ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้ใช้รถอย่าง Series4, C coupe เวลาจอดรถในห้าง/ในคอนโด เปิดประตูลงรถยากมั๊  (อ่าน 12625 ครั้ง)

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
ตามหัวข้อหนะครับ อยากรู้ว่าเวลาจอดรถในที่แคบๆตอนจะขึ้นลงรถ ยากลำบากประตูไปฟาดโดนผนังหรือรถข้างๆบ่อยมั๊ยครับ หรือมีเทคนิคยังไงในการจอดที่แคบๆบ้างครับ
อยากหามาขับซักคัน ปัจจุบันใช้ Fiesta จอดในแคบๆไม่เคยหวั่น แต่ถ้า Coupeประตูยาวๆไม่รู้จะเป็นไง ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
เคยขับ E coupe ก็มีปัญหาบ้าง ประตูยาว ใช้พื้นที่เปิดประตูมากกว่าปกติ เฉพาะที่จอดแคบๆ บางห้างหรือที่จอดตามปั๊มน้ำมันครับ + รถเตี้ย ทำให้เราต้องถีบตัวออกจากรถ ยากกว่ารถเก๋งครับ
แต่เน้นขับรถหล่อก็ไหวแหละครับ แต่เวลาจอดแคบๆ เวลาลงรถจะไม่ค่อยหล่อ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ _ben

• Newbie
  • *
รถยิ่งเตี้ย ประตูยิ่งยาว จอดที่แคบเข้าออกรถยากครับ
ยิ่งถ้ามีอาการปวดหลัง ปวดเข่า ลำบากเลยครับ  :'(

ออฟไลน์ arya

ผมไม่เคยใช้สองรุ่นนี้ แต่ใช้พวกรถสปอร์ต 2 ประตูคับ

ใช่คับ การขึ้นลง และการเปิดประตูลำบากกว่ารถทั่วไปแน่นอนคับ

เทคนิคช่วยเรื่องการเปิดประตู
1. เวลาจอดรถ จะจอดริมเสา ให้ประตูอยู่ฝั่งเสาที่แบ่งล็อคจอด เพื่อเปิดประตูได้กว้างขึ้น
2. หาบัตรเครดิตตัวช่วยต่างๆเพื่อได้จอดช่องพิเศษ เพราะพื้นที่จอดจะกว้างกว่าช่องทั่วไป
3. เลือกเวลาการใช้รถคับ ถ้าผมจะใช้รถสปอร์ต ก้อจะดูเวลาว่าไปช่วงนี้รถเยอะมั้ย หาที่จอดได้ง่ายมั้ย  ถ้าช่วงหนาแน่นก้อเอารถทั่วไปใช้แทนคับ

เทคนิคการลงจากรถ
1. มือขวาจับตรงบริเวณมือจับประตู มือซ้ายจับพวงมาลัย(บางทีข้างซ้ายไม่จำเป็นต้องใช้ก้อได้คับ ถ้าจับจังหวะได้) จังหวะช่วงเปิดประตู เราสามารถใช้แรงที่ประตูดีดออก ดึงตัวเราขึ้นมาจากเบาะ ได้เลยคับ เพราะ รถประเภทนี้ น้ำหนักประตูจะมากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ coolpix99

รถ coupe ประตูยาว
เปิดมุมเท่ากับรถสี่ประตูแต่ออกยากกว่าพอสมควรครับ
เวลาจอดรถถ้ามีซองว่างชิดเสาด้านประตูคนนั่งผมจะพยายามจอดให้ชิดเพื่อที่มีช่องว่างให้เปิดประตูออกได้
(ถ้ามีคนไปด้วยก็จะให้เกียรติออกก่อนเข้าซอง555)

เพิ่งมีลูกสองเดือนผมก็ยังใช้ ซีรี่ 4 อยู่บ้างนะครับ ให้ภรรยานั่งหลังดูลูกใน คาร์ซีท จะเข้าออกก็ช่วยกัน ไม่ลำบาก
แบบที่ผมคาดไว้ตอนแรกด้วยซ้ำ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ยากพอสมควรครับ ผมจอดในคอนโดปกติจะจอดข้างเสาเหมือนที่คอมเมนท์บนๆกล่าว

คอนโดผมจะจอดที่ชั้นสูงหน่อยและจอดอยู่ที่เดิมเป็นประจำทุกวัน เข้าและออกเวลาเดิมส่วนใหญ่จะไม่มีคนมาแย่งที่ครับ (ล๊อกนึงจอกได้สามคัน ผมจอดขวาสุด) คันกลางมักจะเป็นยาริส

ส่วนตัวผมขับขึ้นมาที่จอดคนเดียวครับ ถ้ามีมาด้วยหลายคนจะปล่อยลงด้านหน้าคอนโดจะไม่เป็นปัญหามาก (แต่ก็นานๆครั้งครับ ส่วนใหญ่ขับคนเดียว)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ eaton fuller

เบนซ์ถึงแก้ปัญหาระบบช่วยจอด ลงมาจากรถแล้วเข้าจอดเอง

ออฟไลน์ rocky55555

ออกยากกว่ารถปกตินิดหน่อยประตูมันยาว แต่ถ้าเป็นพวกรถสปอร์ตที่คานประตูสูงเท่าที่นั่ง ออกยากมาก ออกไม่ดีปีกเบาะล้มอีกตังหาก

ออฟไลน์ paulmoderndog

เท่าที่ใช้ e coupe อยู่ แล้วแต่ตึกเลยครับ บางตึกเสาอยู่ครึ่งหน้าของตัวรถ แต่รถ2ประตู ประตูมันอยู่เกือบตรงกลาง ทำให้บางทีก็สะดวกกว่าครับ
ส่วนตัว ปัจจัยที่ทำให้ไม้สะดวกคือความหนาของประตูครับ

ออฟไลน์ rokrok

ยากครับ

วิธีแก้คือ เลื่อนเบาะถอยหลังก่อนลง

กับอีกวิธีที่ใช้ทุกครั้งที่ขึ้นลงคือของ e92 ที่ขับอยู่ เวลาเรากดรีโมทเปิดรถ 2 ครั้ง กระจกประตูมันจะลดลงครึ่งนึงให้ อันนี้ดีมากๆ(4ก็น่าจะมีเหมือนกัน แต่เบ็นไม่น่ามี) พอปิดประตูมันก็เลื่อนกลับให้auto

พอกระจกเลื่อนลงแล้ว ลงจากรถง่ายกว่ารถเก๋งอีกครับ เพราะลงแล้วยืนตรงได้เลย เปิดแคบกว่ารถเก๋งยังลงง่ายๆ

ออฟไลน์ panjap

ก็ไม่ได้ยากอะไร แต่ต้องระวังหน่อยประตูมันยาว จริงๆ มันเข้าออกสะดวกกว่าด้วย เพราะประตูมันยาว 
ที่เป็นบ่อย คือ เวลาถอด belt แล้วมันไปกระแทกแผงประตูที่เป็นอลูมิเนียม ทำให้เป็นรอย  ก็ต้องระวัง ให้ เปิดประตูก่อน ค่อยถอด belt

ออฟไลน์ paulmerc

ถ้าที่จอดตึกออฟฟิส แคบครับ ส่วนใหญ่ถ้าไม่จับประตูรถเรากระแทกรถข้างๆแน่นอน

แต่ถ้าตามห้าง ส่วนใหญ่ช่องจอดกว้าง ไม่ค่อยมีปัญหา

วิธีแก้ของผมคือ เลื่อนเบาะไปด้านหลังให้ออกง่ายขึ้น ไม่ก็พยายามจอดช่องที่ฝั่งซ้ายติดเสา เราจะได้พื้นที่ฝั่งขวาไว้ลงให้กว้างขึ้น

แต่รถคูป ส่วนใหญ่ รปภ.จะอำนวยความสะดวกให้ครับ สบายๆ
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ Muvee

ได้เทคนิคหลากหลายจากทุกท่านเลย ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับที่เหลือก็ต้องตัดสินใจละ 420d หรือ c250coupe คิดไม่ตก5555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยากกว่ารถประตูสั้น

แต่มันก็มีวิธี คือ จอดเฉียงกับคันอื่น

คันอื่นจอดตรง ๆ เราก็เข้าเฉียง ๆ จะได้ระยะเปิดมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ IS2000

เคยใช้ C300 sedan แล้วเปลี่ยนมาเป็น C43 Coupe ครับ จอดที่เดียวกันขึ้นลงยากกว่าเดิมเล็กน้อยครับ เพราะที่ว่างเท่ากัน C300 ผมเปิดประตูได้ถึงล็อคที่ 2 ในขณะที่ C Coupe ได้แค่ล็อคแรก
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สำหรับผมไม่ครับ แต่ขึ้นลงลำบากนิดหน่อย เพราะรถมันเตี้ยลง และตัวผมใหญ่ต้องตะกายออกมา
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)