟไลน์ กรุณาใส่ชื่อ

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าในอนาคต Volkswagen จะกลับมาทำตลาดในประเทศไทยอีกไหมครับ เพราะเห็นว่ากระบะ Amarok ตัวใหม่ก็จะมาผลิตที่ไทยเหมือนกัน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Toyota จะลากขาย Vios โฉมปัจจุบันไปเรื่่อยๆ โดยไม่หาอะไรมาทดแทนเลยอีกนานไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Giruet

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
ตอนนี้ ผมลังเลมาก ระหว่าง Camry ตัว 2.5G กับ 2.5 HV Premium
โดนส่วนตัว ชอบความนุ่ม เงียบ ของรถไฮบริด และให้ผู้ใหญ่นั่งด้วย
ส่วน 2.5G คนนั่งหลัง บ่นว่า เด้ง กระด้าง ไปนิด และ เสียงภายในห้องโดยสารดังกว่า

ประเด็นคือ ผมใช้รถน้อยครับ สัปดาห์นึงใช้แค่ เสาร์หรืออาทิตย์ วิ่งในเมือง กรุงเทพ
หากซื้อรุุ่นไฮบริดมา กลัวว่าจะไม่ได้ Benefit ทั้งในเรื่องประหยัดเชื้อเพลิง และต้องแบกภาระค่าซ่อมในอนาคต (กะใช้รถยาว 10 ปีครับ) ผมควรไปรุ่น Hybrid หรือจบที่ 2.5 เบนซินดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kullaton

• Newbie
  • *
เราสามารถให้ศูนย์หรืออู่นอกปรับเซ็ตพวงมาลัยหรือเบรค ให้หนักเบาตามที่เราต้องการได้ไหมคับ ยกตัวอย่างเช่น wrx ที่เบรคหนักมาก หรือ altisที่พวงมาลัยเบาเกินไป

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
รถจอดติดไฟแดงเกียร์ d ดึงเบรคมือจอดจะส่งผลเสียต่อเกียร์มากกว่าเปลี่ยน d>n บ่อยๆไหมครับ

ออฟไลน์ ppc044

• Newbie
  • *
Civic hatchback จะ MC เมื่อไหร่ครับ ไม่ทัน Motor show ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

💖💖 พี่จิมมี่ครับ
 กระแสความสนใจ ใน Camry และ Accord ใหม่
ที่เพิ่งเปิดตัว ดูคึกคักพอสมควรครับ

:) :) ความนิยม D segment ของบ้านเรา
จะกลับมาดีเหมือนในอดีตไหมครับ
หรือจะดีแค่ตอนเปิดตัว Model change
จากนั้นก็จะแผ่วลงเรื่อยๆเหมือนเดิม
หรือเปล่าครับ
 :) คนที่ใช้ PPV  SUV. จะไม่เปลี่ยนใจมาใช้
D segment อีกแล้วหรือครับ

🙁 ไม่อยากให้ D Segment ล้มหายไปจากบ้านเราเลยครับ
Nissan ก็จะไปอีกเจ้าแล้ว

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
สวัสดีครับ ผมชื่อ พล ครับ อยู่ กทม. ครับ

พอดีผมสนใจจะซื้อรถใหม่ เล็งไว้ตัว Civic 1.5 turbo RS และ Camry 2.5G

ใช้ในชีวิตประจำวันไปทำทุกวัน เสาร์อาทิตย์ กลับ ต่างจังหวัดบ้าง ไปเที่ยว ตจว. (ไกลๆ) บ้างครับ ผมควรเลือกตัวไหนดีครับ
ใช้ประจำวันกลัวเรื่องประหยัดน้ำมันครับ
ตัวไหนขับทางไกลสบายกว่ากันครับ
เป็นคนเท้าหนักเหมือนกันเวลาออกตจว.

ตัว Civic ผมกังวลเรื่องเสียงเข้ารถหลังจากอ่านรีวิวมาเยอะ ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. หายไวๆนะครับคุณจิมมี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2019, 15:10:39 โดย kamonlojn »

ออฟไลน์ lorenzo

ปีนี้ sale report ทางเว็ป HLM ยังคงทำอยู่มั้ยครับ ข้อมูลของเว็ปถือว่าละเอียดชอบมาก อยากให้ทำต่อไป สู้ๆครับ ทีมHLM

ออฟไลน์ top

• **
ขอคำแนะนำครับ สนใจจะซื้อ Toyota alpard เครื่องเบซิน v6 3.0ปี2002 วิ่งไป2แสนโล เพื่อนจะขายให้5แสน จะซื้อมาวิ่งในเมืองเป็นหลัก วิ่งทางไกลเดือนละครั้งประมาณ2-4ร้อยโล กะซื้อมาใช้ประมาณ3-4ปี ขอคำแนะนำว่ารุ่นนี้น่าใช้ไหมครับ มีปัญหาอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ อะไหล่แพงหรือหายากไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Paul sa

Mu-X จะมีการเปลี่ยนคอนโซลเหมือนของเมืองนอกไหมครับ ก่อนที่จะเปลี่ยนโฉม model change เป็นรุ่นใหม่

ถ้ามีเปลี่ยนคอนโซล จะเป็นช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
สวัสดีครับ ทีมงานทุกคน
มองหายางราคาไม่แรง สำหรับ Accord g9 , ขับปีละ 20,000 กม. ออก ตจว. นานๆ ครั้ง (แต่ขับเร็ว 140-150), เน้นนุ่ม เงียบ เล็งๆ Goodyear efficient grip กับ Continental UC6 ครับ หรือพี่ๆ มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ?
ปล. ผมส่ง sms 4811122 ไม่ได้ครับ ระบบมันบอกไม่มีเลขหมายนี้ครับ

NyNyu Ssipal

• บุคคลทั่วไป
มองหายางราคาไม่แรง สำหรับ Accord g9 , ขับปีละ 20,000 กม. ออก ตจว. นานๆ ครั้ง (แต่ขับเร็ว 140-150), เน้นนุ่ม เงียบ เล็งๆ Goodyear efficient grip กับ Continental UC6 ครับ หรือพี่ๆ มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ?
ปล. ผมส่ง sms 4811122 ไม่ได้ครับ ระบบมันบอกไม่มีเลขหมายนี้ครับ
รับคำถามตั้งแต่ตั้งกระทู้จนถึงแค่ 15:00น.เท่านั้นครับ เพราะออกอากาศ 14:00น.-16:00น. เด้อ รอสัปดาห์หน้าค่อยส่งคำถามมาใหม่เนาะ

ออฟไลน์ bobbyroll

• **
รับคำถามตั้งแต่ตั้งกระทู้จนถึงแค่ 15:00น.เท่านั้นครับ เพราะออกอากาศ 14:00น.-16:00น. เด้อ รอสัปดาห์หน้าค่อยส่งคำถามมาใหม่เนาะ

ขอบคุณครับ  สัปดาห์หน้าจะถามใหม่ครับ