ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกยกนิ้วกลาง มาใช้นิ้วโป้งแทน ก็พอได้นะครับ  (อ่าน 5904 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
วันนี้โดนรถที่พยายามจะตัดหน้าแต่ไม่สำเร็จในครั้งแรก ทางผมตรงลงจากทางด่วนก็ยังมีความเร็วอยู่  ส่วนทางเขาอยู่ซ้ายกำลังพยายามเปลี่ยนช่องทางตัดผ่านทางลงทางด้วนอีก 2-3เลย

เขาตามมาปาดซ้ำจนสำเร็จ  ที่เรียกปาดเพราะเขาพยายามแซงซ้าย แซงขึ้นมาแล้วเบรคใส่จนรถจอดเลยครับ ของในรถกลิ้งกระจายลูกๆตื่นหมด ผมก็จี๊ดนะครับแต่ก็เบื่อๆ รอเขาผ่านๆไป

เขาก็ไปขวาต่ออีกเลน แซงไปได้นิดเขาก็ติด พอเลื่อนไปเทียบข้างกะขอมองหน้าหน่อยว่า จะมีลักษณะยังไงถึงขับรถได้ขนาดนี้

มือขวาเตรียมกดกระจก แจกผลไม้ให้หน่อยไหนๆก็ตีคู่กันละ พอมือขวาแตะปุ่มปั๊ม  คุณภรรยาคว้าแขนซ้ายบอกว่าช่างมันเถอะ ลูกๆก็อยู่

ก็แว็บขึ้นมา... ยกนิ้วโป้งให้แทนครับ
ตะโกนไปว่า เยี่ยมไปเลยครับ เขย่านิ้วโป้งให้สองสามทีแล้วจากมา

เออ....มันก็ okนะครับ
ทำลายความโกรธได้โดยไม่ต้องแสดงความหยาบคายให้เด็กๆเห็น

ลูกชาย ได้ยินถามว่า ป๊าเขาทำอะไรเยี่ยมเหรอ
เลยบอก ใช่ๆ คันเมื่อกี๊ขับรถเยี่ยมไปเลยลูก

ออฟไลน์ CNX

เยี่ยมจริงๆ ฮาาาา

ผมก็เกือบเกิดอุบัติเหต ถนน107 เชียงใหม่-ดอยสะเก็ด-แม่ขะจาน บริเวณโครงการหลวงห้วยฮ่องไคร้
Cityแซงในเส้นทึบ มุมอับ ข้ามเลนส์มาฝั่งผม โชคดีเค้าเบรกอยู่ ผมโยกพวงมาลัยออกทางซ้าย
เลยได้มาคุยต่อที่นี่

วินัยจราจรสะท้อนได้ว่า คนไทยเรายังต้องพัฒนาจิตใจอีกมากเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
จะยกนิ้วอะไรก็ตาม ระวังความปลอดภัยของครอบครัวที่ต้องเสี่ยงกับคุณด้วยครับ
แค่เปิดหน้าต่าง ยื่นมือ ก็เสี่ยงเข้าใจผิด/เขม่นกันแล้ว พยายามตั้งสติและคิดว่าถ้าอภัยได้เราก็ได้บุญครับ

ยอมรับว่าในอดีตผมเองก็เคยเดือด และยื่นผลไม้  แต่ตอนนี้เลิกเปิดหน้าต่างแล้ว เพราะมันไม่มีประโยชน์อะไรกับตัวเราและครอบครัวครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมทำเมื่อมีโอกาสครับ

ทำเมื่อกำลังจะจากกัน
และมั่นใจว่าจะไม่เจอกันอีกแล้วเช่น เค้ากำลังจะถึงทางแยกอะไรทำนองนั้น

แต่เวลาไปตจว.จากกทม. ถ้าผมไม่วิ่งไกลมากๆจริงๆ ผมจะพยายามไม่แจกครับ  เผื่อไปจ๊ะเอ๋รร.เดียวกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

คนเราผมเชื่อว่าแทบทุกคน เวลาโกรธ มันทำอะไรได้เยอะจริงๆ

ส่วนตัวผม ในใจคิดแบบนี้ครับว่า คนที่เกรี้ยวกราดมากๆ บนถนน ถ้าเค้าไม่ใช่เจอปัญหาอะไรหนักๆอยู่ จนเครียด และควบคุมการกระทำตัวเองไม่ได้ชั่วขณะอยู่

ก็จะไม่พ้นคนที่ชีวิตไม่ค่อยมีความสุข หรือไม่ค่อยมีเรื่องที่รัก อยากกลับไปทำ อยากกลับไปเจอ คือพูดง่ายๆ ชีวิตมีค่า มากกว่าจะมาเสียเวลากับเรื่องไม่เข้าท่านั่นเอง

ยอมได้ก็ยอม แพ้ได้ก็แพ้ไปครับ มันไม่เกิน 5 นาทีแห่งความหงุดหงิด เราจะเอาความสุขที่รอเราอีกเยอะแยะ ไปแลกกับมันทำไม ผมคิดแค่นี้ อะไรก็ยอมได้หมดแล้วหล่ะครับ โดยเฉพาะบนถนน

ออฟไลน์ off_033

เวลามีเรื่องโมโหในรถก็พอครับ

เปิดหน้าต่าง ลงจากรถ ห้ามเด็ดขาด

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
นิ้วโป้งผมว่ากวนกว่านิ้วกลางอีกครับ55

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สันดานแบบนี้นิ้วกลางแหละถูกแล้ว 55+

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ไม่เกิดเรื่อง เป็นดีที่สุดครับ

ทุกวันนี้ ถนนกรุงเทพฯ อันตรายกว่าที่คิด
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Devil13

เมื่อไหร่บ้านเราจะมีระบบเอาภาพจากกล้องหน้าฟ้องขนส่ง แล้วปรับหนักๆสักที
เบื่อพวกขับรถเลวๆแบบนี้ เมื่อเช้าก็เจอคันหนึ่งแทรกเลนแบบหน้าเกลียด เบรคเอียดกันเป็นแถว เกือบได้ชนกัน5คันรวด

ออฟไลน์ BigCat

55555 เชี่ยมไปเลยครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ madboy

แบบลูกเสือครับ เยี่ยมจริงๆ เยี่ยมจริงๆ เยี่ยมจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
สาปแช่งมันในรถก็พอครับ
อย่าให้ถึงกับเปิดกระจกเลย
ไม่คุ้มจริงๆถ้ามีเรื่อง

ออฟไลน์ tvm

ดีแล้วที่ใจเย็นครับ
แต่เหมือนบางท่านว่าแค่เปิดกระจกยังไม่ทันยกนิ้วเรื่องก็เกิดได้ หรือยกแล้ว ไม่ทันเห็นว่านิ้วอะไร ฯลฯ สรุปพยายามใจเย็นสุดโดยไม่เปิดกระจก ด่าแม่มในรถแทนครับ 555

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยแจกใครเลย มีอันเดียว หวง