ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบ volvo-lexus  (อ่าน 9920 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
ช่วยเปรียบเทียบ volvo-lexus
« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 13:32:36 »
ระหว่าง 2 แบรด์นี้ ในรุ่นที่เทียบเท่ากัน
1 ชื่อเสียงแบรนด์
2 ภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ
3 สมรรถนะ
4 ราคา ความคุ้มค่า
5 ข้อเปรียบเทียบอื่นๆ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบ volvo-lexus
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 14:54:17 »
1 ชื่อเสียงวอลโว่แต่ก่อนดีนะครับ แต่สมัยนี้ผมว่า เล็กซัสดูจะได้เปรียบกว่ามาก
2 ความน่าเชื้อถือแง่ไหนครับ ถ้าด้านบริการหลังการขายผมว่าเล็กซัส
3 สมรรถนะนี่ เด่นกันคนละเรื่องครับ วอลโว่ระบบความปลอดภัยดี แต่เรื่องสมรรถนะการขับขี่ ช่วงล่าง การเก็บเสียงผมให้เล็กซัส
4 วอลโว่ราคาคุ้มค่ากว่าชัดๆครับ
5 ตอนซื้อผมไปลอง rx300 กับ xc60 สุดท้ายได้ xc60 มาครับ

แต่ใจจริงผมก็ชอบเล็กซัสนะ แต่พอดีวอลโว่มีตัวนี้เป็น PHEV ซึ่งผมอยากลองเล่นดูเลยมาทางนี้ก่อนครับ ถ้าที่บ้านอยากได้ตอนนี้ผมว่าวอลโว่รถดีแต่มีปัญหาเรื่องศูนย์บริกา ถ้าหากอยากสบายใจไปเล็กซัสดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออนไลน์ Odrecranon

Re: ช่วยเปรียบเทียบ volvo-lexus
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 15:02:27 »
1.Brand ผมว่า Lexus เหนือกว่าครับ เวลามี reviews ส่วนมากจะเทียบ Rivals Mercedes BMW Audi ตามมาด้วย Jaguar Lexus ตามมาด้วย Volvo ในไทย ผมว่า Mercedes ดูสูงสุดในกลุ่มนี้

2. ภาพลักษณ์ ผมว่าพอ ๆ กัน ความน่าเชื่อถือ Lexus ดีกว่า

3. สมรรถนะ ผมว่า เครื่องใกล้กันพอ ๆ กันคือ ตัวเลขเหมือนจะแรง แต่ไม่แรงเท่า Mercedes BMW หรือ Audi การขับขี่ผมว่าพอ ๆ กัน พวงมาลัย ช่วงล่าง comfort มี Body Roll มากกว่า BMW เวลาเทียบกัน ไม่ค่อยมีใครเอา Volvo Lexus เป็น Benchmark ในด้าน Dynamic ขับขี่

4. ความคุ้มค่า Volvo เด่นกว่ามาก ๆ เทียบ Options วัสดุ ส่วนลด

5. ส่วนตัวผมชอบ Design Lexus gen ก่อนหน้ามากกว่า Gen นี้เส้นมันเยอะไป ผมชอบเรียบง่ายแบบ Volvo Audi
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2019, 16:40:22 โดย Odrecranon »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 16:50:13 »
Lexus >> แพง นุ่ม สบาย เงียบ เซอร์วิสดี ไว้ใจได้ ขับแล้วเหมือนป๋า

Volvo >> ราคาดี ขับดี แรง ออฟชั่นดีเลิศ ปลอดภัย ขับแล้วดูเท่ดูอินดี้

จุดยืนของแบรนด์มันคนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 19:12:15 »
- ให้พอๆกันครับ

- ด้านภาพลักษณ์/ความน่าเชื่อถือของคนขับ ผมให้พอๆกันครับ
- ความน่าเชื่อถือด้านศูนย์บริการผมให้ Lexus

3 สมรรถนะ
- Lexus เป็นรถที่ขับสบายนั่งสบายครับ ส่วน Volvo ผมยังไม่เคยลองครับ

- Volvo ดูคุ้มค่ากับราคากว่าครับ เพราะให้ออปชั่นมามากกว่า

- ใช้รถน้อยหรือไม่เกิน 5-6 ปี ผมเลือก Volvo
- ใช้รถเยอะหรือใช้ประมาณ 7-10 ปีขึ้นไป ผมเลือก Lexus
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2019, 19:25:20 โดย BN` »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 20:21:32 »
ความน่าเชื่อถือเรื่องความอุ่นใจในความปลอดภัย Volvoคือnumber1

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2019, 21:28:00 »
ระหว่าง 2 แบรด์นี้ ในรุ่นที่เทียบเท่ากัน
3 สมรรถนะ

1. มองว่า volvo เพราะเป็นยุโรป คนไทย perceive ยุโรปดีกว่าญ่ปุ่น
2. พอๆกัน
3. ส่วนตัวเอนไปทาง lexus ในหลายๆด้าน
4. volvo คุ้มกว่า ราคาถูกกว่า ตอนขายราคาตกพอๆกัน ในด้านราคา // การใช้งานมองว่า lexus ออกแบบมาได้ตรงกับคนเอเชียมากกว่า ถ้าไม่ติดว่า infotainment หรือ ergonomic มันไม่สวย ไม่ดี
5. reliability lexus ดีกว่าแน่ๆ อย่างน้อยมันก็คือ toyota ซ่อมง่ายกว่า เสียน้อยกว่า

ส่วนตัวเลือกที่ชอบครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 05:04:12 »
เท่าที่มีทั้ง2brand ผมว่ามันพอๆกันนะครับ

ความคุ้มค่า ถ้าขับไม่เกิน5ปี Volvo
ถ้าขับ้้้กิน5ปี Lexus.

ปล. ที่บ้านเปลี่ยนจาก Volvo. ไป Lexus ละครับ

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 08:02:30 »
ถ้าเวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆ คุณอยากจะนั่งอยู่ในคันไหน?
ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่อยากอยู่ในรถญี่ปุ่น
กรณีนี้ volvo เป็นตัวเลือกดีสุด

lexus จ่ายแพงๆตอนแรก แต่ดูแลรักษาถูก
volvo จ่ายถูกตอนแรก แต่ดูแลรักษาแพงๆ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 10:39:03 »
ถ้าเวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆ คุณอยากจะนั่งอยู่ในคันไหน?
ผมคนหนึ่งล่ะที่ไม่อยากอยู่ในรถญี่ปุ่น
กรณีนี้ volvo เป็นตัวเลือกดีสุด

lexus จ่ายแพงๆตอนแรก แต่ดูแลรักษาถูก
volvo จ่ายถูกตอนแรก แต่ดูแลรักษาแพงๆ

เข้าศูนย์ไม่ถูกนะครับ ใช้ rx กับ 3series เทียบกัน rx แพงกว่าหลายหมื่นอยู่ต่อปี เข้าใจว่ารถคนละคลาสกันแต่ is เป็นไฮบริดเอามาเทียบคงแพงกว่าเข้าไปอีก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 13:03:16 »
   - ผมเห็น Lexus กับ Volvo พร้อมๆ กัน สมัยผมเป็นเด็ก ชื่อเสียงผมว่าไม่ต่างกัน อยู่ที่สังคมที่พบเจอมา จะเอียงไปทางไหนมากกว่ากัน
   - ความน่าเชื่อถือ นับตั้งแต่ข้อ 1. จนมาถึงปัจจุบัน ผมให้ Lexus ครับ เพราะปัญหาและการดูแลปัญหา และ ภาพลักษณ์ ดีกว่า
3 สมรรถนะ
   - สมรระถนะ ถ้าแยกออกจากเรื่องเทคโนโลยีนะ เอาแค่การขับขี่และเครื่องยนต์ ผมให้ Lexus เหนือกว่าพอสมควร ในกลุ่มรถยนต์นะ ถ้าเป็นรถบรรทุกผมจะให้ Volvo เหนือกว่า
   - ราคา ความคุ้มค่า วัดกันคันต่อคัน ให้ Volvo คุ้มค่า คุ้มราคากว่า (ถ้ายังไม่สนใจเรื่องอื่นนะ)
   - ถ้า Lexus ทำราคา seg ต่อ seg ให้พอๆ กับ volvo นะ จะน่าซื้อกว่านี้เยอะเลย

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2019, 13:59:37 »
ดาวอังคาร กับ ลูกศร
ถ้าเทียบแต่ขนาดกิจการจากชื่อที่ใช้หากิน

ดาวอังคาร ผลิต รถเก๋ง รถบรรทุก รถก่อสร้าง
สูงสุดคือ เครื่องยนต์ไอพ่น แบบเดียวกับ สามแฉก นางฟ้า
และผลิตเครื่องไอพ่นประจำการในเครื่องบินขับไล่ซาบ ความเร็วเหนือเสียง

นอกจากนี้ยังผลิต ระบบจรวดนำวิถี
ส่วนทางราชวงศ์สวีเดนเบื่อการบริหารแบบฟอร์ด
จึงขายกิจการให้จีนแดง คือ กิจการรถเก๋ง

ปีกอินทรี เพิ่งทำไอพ่นขนาดเล็กใส่เครื่องบินโดยสารเล็กรุ่นแรก
สานฝันของประธาน โซอิจิโร่ ฮอนดะ ได้สำเร็จ

ลูกศร บ.ลูกของสามห่วง ผลิตรถยนต์ รถบรรทุก รถก่อสร้าง
สูงสุงคือ เรือเร็ว เรือยอร์ช
ไม่ถึงขั้นเรือฟรีเกท เรือพิฆาต เรือบรรทุกเครื่องบิน รถถัง แบบสามเพชร

พัฒนา ชิป ตัวต้านทาน เกรดกองทัพ ออกแบบผลิตที่ยุ่นเท่านั้น

ภาพลักษณ์

ดาวอังคาร เป็นเจ้าแรกในโลกที่คิดค้น

เข็มขัดนิรภัยสามจุด โดยไม่เก็บค่าลิขสิทธิ์

ยอมให้ออกแบบ พัฒนา นำไปใช้ ได้โดยเสรี เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้รถยนต์
มนุษยชาติจึงใช้เข็มขัดนิรภัยสามจุด แบบมีรอกดึงกลับอัตโนมัติเหมือนกันหมดในรถ

ส่วนตัวถังโมโนค๊อค ฝรั่งเศสเป็นรายแรกที่พัฒนาสำเร็จ และแบ่งหลักการออกแบบให้ใช้
รถยนต์จึงไม่มีคัสซีแยกจากตัวถังเหมือนแต่ก่อน พร้อมระบบขับหน้าที่ดีที่สุดในโลก

จากนั้นดาวอังคารนำระบบโมโนค๊อกมาพัฒนาต่อ จนมีชื่อเสียงเรื่องความปลอดภัย
เนื่องจากรถสวีเดนสมัยก่อน จะใช้เหล็กจากภูเขาในสวีเดน ซึ่งมีคุณภาพดีที่สุดในโลก
ทำให้รถสวีเดนแข็งแรงทนทานที่สุด โดยซาบได้รางวัลด้านความปลอดภัยไม่แพ้ดาวอังคาร

ปัจจุบัน ดาวอังคารพัฒนาระบบเอนเบาะแบบมีสลักนิรภัย ทำงานทันทีเมื่อเซ็นเซอร์สั่ง
โดยพนังพิงจะมีสลักยึดที่ปานพับ ทำให้เบาะคงตัวแม้มีแรงกระทำจากด้านหน้ามหาศาล
ทำให้ลำตัวคนนั่งไม่ลอยออกนอกเบาะ ลดการบาดเจ็บของกระดูกสันหลัง ก้นกบ คอ

ดังที่กล่าวมานี้ มาจากแนวทางรักษาความปลอดภัยของชาวสวีดิชว่า

ป้องกัน ดีกว่า แก้ไข

มาตรฐานการดับเพลิงที่ดีที่สุดในโลกมาจากสวีเดน แต่ตำรวจดับเพลิงสวีเดนในเมืองใหญ่
มีรถกระเช้าน้อยมาก เมื่อเทียบกับบางประเทศ นั่นเพราะ
การป้องกันไม่ให้เกิดเพลิงไหม้ สำคัญกว่าการดับไฟ และการออกแบบผังเมือง อาคารที่ถูกต้อง
ช่วยดับไฟได้ง่าย จากตัวอาคาร เพราะกระเช้ามีข้อจำกัดมาก ได้เนื้องานน้อย

ลูกศร ต้องการให้คนคิดว่าเป็นคนละยี่ห้อ แต่ไม่ค่อยสำเร็จ
เพราะรุ่นแรก เอาสามห่วงขายในยุ่น มาเปลี่ยนตราดื้อๆ อะไหล่ตัวเดียวกัน
คนรู้เรื่องชอบกันมาก ส่วนพวกชอบไม่เหมือนชาวบ้านหาว่า กาแซมขนหงส์

ส่วนเซ็นจูรี่ ส่งออกแค่บางที่ เช่น ฮ่องกง คนตัวเล็กใช้แล้วชอบมาก
หรูหรา คล่องตัว จอดรถง่าย แข็งแรง ไม่จุกจิก ราคาไม่แพงคุ้มตังค์
พอมีรถเก่าประมูลออกไปนอก คนซื้อไปใช้ติดใจกันมาก
รุ่นสามวี12 1gz 6at เก็บสะสมได้เลย รุ่นสี่ไม่ใส่มาแล้ว เน้นรักษ์โลก

โถ ทีนางฟ้าโก่งตูด ออกแบบแค่ตัวถัง ทำช้ามากเลื่อนนัดอีก หมุนเงินไม่ทัน
เครื่องเกียร์เมกัน ช่วงล่างเศส ไม่ยักว่าขาดเอกลักษณ์ วัดแต่กระดองมาเกทับ
เครื่องทำเองไม่นานก็เลิกเพราะไม่มีเงินพัฒนา ปีกบินที่อยู่ด้วยก็ขายไม่ดี

พอสามห่วงไปขอซื้อยกยวง ก็เล่นตัว ชูคอสูงส่ง นี่คือเหตุผลหนึ่งที่ยุ่นฮึดขึ้นมา
พอเยไปขอแบ่งซื้อ ขายได้ต่อรองได้ จะให้คิดยังไง นอกจากที่ฮ่องกง
กับคนนิยมรถนอกในยุ่นแล้ว พวกที่อืมก็ใช้รถยุ่น เย แทน ทนกว่า จุกจิกน้อยกว่า
แขกอินเดีย ยังไม่ค่อยนิยมใช้ ไม่งั้นไม่เสร็จแขกในตอนนี้หรอก

สมรรถนะ พอกันในราคาไล่กัน ตั้งรถมาคนละแนว
เทียบขับหน้าเหมือนกัน
ขับหลังดาวอังคารเลิกทำแล้ว
ขับสี่กระเทย คงต้องลองเป็นรุ่นๆไป แต่สู้ดาวลูกไก่ไม่ได้ทั้งคู่

ราคา
ดาวอังคาร ได้ภาษีพิเศษ
ลูกศร ภาษีนำเข้าเสียเต็ม
ขายต่อทั้งคู่ขาดทุนหนักพอกัน รถสวยจัดราคาไม่แรง หาคนรับต่อไม่ยากทั้งคู่
แต่อะไหล่เทียบ ลูกศรมีน้อยกว่ามาก รื้อทำเบิกห้างดาวอังคารถูกกว่า

คุ้มไม่คุ้ม อยู่ที่คนเล่น ถ้าไม่มีอู่นอกเข้าศูนย์อย่างเดียว ลูกศรปลอดภัยกว่า

ข้อเสนอแนะ เล่นประกอบใน ขายดี อะไหล่เกลื่อนดีกว่า ซื้อง่าย ขายคล่อง
เก่าไปมีคนรับ ไม่ต้องมากลุ้มตอนเสีย เปลี่ยนยกชุด อะไหล่เก่ามีน้อย แพงกว่ารถตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2019, 14:23:22 โดย bahamu »

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2019, 10:14:58 »
1 ชื่อเสียงแบรนด์ >> ผมให้ Volvo ดังกว่านิดนึงครับ เกิดมาก่อน มีชื่อเสียงมาก่อน มีรุ่นให้จดจำเยอะ
2 ภาพลักษณ์ ความน่าเชื่อถือ >> สูสีครับ ส่วนตัวผผมให้ Lexus มากกว่านิดๆ
3 สมรรถนะ >> อันนี้ Volvo กินเป็นบางรุ่นครับ แรงๆทั้งนั้นเลย แต่บางรุ่นก็ Lexus น่าจะเหนือกว่าครับ
4 ราคา ความคุ้มค่า >> ความคุ้มคนเราไม่เท่ากันนี่สิ ราคา Lexus แพงเพราะนำเข้า แต่ทนทานสไตล์ Toyota ด้วยราคารุ่นต่อรุ่น Volvo น่าจะคุ้มกว่าครับ
5 ข้อเปรียบเทียบอื่นๆ >> ถ้าอยากได้ความปลอดภัย หรูหรา ไป Volvo / ชอบความไม่จุกจิกแบบ Toyota แต่อยากหรูหราและขับดี มา Lexus แล้วต่อราคาเยอะๆครับ  :D