ผู้เขียน หัวข้อ: จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....  (อ่าน 6651 ครั้ง)

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:11:22 »
คือตอนนี้ดิฉันกำลังจะซื้อรถเป็นของตนเอง

เท่าที่ดูไว้ ก็เป็น JAZZ ,YARIS ,CITY ,VIOS MC   4 รุ่นนี้ค่ะ โดยมีความต้องการดังนี้น๊ะค๊ะ

1. เดินทางไปทำงานวันละประมาณ 50 กิโลเมตร (ทำงานใน กทม.)
2. เหมาะกับบุคลิกค่ะ (ทำงานธนาคารฯ)
3. ใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัด 2 - 3 เดือนครั้ง (พายายไปเที่ยวค่ะ)
4. พายายไปหาหมอเดือนละ 1 ครั้ง
5. ขับไปทำงานคนเดียวเป็นหลัก มีผู้โดยสารไป สัปดาห์ละ 1 วัน (ไปซื้อของตาม Lotus bigc ฯ)
6. ประหยัดน้ำมันในระดับปานกลางค่ะ (11-14 ก.ม./ลิตร)
7. สมรรถนะในการวิ่งอยู่ในระดับปานกลางค่ะ
8. ราคาไม่เกิน 7 แสนค่ะ

แต่ใจชอบ YARIS ค่ะ ดูเล็กกะทัดรัดดี แต่กลัวยายอึดอัดเวลาเดินทางค่ะ

รบกวนเพื่อนสมาชิก แนะนำด้วยค่ะ ว่ารุ่นไหนน่าจะตอบสนองความต้ัองการได้ดีสุดค๊ะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• Hero Member
  • My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
Re: จะเลือกอะไรดี ระหว่าง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:13:16 »
ผู้หญิงที่ทำงานธนาคาร

ผมนึกถึง City คันแรกเลยครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:18:15 »
Yaris หรือ Jazz ครับ เหมาะแล้ว

คันเล็กๆ คล่องตัว เลี้ยวง่าย ถอยง่าย จอดง่าย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:18:50 »
คิดว่า JAZZ ครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:21:11 »
Jazz ครับ  ถ้าชอบความกระทัดรัด  และเบาะคู่หน้ากว้างไม่แพ้ตัวอื่นเลย

คุณยายนั่งสบายแน่นอนครับ  

แต่ปัญหาจะเริ่มมีก็ต่อเมื่อ มีคนต้องนั่งหลังบ่อยๆครับ  ความสะดวกสบาย จะสู้ซิตี้ไม่ได้

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:26:56 »
JAZZ ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:37:23 »
JAZZ หรือ CITY ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 21:55:38 »
ลองเข้าไปอ่าน ใน รวมรีวิว รถ B-Segment ของเราก่อนครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=category&id=63&Itemid=74

รีวิว Yaris กับ City ยังอยู่ในเว็บเก่าๆ อาจต้องรบกวนใช้ google เสริชหนะครับ
เราขอไม่ทำลิงค์ให้ เพราะว่า เว็บนี้กับเว็บเก่าที่ผมเคยทำงานมา เราเป็นอริกันครับ

เพราะว่าแต่ละคันในกลุ่มนี้ จะดีเด่นเด้งหรือดาวน์ด้อย ไม่หนีไปจากกันมากนักครับ

อ้อ ... อย่ามองแต่ Toyota กับ Honda ครับ มองยี่ห้ออื่นด้วย นะครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 22:18:58 »
จากตัวเลือกผมให้ Jazz แต่ติดที่บอกว่าชอบ Yaris ก็ Yaris ก็ได้นะครับ ถ้าชอบ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 22:40:17 »
ยาริส ไม่แคบนะครับ

ทัศนวิสัย โปร่งกว่า วิออสอีก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 00:24:52 »
ยาริส ไม่แคบนะครับ

ทัศนวิสัย โปร่งกว่า วิออสอีก
แต่ว่ากระด้างสุดครับ กลัวคุณยายไม่ชอบ ซิตี้นุ่มกว่าเยอะ และเหมาะกับคนทำงานธนาคารอย่างที่ข้างบนว่าครับ

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:23:57 »
จากตัวเลือก 4 ตัว เพื่อนผมทำงานธนาคารเหมือนกัน ใช้ JAZZ ดูแล้วเข้าตาดีครับ เชียร์ JAZZ

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:33:13 »
ผมขอตอบบ้่างในฐานะที่ผมมีรถที่ เจ้่าของกระทู้ บอกเป็นตัวเลือกไว้ถึง 2 คัน

คือทั้ง Jazz และ Yaris  เพราะฉะนั้นน่าจะเปรียบเทียบกันได้ง่าย

-ถ้าให้ขับชิวๆสนุึกๆผมเลือกยาริส ไม่รู้สิผมว่ามันมุดมันกว่าแจ็สนะ(ถึงเอาจริงๆจะวิ่งสู้ไม่ได้ก็เถอะแต่ชอบตอนมุด)
-ถ้าใช้ขับเอาแบบสบายๆเน้นไปที่ครอบครัวด้วยJazz ดีกว่าครับ

-ยาริส/แจ็ส ถ้าขับเองผมไม่ซีเรียสแม้แจ็สจะเบียดนิสๆ แต่ถ้านั่งข้างหลัง ผมว่าแจ็สสบายกว่าแน่ๆ
-เรื่องการกินน้ำมันผมไม่ทราบผมติดแก็สตั้งแต่ออกมาสดๆซิงๆ คะด้านประหยัดผมให้เท่ากันเลย

-ฟิลลิ่งการขับถ้าสมมติเจ้าของกระทู้ชอบขับรถเร็ว ผมว่าช่วงล่างทั้ง 2 รุ่นนี้ดีพอๆกัน คือมีทั้งดีและแย่พอๆกัน
-ฟิลลิ่งเครื่องยนต์อันนี้ถ้าใช้เบนซินเป็นอย่างไรไม่้รู้แต่ แก็ส จูนกินเท่าๆกันแจ็สวิ่งดีกว่าครับ รอบปลายเห็นได้ชัด และมี ลูกเล่นตรงพวงมาลัยด้วย

-สรุป แล้วแต่ชอบเลยครับ 555+ ก็บอกเฉยๆ เพราะปกติขับเจ้า 2 คันนี้ทุกๆวันครับ รับส่งผ้าแล้วแต่คันไหนจะอยู่แต่ขับทุกวันจริงๆ

ปล.แต่ผมเทใจให้แจ็สมากกว่านะ ไม่ใช่ว่ายาริสไม่ดี แต่พื้นที่สัมภาระัมันน้อยจริงๆนะคุณ ยิ่งใช้งานส่งผ้าแบบผมด้วยนะ หึหึ

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:13:10 »
จากข้อกำหนดข้างต้น เลือก City ครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 07:13:06 »
ผมแนะนำแจ้สครับ ส่วนเพิ่มตัวเลือกเจ้ามาร์ชก็ไม่เลวนะ รถระดับนี้ถ้าบริโภค11-14กม/ลิตรก็ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 08:52:24 »
ถ้าเลือกรถเผื่อออก ตจว ด้วยแนะนำ City ครับ

:D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:01:10 »
ตอนนี้ชอบ swilf สวยดีครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:09:41 »
ไปลองขับให้ครบทุกรุ่นเลยครับ ตามลำดับ และลองนั่ง ทุกตำแหน่งที่นั่งของทุกรุ่นด้วยนะครับ
เพราะเชื่อว่าคงไม่ได้ขับเองตลอด อาจจะชอบนั่งบ้าง  ;D ลองดูตามลำดับที่เรียงไว้ดังนี้ครับ

1 VIOS
       2 CITY
       3 MAZDA 2 (4DR+5DR)
       4 YARIS
       5 JAZZ

แต่ถ้า มีเวลา ก็ลองใส่ AVEO เป็นอีกคัวเลือก
       หรือ รอได้กับ FIESTA จัดไปเป็นอีกตัวเลือกก็ดีนะครับ
       และอย่าลืม SUZUKI SWIFT ด้วย

ลองให้หมดครับ แล้วคุณจะรู้ ว่าคุณเหมาะกับรถคันไหนกันแน่

ในตัวเลือกนี้ ที่อเนกประสงค์ที่สุดคือ แจ้ส เพราะสามารถพับเบาะ ได้แบบแบนราบ และขนของได้เยอะที่สุด
เพื่อผมเคยขนมอเตอร์ไชค์ใส่รถมาแล้วไอ้คันที่ถูกกากบาทบนรูปทางซ้ายมือน่ะครับ (แต่ต้องถอดล้อมอเตอร์ไซค์นะ)
แต่ถ้าคุณเป็นผู้หญิงที่มีของกระจุ๊กกระจิ๊กเยอะๆ + กับบ้าหอบฟาง ให้ลองเน้นไปที่รถ เก๋ง 4 ประตูดูครับ
MAZDA2 CITY VIOS ตามลำดับของความจุของกระโปรงท้าย คร่าวๆ ครับ ที่หรือ ลองขับ ลองนั่ง ตามที่บอกนะครับ
จะได้ไม่เสียดายภายหลังครับ ส่วนเรื่องสมรรถนะ ผมคงไม่เน้นมากครับให้ท่านผู้อื่นตอบ หรือไม่ก็ไปอ่านริวิวที่พี่จิมมี่ทำไว้แล้วกันครับ

ปล.อารมณ์ของผู้หญิงเอาแน่เอานอนไม่ได้ เหตุผลดี + คุณประโยชน์มากมาย อาจจะไม่เท่าแค่ความชอบเพียงนิดเดียว
     เปรยไว้ที่ YARIS แต่ต้นแล้ว คงไม่แคล้วกันแน่ อิอิ :)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 09:16:18 »
อ้อ เสริมอีกอย่างครับ เลือกรถที่ตัวเองชอบเป็นอับดับ 1 ดีกว่าครับ

เพราะว่าถ้าเกิดซื้อตามแรงเชียร์ละก็ จะมาเสียดายทีหลังนะครับ

แบบว่า " เฮ้อ รู้งี้ซื้อ...ดีกว่า "

เอาที่ตัวเองชอบที่สุดครับ มันจะได้อยู่กับเรานานๆๆ ...

;)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 10:51:21 »
Honda Jazz ครับ ภายนอกอาจไม่เหมาะเท่าไร แต่ภายในโล่งมากกกครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 11:02:58 »
อ้อ เสริมอีกอย่างครับ เลือกรถที่ตัวเองชอบเป็นอับดับ 1 ดีกว่าครับ

เพราะว่าถ้าเกิดซื้อตามแรงเชียร์ละก็ จะมาเสียดายทีหลังนะครับ

แบบว่า " เฮ้อ รู้งี้ซื้อ...ดีกว่า "

เอาที่ตัวเองชอบที่สุดครับ มันจะได้อยู่กับเรานานๆๆ ...

;)
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:43:34 »
ตามตัวเลือกที่ให้มา และความต้องการที่เขียนไว้..

ผมว่า JAZZ เหมาะสุด ตามด้วย YARIS

หลังคาของรถแฮ็ตแบ็ค ให้ความสูงและโปร่งกว่า รถซีดานครับ

มันจึงน่าจะเหมาะกับความต้องการมากกว่า

สุดท้ายเลือกที่ท่านเองชอบที่สุดครับ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 16:26:24 »
ทำงานธนาคาร ผมกลับมองว่าเป็น Vios ที่จะเข้ากับบุคลิกนะ  :)

เหมือนไม่ค่อยมีอะไรดีเด่นเมื่อเทียบกับรุ่นอื่น แต่ก็ให้ความรู้สึกที่อบอุ่นและมั่นคงในระยะยาว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ CaTtY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 19:15:05 »
ขอบคุณทุกๆท่านค่ะ