ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามข้อมูลฟิล์ม 3M....huper optik...cardinal  (อ่าน 4988 ครั้ง)

ออฟไลน์ gazeclub

• Newbie
  • *
สอบถามข้อมูลฟิล์ม 3M....huper optik...cardinal
« เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 11:36:22 »
สอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ พอดีจะติดฟิล์มให้ crv มีงบหมื่นนิดๆ
เท่าที่หาข้อมูลก็มีไอเดียคร่าวๆ 3 ตัว

1. 3m บานหน้า c40 รอบคัน fxr20  สอบถามราคา 12,000
2. huper optik บานหน้า c30 รอบคัน c20  ได้โปร motor show 9,000
3. cardinal tuxedo plus บานหน้า 40 รอบคัน 60 ราคา 13,400

ตัว huper optik ปัจจุบันยังมีเรื่อง ghost อยู่มั้ยครับ หรือว่าแล้วแต่ช่างที่ติดตั้ง

ออฟไลน์ skisky

• Newbie
  • *
Re: สอบถามข้อมูลฟิล์ม 3M....huper optik...cardinal
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 15:55:40 »
C30 จะไม่มีโกส แต่ถ้า C20 ส่วนใหญ่จะโกสตรงขอบกระจก(แล้วแต่ฝีมือช่าง) ที่ผมสอบถามกับทาง V-kool มานะครับ

ปล.ผมก็ลังเลระหว่าง 1 หรือ 3 เหมือนกัน

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามข้อมูลฟิล์ม 3M....huper optik...cardinal
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 16:32:39 »
huper ผมติดใน Pulsar หน้า C30 รอบคัน C20

ghost บานหน้า ผมไม่เห็น / รอบคัน เจอขอบๆ ที่บานหลัง แต่ไม่ซีเรียสอะไรครับ

เรื่องการสะท้อน C20 สะท้อนระดับหนึ่ง แต่น้อยกว่า 3M FXR20 พอตัว เช่นเดียวกับบานหน้า สะท้อนกว่า ถ้าเทียบกับ 3M C50 แต่ดีกว่า ถ้าเทียบ 3M FXR35

จอดตากแดดจัดๆ ทิ้งไว้ แน่นอนว่า มันร้อนกว่า Crystalline แต่ก็เย็นกว่า 3M FXR เยอะครับ

โดยรวมก็พอใจแหละ กับ ราคาที่ถูกกว่าร่วม 2 เท่า น่ะครับ

ออฟไลน์ gazeclub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 16:50:49 »
huper ผมติดใน Pulsar หน้า C30 รอบคัน C20

ghost บานหน้า ผมไม่เห็น / รอบคัน เจอขอบๆ ที่บานหลัง แต่ไม่ซีเรียสอะไรครับ

เรื่องการสะท้อน C20 สะท้อนระดับหนึ่ง แต่น้อยกว่า 3M FXR20 พอตัว เช่นเดียวกับบานหน้า สะท้อนกว่า ถ้าเทียบกับ 3M C50 แต่ดีกว่า ถ้าเทียบ 3M FXR35

จอดตากแดดจัดๆ ทิ้งไว้ แน่นอนว่า มันร้อนกว่า Crystalline แต่ก็เย็นกว่า 3M FXR เยอะครับ

โดยรวมก็พอใจแหละ กับ ราคาที่ถูกกว่าร่วม 2 เท่า น่ะครับ
ติดมานานรึยังครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2019, 20:01:40 »
C40 ผมว่าใสสุด จะขาดความเป็นส่วนตัว

Tuxedo ไม่เคยใช้ เคยลังเลอยู่เหมือนกัน ผมว่าได้ความเป็นส่วนตัวดี

ปล
อยากให้บานหน้า และ 2 บานคู่หน้าแบบเดียวกัน สบายตาในการขับกว่าเยอะครับ
FXR20 กลางคืนไม่มีแสงต้องเพ่ง(คู่หน้า เวลามองกระจกข้างหรือจะจอดข้างทาง)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2019, 00:34:01 »
C40 ผมว่าใสสุด จะขาดความเป็นส่วนตัว

Tuxedo ไม่เคยใช้ เคยลังเลอยู่เหมือนกัน ผมว่าได้ความเป็นส่วนตัวดี

ปล
อยากให้บานหน้า และ 2 บานคู่หน้าแบบเดียวกัน สบายตาในการขับกว่าเยอะครับ
FXR20 กลางคืนไม่มีแสงต้องเพ่ง(คู่หน้า เวลามองกระจกข้างหรือจะจอดข้างทาง)

ถ้าตาม option แนะนำ Huper เพราะ เห็นด้วยที่บานหน้ากับบานข้าง ต่างกันไม่เยอะขับสบายกว่าครับ

ตัวที่เลือกบานหน้า 50% ข้างๆ 60% ราคาถือว่าดีเลย แต่เรื่องปัญหาเก่าไม่แน่ใจว่าแก้ไปหรือยังครับ

ตอนที่ผมเคยหาข้อมูลเหมือน Cardinal Tuxedo (ตัวธรรมดา) หรือ SolarFX ก็มีฟิล์ม 50% เหมือนกันครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 07:27:53 »

ติดมานานรึยังครับ

Huper ติดใน pulsar มาปีครึ่งละ

3M Crystalline ติดใน CRV จะเข้าปีที่ 8 แล้วครับ

ออฟไลน์ civic666

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 08:00:34 »
ใช้คาร์ดินัลตัวที่คุณว่าอยู่ครับ ขับสบายทั้งกลางวันกลางคืน แต่เวลาเข้าร่มยังใสไปนิด มองจาข้างนอก แอบเห็นอยู่ สู้อีกคันที่ติด3เอ็มตัวมีปรอท(ไม่แน่ใจว่าfx fxrกมชอบสับสน)ไม่ได้ มองในรถแทบไม่เห็น

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2019, 19:27:13 »
fxr ร้อนนะครับ ปีแรกดีแค่นั้น ผมทนไป 4 ปี ลอกทิ้งไป 3 คันไม่ไหว

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 18:45:17 »
ผมใช้ Huper มา4ปีกว่าๆละ ติดที่ศูนย์ รัชดา-รามอินทรา แทนของเดิมที่แถมมากับรถ. ใช้ดี ไม่มีปัญหาครับ ตอนที่ติดดู 3M crystal เทียบไว้ด้วย แต่ที่เอาHuper เพราะราคาล่วนๆ และก็ประกันนานดีครับ.

ออฟไลน์ กุญแจรีโมท

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2019, 20:10:54 »
3m คงต้อง crystalline  ลองหาข้อมูลดูคับ ผมใช้ฟิล์ม ecoblue รุ่น max uv กันรังสียูวี กันอินฟาเรดที่ทำให้รถเกิดความร้อนสะสมให้แต่แสงเข้ามาอย่างเดียวแต่ไม่ให้ความร้อนจากแสงเข้ามา   กันร้อนได้ดีเย็น สบายผิวไปเยอะเลย มีหลายรุ่นนะคับ ราคาในเกณฑ์เลย