ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถาม volk golf gti mk6 น่าซื้อมาใช้งานไหมครับ  (อ่าน 4523 ครั้ง)

ออฟไลน์ 8eer88

• Newbie
  • *
volk golf gti mk6 รุ่นนี้มีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ แล้วพวกอะไหล่นี่หาค่อนข้างยากไหมครับ พอดีสนใจรุ่นนี้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากสอบถาม volk golf gti mk6 น่าซื้อมาใช้งานไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2019, 21:08:02 »
ผมเป็นคนที่ชอบลักษณะการตอบสนองของรถแบบ VW เป็นพื่้น ใช้มาตั้งแต่ Passat New Beetle GOLF III และยังมีชีวิตวนเวียนกับ Scirocco สามคัน ตู้คาราเวลอีกสองคันที่คอยแวะเวียนมาให้ดูแลกัน

ในโฉมปัจจุบัน ให้ผมซื้อ VW ไหม ผมไม่ดีกว่า โอเค รถขับดี แต่เกียร์ DSG ที่อายุแค่ 2 แสนโลก๋็ต้องมาคอยพะวงว่าจะเสียวันไหนไม่รู้ แถม ระบบทำความร้อนที่มันจะตัดการทำงานของเครือ่งยนต์เทอร์โบที่เจอมากะตัวแล้วว่าอย่าเผลออัดขึ้นเขาต่อเนื่องเกิน 10นาที

เอาแค่พื้นฐานนี้ มันก็ทำให้ผม ขยาดอย่างห่วง ๆ กับ เครื่อง 2.0 TSFI ตัวนี้ 

ปีนึงผมใช้รถคนเดียว 7 หมื่นโล เลขกลม ๆ ถ้ามีรถคันเดียว สามปีผมต้องขายทิ้งเพราะมันคงพังบ่อยจนรำคาญ

แต่กับคนที่ไม่ได้ใช้รถมากมายแบบผม  ช่วงระยะสองแสนโล มันเป็นเวลาที่ยาวนานกว่าจะเริ่มมีอะไรเสียจนรู้สึกว่าต้องขายดีกว่าเป็นหม้อยา

ถ้าชอบรถทีขับดี มีนุ่มนวล มีแข็งเมื่อต้องการ พวงมาลัยตอบสนองดีเกินรถขับหน้าบ้าน ๆมีปัญญาดูแลได้ มันก็น่าซื้อมาใช้งานแบบที่ถาม

ถ้าขับรถเยอะแบบผม แล้วต้องมีรถคันเดียว สั้นๆ นะ อย่าเอาเลย

ออฟไลน์ jipja

• Newbie
  • *
Re: อยากสอบถาม volk golf gti mk6 น่าซื้อมาใช้งานไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2019, 10:03:07 »
ใช้มาหกปีละครับ วิ่งไม่เยอะ ยังไม่ถึงเจ็ดหมื่น
ตลอดเวลาที่ใช้มีเปลี่ยนอะไหล่ไปก็ ชุดเปิดฝาท้าย(เคลม)  แบตเตอรี่สองครั้ง(เคลม กับ ไม่เคลม)
กับ พัดลมหนึ่งตัว (พ้นระยะประกัน ราวๆ เจ็ดพันบาท)
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามกำหนด จ่ายไปมากสุดก็ตอนเช็คหกหมื่นกิโล สองหมื่นกว่าบาท
นอกนั้นก็ราวๆ หกเจ็ดพัน ยังไม่ค่อยมีปัญหาอะไรจุกจิกนะครับ อาจจะเพราะใช้น้อย
ส่วนใหญ่ภรรยาเป็นคนขับ บอกประทับใจฟีลลิ่งการขับขี่มาก
ตอนจะซื้อรถเพิ่มอีกคัน หารถที่ขับอารมณ์ใกล้เคียงกันในราคาเท่าๆ กันยากมาก