ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยครับ รถ Subaru มีอาการเกียร์กระตุกแรงมาก  (อ่าน 12812 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
สวัสดีครับ

อันนี้รถผมเอง ถามใน Siam Subaru แล้วครับ อยากจะมาขอความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ

รถมีอาการเกียร์กระตุกตามคลิปแบบนี้เลยครับ -> https://www.facebook.com/golf.panithi/videos/2828108513883067/

ตัวรถเป็น Subaru Legacy GT โมเดล BM9 (2.5 Turbo, Auto 5 speed) ถ่ายน้ำมันเกียร์ครั้งแรกตอน 3 หมื่นกว่า ตอนนี้รถวิ่ง 7 หมื่นกว่าครับ

รถจอดนิ่งๆ ลองเปลี่ยนจากเกียร์
P ไป R กระตุกกลางๆ
R ไป N ไม่กระตก
N ไป D กระตุกแรงมาก
D ไป N ไม่กระตุก

ส่วนการขับขี่ อาการนี้เคยเกิดเมื่อเดือนที่แล้ว 1 ครั้งครับ คือ รู้สึกว่ารถกระชากอย่างแรง พอกระชากครั้งที่ 2 ก็รู้ว่าน่าจะมาจากเกียร์ จากนั้นก็ไม่มีอาการครับ

ผมเอามาขับแบบโหดๆ อีกเป็นเดือน (ประมาณ 3-4 พันกม.) ก็ไม่เจออาการครับ

วันนี้เพื่อนขับ (ไม่โหดมาก) เจออาการกระตุกตอนออกตัว ก็เลยวกรถกลับ ไม่กล้าขับต่อกลัวพังมากกว่านี้ครับ

ขอสอบถาม
1. ควรจะไล่ซ่อมยังไงครับ ผมคิดว่าจะลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก่อน ถ้าไม่หายต้องไปดูตรงจุดไหนต่อครับ
2. ตอนนี้รถอยู่จันทบุรี มีใครพอจะแนะนำอู่ Subaru ในจันทบุรีได้บ้างครับ Silde on มากรุงเทพ ราคาค่อนข้างโหดเลย
3. มีอู่ Subaru ไหนในกรุงเทพซ่อมจบบ้างครับ ตอนนี้รถมีปัญหา 1.) เรื่องเกียร์กระตุก 2.) โช็ครั่ว (คิดว่าจะซื้อของแต่งแทน) 3.) บูสต์ไหล (นิดนึง) อยากจะแก้ปัญหาทั้งหมดเลยครับ เพราะรถใช้ที่จันทบุรี ยังไม่รู้ว่าซ่อมที่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

ของผม Legacy GT BP5 ก็มีอาการคล้ายๆกันครับ แต่ไม่แรงเท่า และมักจะเป็นตอนเครื่องเย็น

ถามอู่ซู หลายอู่ มีแต่คนบอกให้ยกลูกใหม่ ซึ่งผมไม่ชอบ ด้วยอายุการใช้งานมัน เดี๋ยวก็เป็นอีก อยาก overhaul มากกว่า

มีที่ A Motorsport ครับที่เหมือนจะ overhaul ให้ได้ แต่อยู่ระหว่างการเช็คอะไหล่ครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ของผม Legacy GT BP5 ก็มีอาการคล้ายๆกันครับ แต่ไม่แรงเท่า และมักจะเป็นตอนเครื่องเย็น

ถามอู่ซู หลายอู่ มีแต่คนบอกให้ยกลูกใหม่ ซึ่งผมไม่ชอบ ด้วยอายุการใช้งานมัน เดี๋ยวก็เป็นอีก อยาก overhaul มากกว่า

มีที่ A Motorsport ครับที่เหมือนจะ overhaul ให้ได้ แต่อยู่ระหว่างการเช็คอะไหล่ครับ
ไม่ทราบว่า BP5 ของคุณ Turin วิ่งไปกี่กม.แล้วครับ แล้วปกติขับโหดไหมครับ

จริงๆ ถ้าต้องเปลี่ยนหรือ overhaul เกียร์ ขอความรู้หน่อยครับว่าเอาเกียร์ธรรมดา 6 speed มาใส่จะยากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2019, 07:39:01 โดย OXYGEN2 »
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Turin

ไม่ทราบว่า BP5 ของคุณ Turin วิ่งไปกี่กม.แล้วครับ แล้วปกติขับโหดไหมครับ

จริงๆ ถ้าต้องเปลี่ยนหรือ overhaul เกียร์ ขอความรู้หน่อยครับว่าเอาเกียร์ธรรมดา 6 speed มาใส่จะยากไหมครับ
รถผมวิ่ง 150,000 ครับ ขับไม่โหด แต่เป็นเครื่องวางใหม่ ตอนวางวิ่งไปแล้ว 90,000 ไม่รู้ว่าเจ้าของเก่าที่ญี่ปุ่นขับยังไงเหมือนกันครับ .. แต่เท่าที่อ่านๆดูเหมือนเกียร์ BP5 จะเปราะอยู่พอควรครับ

ส่วนการเปลี่ยนเกียร์ไม่ทราบจริงๆครับ แต่คาดว่ารถใหม่ๆ ผมว่าการ swap เกียร์ออโต้>แมนน่วล ยากกว่าเดิมเพราะระบบต่างๆซับซ้อนชึ้นมาก

ออฟไลน์ argonkn

• Newbie
  • *
BL5ครับ เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นตอน เกียร์2->3

ตอนนั้นให้พี่เล็กoverhaulครับ ซื้อมามือ2ลูกนึงแล้วสลับใส้ใน
ผมได้รถมาตอน200,000โลพอดี มีอาการอยู่ตั้งแต่ซื้อแล้วผมมาซ่อมครับ

เหมือนจะเป็นที่แผ่นคลัชภายในกับเฟืองสึกครับ