ผู้เขียน หัวข้อ: กานเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ ทำให้อายุการใช้งานหลอดสั้นลงหรือไม่ครับ  (อ่าน 6036 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ผมสังเกตว่ารถที่บ้าน มีรุ่นเดียวกัน 2 คัน
คันนึงเปิดไฟ Auto เวลาลงที่จอดรถ มุดสะพาน มันเปิดปิดบ่อยมาก ไฟหลอดขาดทั้ง 2 ข้างเมื่อเข้าปีที่ 3
ส่วนอีกคัน ไม่มีไฟ Auto เปิดปิดได้ปกติ 10 ปีก็ยังไม่มีปัญหาครับ

หลัง ๆ เลยปิดไฟ Auto ทุกคันในบ้าน

ที่ผมกังวล เพราะรถที่บ้านบางคันเป็นไฟ LED ทั้ง Daytime
และ Adaptive headlight ที่ผมทราบคือ อายุการใช้งาน LED นานกว่า Halogen แต่ผมห่วงว่าการเปิด ๆ ปิด ๆ ของไฟจะทำงานมันไปเร็ว (จริง ๆ คือผมกลัวแพงครับ ถ้าต้องเปลี่ยนทั้งโคม เสียดายเงิน)

ออฟไลน์ Panerai II

ของผมค้าง  Auto มา 15ปี ละครับ ยังไม่ขาดเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
อยู่ที่รถด้วยครับว่าตั้งหน่วงไว้นานแค่ไหน ไม่ใช่เข้าที่มืดแปปๆติด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ariazero

จริงๆ ผมยังไม่เคยเห็นใครตั้ง Auto เปิด ปิด แล้วทำให้อายุหลอดในโคมไฟหน้าสั้นลงนะครับ

ยิ่ง รถเก่าๆ หลอดไฟหน้าถูก เปลี่ยนทีก็ไม่แพงก็เลยไม่ได้คิดถึงจุดๆนี้

ผมว่าจริงๆแล้วหลายคนกังวลที่ DRL ที่ติดตลอดมากกว่าครับ

เปิดมาก ก็ขาดเร็ว 
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ tatum0022

ไม่สั้นหรอกครับ มันมีหน่วงๆ กันอยู่ครับ ไฟหน้าอยู่ได้นานครับ ส่วน DRL ถ้าติดกับรถ ส่วนใหญ่จะทนครับ ขาดยาก DRL ติดรถใน W204 ทุกวันนี้ยังติดปกติดีอยู่ครับ จะมีแค่ตัวโคมที่เริ่มเหลืองนิดๆ ตามกาลเวลา
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ เต๋า AV

อายุการใช้งานแล้วแต่ ค่ายรถจะทำระบบไฟมาดีแค่ไหน
ค่าย T ใช้หลายปียังปกติ แต่สูงต่ำไม่ฉลาด จักรยานขับสวนมา ไฟสูงค้างไม่ยอมลด
ค่าย M ของเพื่อน ปีเดียว ดับไปข้างหนึ่ง

ออฟไลน์ aobness

ถ้ามันจะเสียมันเสียเองครับ
ใช้ไปเถอะครับ
เผลอๆพวก adaptive headlight ยิ่งปิดถาวรไม่เคยใช้งานเป็นปีๆ
อาจจะเสียไปนิ่งๆก็ได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
หลอดฮาโลเจนขาดง่าย แต่ราคาจิ๊บๆ
หลอดแอลอีดีขาดยาก(มาก) แต่ราคาโหด
ซีนอลเหมือนจะอยู่กึ่งกลางระหว่างฮาโลเจนกับแอลอีดี แต่ยังไม่เคยเจอใครบ่นนะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ the kit

ระบบเปิด-ปิดไฟ auto มีส่วนทำให้หลอดไฟขาดง่ายขึ้นกว่าเดิมครับ
ยิ่งมีการเปิด-ปิดบ่อยเท่าไร ยิ่งเสื่อมหรือขาดง่ายขึ้นมากเท่านั้น
หลอดฮาโลเจน, LED ยั่งไม่น่ากลัวมาก
แต่ซีนอนนี่ มันต้องมีการชาร์ทประจุก่อนถึง spark อันนี้ จะพังเร็วกว่า
บางท่านอาจจะว่าของผมใช้ auto ตั้งนานไม่เป็นอะไร
แต่แน่ๆ มันไม่ทนเท่าเราเลือกเปิดเอง ใช้ในตอนที่เหมาะสมแน่นอน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ iamwutdy

ระบบเปิด-ปิดไฟ auto มีส่วนทำให้หลอดไฟขาดง่ายขึ้นกว่าเดิมครับ
ยิ่งมีการเปิด-ปิดบ่อยเท่าไร ยิ่งเสื่อมหรือขาดง่ายขึ้นมากเท่านั้น
หลอดฮาโลเจน, LED ยั่งไม่น่ากลัวมาก
แต่ซีนอนนี่ มันต้องมีการชาร์ทประจุก่อนถึง spark อันนี้ จะพังเร็วกว่า
บางท่านอาจจะว่าของผมใช้ auto ตั้งนานไม่เป็นอะไร
แต่แน่ๆ มันไม่ทนเท่าเราเลือกเปิดเอง ใช้ในตอนที่เหมาะสมแน่นอน

ตามนี้ครับ

เพราะทุกอุปกรณ์มีรอบของการใช้อยู่ ยิ่งเปิด-ปิด auto ทำให้รอบของการใช้งานลดลง เสื่อมเร็วกว่าเปิดปิดเองแน่นอน แต่ถ้าถามว่ากี่ปี อันนี้ไม่ทราบครับ ถ้าไฟ led จะทนน่าจะสัก 10 ปีนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมใช้ Jazz JP มาเข้าปีที่ 7 ไม่มี Auto ครับ แต่โรคจิต ชอบเปิดไฟเวลาเข้าอุโมงค์ ที่มึด ห้าง ลานจอดรถต่างๆ

บางทีวิ่ง ตจว.ก็เปิดค้างไว้เลยแทน DRL เพราะบางทีจะกระพริบไฟสูงแต่มันเป็น Bi-Xenon มันติดช้า เลยเปิดไว้ก่อนเลย

ปกติดีครับ ยังไม่ขาด ส่วนที่ขาดคือไฟหรี่หนึ่งดวง

ออฟไลน์ mongolias

ผมเพิ่งเคยใช้รถที่มีไฟออโต้ เป็นคนโบราณครับ ถึงมี แต่ก็เปิด ปิด เอง 555

ออฟไลน์ shikimaru

ผมใช้ Jazz JP มาเข้าปีที่ 7 ไม่มี Auto ครับ แต่โรคจิต ชอบเปิดไฟเวลาเข้าอุโมงค์ ที่มึด ห้าง ลานจอดรถต่างๆ

บางทีวิ่ง ตจว.ก็เปิดค้างไว้เลยแทน DRL เพราะบางทีจะกระพริบไฟสูงแต่มันเป็น Bi-Xenon มันติดช้า เลยเปิดไว้ก่อนเลย

ปกติดีครับ ยังไม่ขาด ส่วนที่ขาดคือไฟหรี่หนึ่งดวง

ผมก็ทำแบบนี้ครับ อุโมงถ้าไฟสว่างไม่เปิด แต่ถ้าไฟไม่สว่างเปิดก่อนเลย เซฟตัวเราดีสุด กับตามตึกจอดก็เปิด คนชอบเผลอไม่มองกัน

ออฟไลน์ NoName__???

รถที่บ้านไฟหน้าAuto ใช้มา 15ปี หลอดยังปกติ ไม่ขาด ทั้งไฟหน้าและไฟท้าย รถค่าย L

ออฟไลน์ Newhang

จะมีปัญหากับไฟ xenon เท่านั้น นอกนั้นไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ SM.

คงมีผลแหละครับ แต่คงไม่มาก

ออฟไลน์ TheZero

ขึ้นอยู่กับ คุณภาพของอุปกรณ์ไฟฟ้าและหลอด ครับ
ผมที่บ้านมี mitsu กับ mazda 3 ปีแล้ว ตั้ง auto ไว้ตลอด ไฟห้ายังปกติ  ส่วนอีกคันค่าย M_  พี่สะใภ้พึ่ง ถอยมา ปีเดียว เคลมไฟหน้าดับ น้ำเข้าไป 1 รอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2019, 12:59:52 โดย TheZero »

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member

เปิดไฟแบบนี้เหมือนกัน เซฟตัวเราไว้ก่อน เซฟคนเดินตามอาคารจอดรถด้วยครับ
จริง ๆ อยากให้ไฟหน้าเปิด/ปิดอัตโนมัติเป็นอุปกรณ์มาตรฐานมากเลย
เพราะหลายครั้งเจอรถลืมเปิดไฟขับออกมาช่วงกลางคืน ทั้งคันที่มีและไม่มี DLR

ปล. ไฟหรี่ซิตี้ขาดหนึ่งดวงเหมือนกันครับ อิอิ
Honda City GM3 (since 2012)