ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับหลอดไฟหน้า LED PHILIPS Ultinon Essential (H4)  (อ่าน 10993 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ มีใครใช้หลอดไฟรุ่นนี้บ้างครับ PHILIPS Ultinon Essential (H4)
พอดีจะเอาไปใส่กับ Vios (MY 2011) โคมรีเฟคเตอร์เดิมๆ อยากทราบว่า
ต้องปรับตั้งระดับไฟหน้าใหม่มั้ยครับ รถเดิมๆ ไม่เคยปรับแต่งอะไร

ที่สงสัยว่าต้องปรับตั้งระดับใหม่มั้ย เพราะว่าเดิมเคยใช้รถ City (MY 2015)
เคยไปซื้อหลอดไฟหน้า LED G8 ของจีนมา พอใส่ปุ๊บ ไฟแหงนขึ้นเยอะมากๆ
ต้องปรับลงมาเยอะมากๆพอสมควรเลย

เลยอยากทราบว่า หลอดไฟหน้าของ PHILIPS รุ่นนี้เป็นยังไงบ้าง ต้องปรับระดับใหม่มั้ย

ใครที่มีประสบการณ์กับหลอดไฟหน้า LED PHILIPS รุ่นไหนก็ได้ มาแชร์ความรู้ให้หน่อยครับ ^_^

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับหลอดไฟหน้า LED PHILIPS Ultinon Essential (H4)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 01:51:56 »
โคมแบบมัลติรีเฟล็กเตอร์ มันไม่ค่อยถูกชะตากับไฟ LED ซะด้วยสิ
Vios 07 เคยลอง H4 LED PHILIPS X-treme Ultinon 6000K 7,xxx บาท ฟุ้งกระจาย
ก่อนหน้าใช้ HID จีน ชุดละ 1000 พร้อมหมวก แสงยังคมกว่า
โคม Vios ยึดน๊อตล๊อคไว้ ปรับองศาไม่ได้
รุ่นใหม่ๆคงพัฒนาดีขึ้นแล้วล่ะ ต้องลองด้วยตัวเอง

morphling14

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับหลอดไฟหน้า LED PHILIPS Ultinon Essential (H4)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 02:05:57 »
ผมใช้ขั้ว H7 โคมรีเฟล็กซ์เตอร์ฟุ้งประมาณหนึ่งครับ
ความเข้มแสงพอกับหลอด X-Tream Vision 130%
และด้วยอุณภูมิแสง 6000K ไม่จับพื้นถนนเลยครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 21:56:35 »
ของผมใช้ตัวนี้ กับ D-max โคมลูกแก้วนะแต่ว่า

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 21:59:33 »
แสงที่ได้ก็ประมาณนี้ ผมชอบ LED ที่ไม่ทำให้โคมร้อนกับกินไฟน้อย

ออฟไลน์ Rocket_yuta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2019, 22:21:13 »
ถ้าต้องการเปลี่ยนเพื่อให้ไฟหน้าสว่างมากขึ้น และเน้นขับในเมืองก็ใช้ได้ครับ
ผมใช้หลอดไฟ PHILIPS LED H4 แต่ว่าเป็นรุ่นก่อนรุ่นในภาพครับ

ลำแสงเหมือนหลอดติดรถ ไม่ฟุ้งกระจาย แต่ว่าสว่างกว่ามากครับ
อีกทั้งความร้อนน้อย โคมไม่ร้อน ผมใช้มาประมาณปีกว่า ตอนนี้ถอดเก็บไว้
เพราะ ผมไม่ชอบไฟสูงของหลอด LED ครับ
ขณะที่ใช้ไฟสูง แสงไฟจะไม่มีความเข้มพอ รู้สึกเหมือนภาพที่เห็นจะดูลอยๆ ไม่ชัดเจนครับ
ความรู้สึกจะผิดกับไฟสูงของหลอดไส้ ที่เห็นชัดเจนและดูเป็นธรรมชาติกว่าครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2019, 13:19:24 »
ว่าจะถอดไฟสูงที่เป็น LED ออกแล้วใส่หลอดธรรมดาพอละ