ผู้เขียน หัวข้อ: รถ ชาร์ตไฟบ้าน ของ Volvo ถ้าแบตเตอรี่ เสีย หรือ เสื่อม เราใช้น้ำมันเพียวๆได้มั้ย  (อ่าน 5484 ครั้ง)

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
ทราบมาว่า ถ้าเป็น Hybrid ของ Toyota Honda แบตเสียก็ต้องซ่อม เพราะจะวิ่งน้ำมันล้วนๆ ไม่ได้
ส่วนของ Volvo ระบบน่าจะแตกต่างกัน  คือ ถ้าแบตเสียก็ช่างมัน วิ่งน้ำมันเพียวๆกะได้ ถ้าเป็นเช่นนี้จะดีมาก ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ flybigbear

พริอุส คัมรี ถ้าขึ้น Check Hybrid System ให้เข้าศูนย์เพื่อลบค่าโค๊ดนั้น แล้วเลือกให้ใช้น้ำมันอย่างเดียวระหว่างรอแบตลูกใหม่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกยี่ห้อ ทุกคันหรือป่าว

เพราะบางคันมันจะขึ้นตืน พอแค่ขับๆ ขยับๆ ไปมาได้

แต่บางคันมันเข้า safe mode ยกอย่างเดียวจ้าา

ออฟไลน์ AMG GT

ของ toyota ถ้าขึ้นเตือนแบตมันก็ขับได้ครับกินน้ำมันขึ้นนิดหน่อยครับ 
คือมันเตือนว่าเริ่มเสื่อมแล้วนะเก็บไฟไม่ค่อยอยู่ แต่ไม่ได้พังครับ