ผู้เขียน หัวข้อ: ทับทิมสะท้อนแสงท้ายรถ ไม่ได้เป็นมาตรฐานอุตหกรรมยานยนต์หรอครับ ?  (อ่าน 6082 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมสิงอยุ่ในกลุ่ม mazda2 มาสักพัก พบว่ามีคนโพสถามเรื่องทับทิมท้ายไม่มี ผมก็ตกใจว่ารถสมัยนี้มันไม่มีหรอ หรือมันไม่ได้เป็นมาตรฐานเหมือนเข็มขัดนิรภัย ผมอยากรู้ว่า mazda2 เค้าชูโรงเรื่องฟิวลิ่งการขับขี่ แต่ไม่ชูโรงเรื่องเซฟตี้ความปลอดภัยหรอครับ หรือผมไม่รู้อะไร ต้องจ่ายเพิ่มหรือเปล่า ตลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2019, 09:44:19 โดย shipcake »

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
ฝังอยู่กับโคมไฟท้ายรึเปล่าครับ บางรุ่นเป็นแถบสะท้อนแปะอยู่กับโคมเลย

แต่มี Mazda รุ่นนึง ผมไม่แน่ใจ 2 หรือ CX-3 เพราะแยกไม่ออก  ::) โฉมก่อน Minor มั้ง ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้างทำได้แย่จนขอใช้คำว่าแย่ทุเรศมาก เอาไฟเลี้ยวแปะขอบหันเข้ามาด้านใน คือจุดประสงค์ไฟเลี้ยวตรงนี้เพื่อให้รถคันอื่นสังเกต แต่เอาไฟมามุดอยู่ข้างในจนแทบไร้ประโยชน์และอันตรายด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เออเนอะ ทำไมแผ่นพลาสติกสะท้อนแสงสองชิ้นจิ๋วๆ ราคาไม่ถึงร้อย ไม่แปะมาให้หว่า?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ rtong

Mazda2  ไฟทับทิมอยู่บริเวณไฟท้าย  แต่อาจจะเล็กไปหน่อย
ส่วนที่ไม่ได้ติดมาคือ  ไฟตัดหมอกหลัง  ที่อยู่บริเวณกันชน
   แต่ร้านแต่งรถ  ติดเพิ่มให้ลูกค้าโดยติดดวงไฟมาด้วย  คงไม่รู้ว่าจะเรียกอะไร  เพราะจะเรียกไฟท้ายก็ไม่ใช่  เรียกตัดหมอกท้ายก็ไม่ใช่  เลยเหมารวมเรียกไฟทับทิมซะเลย(ซึ่งก็เรียกผิดอีก)
   เพราะทับทิม  จะสะท้อนแสงเท่านั้นไม่มีหลอดไฟ  เอาไว้ใช้ตอนตอนที่จอดรถข้างทางมืด  เพื่อให้รถที่ขับตามมาเห็น

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

เอาแผ่นซีดีแปะแทนเลยครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

มันก็ติดอยู่ที่กันชนซ้ายขวานี่ครับ เมื่อกี้ขับผ่านก็เห็นอยู่ครับ ใหญ่ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ Newhang

4ประตูจะอยู่ตรงกันชน
5ประตู อยู่ในโคมไฟ

รถทุกคันต้องมีเพราะในกฏหมายระบุเพื่อความปลอดภัย

ทับทิมที่ไปซื้อแปะในมาสด้า2 5ประตู ไม่สะท้อนแสงเวลากลางคืนนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ดูจากรูปหน้าเวป mazda 2 hatch แผงทับทิมที่กันชนไม่มีนะครับ

ส่วนที่บอกว่าอยู่ในโคม มันอยู่ด้านข้างนี่ครับ สะท้อนแค่ด้านข้าง(กรณีออกจากซอย / เข้าซอย) ส่วนด้านท้ายตรง อยู่ตรงไหนคับ รบกวนช่วยชี้ให้หน่อยคับ

ออฟไลน์ -Brian

ดูจากรูปหน้าเวป mazda 2 hatch แผงทับทิมที่กันชนไม่มีนะครับ

ส่วนที่บอกว่าอยู่ในโคม มันอยู่ด้านข้างนี่ครับ สะท้อนแค่ด้านข้าง(กรณีออกจากซอย / เข้าซอย) ส่วนด้านท้ายตรง อยู่ตรงไหนคับ รบกวนช่วยชี้ให้หน่อยคับ

อยู่ตรงกลางไฟท้ายที่เป็นสีแดงๆเลยครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

ฝังอยู่กับโคมไฟท้ายรึเปล่าครับ บางรุ่นเป็นแถบสะท้อนแปะอยู่กับโคมเลย

แต่มี Mazda รุ่นนึง ผมไม่แน่ใจ 2 หรือ CX-3 เพราะแยกไม่ออก  ::) โฉมก่อน Minor มั้ง ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้างทำได้แย่จนขอใช้คำว่าแย่ทุเรศมาก เอาไฟเลี้ยวแปะขอบหันเข้ามาด้านใน คือจุดประสงค์ไฟเลี้ยวตรงนี้เพื่อให้รถคันอื่นสังเกต แต่เอาไฟมามุดอยู่ข้างในจนแทบไร้ประโยชน์และอันตรายด้วย
ไฟเลี้ยวของ mazda 2 3 cx5 ก่อนmcครับ ไม่สังเกตุนี่นึกว่าไม่มีไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้าง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

อยู่ตรงกลางไฟท้ายที่เป็นสีแดงๆเลยครับ

อ้อ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าจำไม่ผิดกฎหมายระบุไว้ต้องมีครับ

ของเราน่าจะทวงถามทับทิม/ไฟหรี่มุมข้างรถมากกว่า

ออฟไลน์ SM.

เห็นมีทุกคันนะครับ

ออฟไลน์ Harem

jazz โฉมปัจจุบันก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ TheZero

ตัวขายเมืองนอก มีทับทิมสะท้อนแสง
แต่ตัวขายไทย ไม่มี แปลกดีครับ

ออฟไลน์ madboy