ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเเนะนำผ้าเบรก จานเบรก ให้หน่อยครับ  (อ่าน 4689 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้วีออส ผ้าเดิม จานเดิม
ขับเร็ว ใช้ความเร็วสูง รู้สึกว่าเอาไม่อยู่ครับ
เลยอยากจะอัพเกรดครับ
เน้นลดความเร็วลงเร็ว หัวทิ่มไม่เป็นไรครับ

ผ้าเบรกเลือกตัวไหนดีครับ
1. EBC ตัวเริ่มต้น
2. Dixcel ตัวธรรมดา
3. mu spec (เห็นคนบอกร้าวกันเยอะ)

จับคู่กับจานเบรก
1. จานเดิม
2. จานรันสตอป เจาะรู เซาะร่องขนาดเดิม
3. จานรันสตอป เจาะรู เซาะร่องขนาด 285 มิล
4. จาน trw เซาะร่อง

รบกวนช่วยเเนะนำให้ทีครับ
หรือมีตัวอื่นเพิ่มเติมเเนะนำได้เลยครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเเนะนำผ้าเบรก จานเบรก ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 15:44:14 »
จานเซาะร่อง TRW xps ผมก็ใช้อยู่ครับ คุณภาพถือว่าใช้ได้เลยถึงแม้จะผลิตในจีนก็ตาม ราคาเลยถูกหน่อย
ตัวร่องจานมันวิ่งขนานกับแนวหมุน เวลาเบรคหนักๆแล้วราบเรียบดีไม่สะท้านไปถึงเท้า

ส่วนผ้าเบรคผมใช้ Dixcel ES เป็นรุ่นที่อัพเกรดจาก OEM ขึ้นมาหน่อย (ตัวเทียบ OEM จะเป็น Dixcel premium)
เบรคจากความเร็วสูงๆ 150-160 ลงมาเหลือแค่ 40-50 ได้เร็วและเป็น linear หน้าไม่ทิ่มมาก  เบรคซ้ำ 2-3 ทีก็ยังไม่เฟด แต่บ่อยกว่านี้ผ้าเบรคก็เริ่มไปแระ

ผ้าเบรคไม่แข็งไม่ทื่อ เบรคแล้วใช้เท้าคุมน้ำหนักได้ดี ยกเว้นตอนเบรคช่วงทางลงเขาถ้ามาเร็วๆต้องออกแรงเหยียบเยอะหน่อย

ออฟไลน์ CNX

Re: รบกวนช่วยเเนะนำผ้าเบรก จานเบรก ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 17:38:45 »
ถ้าขับเร็วประจำ ผ้าเบรกพิจารณาเกรดPro ที่ค่าความฝึดFrictionสูง และทดความร้อนได้สูงครับ

MuSpec ระดับกลางๆ เบรคหนักๆ เฟดครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 18:26:48 »
คงต้องเลือก semi-met ยืนพื้นก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 20:19:55 »
งงครับ รู้ว่าตัวเองขับซิ่งแต่จะเอารุ่นเริ่มต้น ผมว่าไม่จบครับ
Ebc ไม่เหลืองก็เขียว mu spec แม้จะโปรก็ไม่น่าตอบโจทย์
ดิกเซลไม่เคยใช้ครับ

จานผมเอาขนาดเดิมแต่ที่ดีขึ้น

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:14:07 »
ผมใช้ดิกเซลesกับจานสแตนดาร์ดในแอคคอร์ด2.4 เบรคดีมากไม่ค่อยเฟดแต่กินจานเป็นร่องครับ
Mu spec กับโปรนี่ร้าวเก่ง หมดเรึว ตัวแทนบอกปกติ ตอนนี้ผมลองtrw ตัวปกติ พอเชื่อถือได้ แต่ชะลอช้ากว่านิดหน่อย ว่าจะลองakebono นอก nissin นอก หรือเบรมโบเซรามิกบ้าง อยากอัพเบรคแต่เมียบ่นว่าให้ขับช้าลงแทน

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:21:46 »
mu spec มันเหมือนการอัพเกรดจาก oem ขึ้นมาหน่อย เหมาะกับการใช้งานในเมืองครับ ถ้าเกิน 100 ขึ้นไป มันไหลอ่ะ

คุณขับเร็ว คุณต้องหาผ้าเบรคระดับกลางขึ้นไปครับ คุณใช้ตัวเริ่มต้น ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ไม่รอดหรอกครับ อีกอย่าง ถ้ารถคุณดิสค์ 4 ล้อ เปลี่ยนผ้าพร้อมกัน 4 ล้อ นะครับ ไม่งั้น เปลี่ยนแค่ข้างหน้า จะเจออาการหน้าทิ่ม แถมท้ายดัน ไหลเหมือนเดิมแหละ

1. Dixcel .. ขยับอีกหน่อย เป็น Type M ครับ นุ่มกว่า ES จับไวกว่า ฝุ่นแทบไม่มี และ ไม่กินจานเลย 4 ล้อราวๆ 1.3 หมื่น

2. EBC Green .. ขั้นต่ำ ต้องตัวเขียว 4 ล้อน่าจะ 8 พันกว่า

3. Nsport (ชื่อใหม่เรียกยาก) .. pro spec ขั้นต่ำต้องตัวนี้ แต่ผมก็ยังมองว่า มันสู้ 2 ตัวข้างบนไม่ได้นะ

ส่วนจาน สำหรับผม ถ้าจะขยาย ผม ขอขยายทั้ง 4 ล้อ ถ้าขยายแค่คู่หน้า ขอใช้จานขนาดเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:28:41 »
ถ้าคิดจะขับเร็ว แต่างรถ ระบบช่วงล่าง ยาง ล้อ เบรค สำคัญมากนะครับ

แนะนำได้ยี่ห้อเดียวที่เคยใช้ mu spec รุ่นเริ่มห่วยมาก ถ้าจะใช้ข้ามไป race spec เลยครับ ราคาแพงหน่อย แต่เบรคดีมาก แต่ก็ฝุ่นเยอะและเสียงดัง ซึ่งจริง ๆ เวลาใส่ หน้า-หลัง คนละรุ่นได้ครับ เพราะข้างหลังไม่รับภาระ

เรื่อง จาน ถ้าเปลี่ยนไม่แน่นำยี่ห้อ ไทย-หรือจีน โดยเฉพาะยี่ห้อที่คุณว่าครับ ผมเคยใช้จานขยาย กับผ้าเบรคเกรดสูง แล้วใช้ความเร็วและเบรคติดกัน 3 ครั้ง ผล คือจานสั่นมากและเบรคไม่ได้ ตอนแรกคิดว่าผ้าเฟด ผลสุดท้ายเช็คคือ จานคดและร้าวถึงแกนกลางทำให้สั่น

แนะนำใช้จานเดิมดีกว่าครับ ไม่ก็พวกแบรนด์ดัง อย่าง dixel ครับ พวกนี้ทนและเบรคดีขึ้นมาก ไม่ค่อยแนะนำจานขยาย เว้นแต่เปลี่ยนชุดจานพร้อมคาริปเปอร์ครับ (ต้องของแท้ และยี่ห้อมาตรฐานเท่านั้น)

ถ้าจะแต่งรถ อย่าขี้งกเรื่องช่วงล่าง เบรค ล้อยาง นะครับ มันคือระบบความปลอดภัย ส่วนชิ้นส่วนอื่น aero part ท่อ ฯลฯ พวกนี้แท้ปลอมตามอัธยาศัยครับ

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 08:33:35 »
ผมใช้วีออส ผ้าเดิม จานเดิม
ขับเร็ว ใช้ความเร็วสูง รู้สึกว่าเอาไม่อยู่ครับ
เลยอยากจะอัพเกรดครับ
เน้นลดความเร็วลงเร็ว หัวทิ่มไม่เป็นไรครับ

ผ้าเบรกเลือกตัวไหนดีครับ
1. EBC ตัวเริ่มต้น
2. Dixcel ตัวธรรมดา
3. mu spec (เห็นคนบอกร้าวกันเยอะ)

จับคู่กับจานเบรก
1. จานเดิม
2. จานรันสตอป เจาะรู เซาะร่องขนาดเดิม
3. จานรันสตอป เจาะรู เซาะร่องขนาด 285 มิล
4. จาน trw เซาะร่อง

รบกวนช่วยเเนะนำให้ทีครับ
หรือมีตัวอื่นเพิ่มเติมเเนะนำได้เลยครับ

รถเครื่องเดิมรึเปล่าครับ
ใส่ล้อ ยาง อะไรอยู่
อยากให้พิจารณาล้อ ยางก่อน

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 19:12:30 »
ให้เปลี่ยนยกชุดครับหน้า-หลังเลย

ผ้าเบรคก่อน ตัด mu spec ทิ้ง ห่วย pro ใช้งานได้ดีสำหรับผมแล้วนะ ราคากลางๆ หมดไวนิดหน่อย 2 หมื่นหน่อยๆก็หมดแล้ว

ผมเทียบให้ประมาณนี้ละกัน
1.ผ้าเบรค trw ดีกว่าติดรถแน่ๆ และโอเคในภาพรวมกว่า mu-spec เบรคดีกว่าเดิมราวๆ 10-15% เบรคหนักๆ ประมาณ 1 รอบครึ่งถึงเฟดชัดเจน ผมเทสจากเบรค 160 เหลือ 60-80 ประมาณนี้ แต่ถ้าเบรคเดิมๆนี่ไม่ถึงรอบดีที่เทสก็เฟด+สั่นที่เท้าแล้ว ข้อดีคือหน้าไม่ค่อยทิ่ม linear ดี แต่หนักๆผมว่ายังเบรคไม่ดีพอ หมดช้าหน่อยราวๆ 26000 โล
2.pro spec ด้วยราคา 2 พันปลาย ผมใช้ตัวนี้อยู่บ่อยๆ ดีกว่า trw ราวๆ 15% เบรคค่อนข้างหน้าทิ่มนิดหน่อย ตัวนี้เทสแบบเดิมได้ 2 รอบถึงจะเฟด แต่ไม่สั่นที่เท้า เจอร้าวบ่อยๆตอนผ้าเบรคจะหมดเหลือแบบ 2-3 มิลไรงี้ ถ้าตอนปกติไม่เคยเจอครับ ใช้มาเกิน 5 ชุดได้
3.ebc green ดีกว่า pro นิดๆ หมดไวใกล้เคียง pro ราคาค่อนข้างแพงกว่าชัดเจน 4200 ได้ ข้อดีคือ เบรคได้นิ่งและลึก คือหน้ามันไม่ทิ่ม สั่งได้ค่อนข้างดั่งใจ แต่ข้อเสียคือ ต้องเว้นระยะเยอะขึ้นเพราะกดหน่อยๆมันยังไม่ทำงาน ผมใช้อยู่ 2 ชุดก็เลิกเพราะแพงไปหน่อย
4.ebc yellow ดีมาก อาจจะไม่เท่า dexcel ไม่เคยลองครับ แต่ดีมากสำหรับผมแล้ว คล้าย green แต่เบรคที่ความเร็วสูงกว่านั้น 180 ลงเหลือ 60 80 ประมาณ 3 รอบถึงจะเฟดให้รู้สึกได้ นอกนั้นแทบไม่เจอ ฟิลลิ่งดี ราคาโหด 5000 กว่า กินจานเอาเรื่อง ใช้ได้ชุดเดียวยอมแพ้ครับ หมดที่ 2 หมื่นโล จานผมใช้ผ้าเบรคตัวอื่น 2 ชุดถึงหมด yellow นี่หมด แล้วใช้ผ้าเบรคชุดใหม่ยังไม่ทันได้เปลี่ยนอีกรอบก็หมดแล้ว

จานผมใช้ bremboแบบ oem ดีกว่าจานติดรถชัดเจน เบรคละไม่ค่อยสั่น แต่หนักๆไม่พอ มาใช้ trw xps ค่อนข้างจบสำหรับผมแล้ว ไม่แพง แต่เบรคแล้วไม่สั่นเหมือนเดิม หรือต่อให้เบรคหนักๆหลายรอบติดแล้วมีอาการสั่นบ้าง พอหายร้อนก็กลับมาปกติ ส่วน runstop รุ่นใหม่ๆไม่มีแน่ใจว่าดีมั้ย แต่รุ่นเก่า 7-8 ปีก่อนคือ ห่วย ใส่ฟอจูนมา เบรคทีเดียวร้าวเลย จานติ้งต๊องมาก

ปล.ใส่ g8 2.4 ครับ จานติดรถโคตรห่วย เปลี่ยนมาใหม่ๆ เบรคหนักทีเดียวคด

ให้เปลี่ยนทั้งหน้าและหลังนะครับ อย่าเปลี่ยนแค่หน้า มันจะมั่วมาก หน้าทิ่ม เบรคหนักก็ไหลเหมือนเดิม แก้อาการหนักไปใหญ่ ผมเทสมาหมดแล้ว สมัยแรกๆเปลี่ยนแค่หน้านี่ขับรถโคตรยาก ขนาดไม่ได้ใส่จานขยาย จานให้เหมือนกัน แต่ผ้าเบรคอาจจะปรับก็ได้ เช่นหน้าเหลือง หลังเขียว หรือแบบผมใช้อยู่ หน้า prospec หลัง trw ก็โอเคนะ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 08:58:32 »
ถ้ารู้ตัวว่าเป็นคนขับเร็วนะครับ  แนะนำให้เลือก ผ้าเบรค เกรดที่ไม่ใช่เกรดถนน หรือถ้าเอาภาษาทั่วไปก็พวก ผ้าซิ่ง ต่างๆมาใช้จะดีกว่าครับ

ผ้าเบรค ตัวธรรมดา ถึงจะเป็นยี่ห้อดังเขาก็ไม่ได้ทำขึ้นมาเพื่อรองรับการใช้ความเร็วสูงสักเท่าไร อาจจะไปทำในเรื่อง เสียง ฝุ่น ความทนทาน เอาแทนครับ การใช้งานเบรคก็แบบรถทั่วไป อาจจะรู้สึกดีกว่าเดิมบ้าง แต่ก็ไม่ได้ตอบสนองดีในช่วงที่ใช้ความเร็ว

อย่างของผมใช้ผ้าเบรคเกรดถนนอยู่ยี่ห้อ ราคาที่เมืองนอกประมาณ 100 เหรียญ ก็ถือว่าเป็นของมีคุณภาพในระดับนึง การใช้งานโดยรวมดี ฝุ่นน้อยจริง เสียงเงียบจริง ใช้งานทั่วไปก็รู้สึกดี แต่พอจะใช้ที่ความเร็วสักประมาณ 170 กม/ชม แตะเบรคแบบคลอๆกลับยังรู้สึกไม่ดีเท่าไร ต้องลงเบรคในน้ำหนักที่มากกว่าปกติหน่อยถึงจะรู้สึกว่าเอาอยู่ แต่อันนี้ผมพอยอมรับได้เลยใช้ๆไป เพราะความเร็วประมาณนั้นคงไม่ได้ใช้อะไรกันบ่อยเท่าไร

แต่ถ้าบอกว่าเป็นคนชอบขับรถเร็วๆ ก็ควรเลือกใช้ของที่มากกว่ามาตราฐานถนนทั่วไปสักนิดนึงจะดีกว่าครับ เท่าที่พอทราบมาเกรดรถถนนการทนความร้อนจะอยู่ที่ 250 - 350 องศา อาจจะไปเลือกจากที่เขาทนความร้อนได้สัก 4 - 500 องศา แบบนั้นเอาก็ได้ครับ แต่การเลือกใช้ผ้าเบรคเกรดพวกนี้ ก็ต้องยอมแลกกับเรื่อง เสียง ฝุ่น ความทนทาน กันบ้างนะครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN