ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรคกระพริบ  (อ่าน 7776 ครั้ง)

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
ไฟเบรคกระพริบ
« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 19:23:07 »
คือขับรถตามทางมาปกติ  แล้วมีกระบะหรือเก๋งติดไฟเบรคกระพริบ  แซงหรือเปลี่ยนเลนส์มาอยู่ด้านหน้า
เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทำยังไงกันบ้างครับ
ตอนนี้ยังสามารถถ่ายรูปหรือส่งคลิปให้กรมขนส่งได้อยู่หรือปล่าวครับ?

ผมรู้สึกรำคาญมากๆ  เพราะไม่สามารถคาดเดาได้ว่าเค้าเบรคยังไง
เสี่ยงต่อการชนท้ายมากๆๆ :-\

ออฟไลน์ บิสกิต

• Newbie
  • *
Re: ไฟเบรคกระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 19:32:52 »
ผมส่งให้ขนส่งนะครับ ได้เลขที่รับเรื่องมาแต่ไม่มีความคืบหน้าอะไรเลย เอาเลขไปเช็คในเว็บก็ไม่ขึ้น

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 19:41:30 »
ผมส่งให้ขนส่งนะครับ ได้เลขที่รับเรื่องมาแต่ไม่มีความคืบหน้าอะไรเลย เอาเลขไปเช็คในเว็บก็ไม่ขึ้น

คล้ายๆกับผมร้องเรียนเรื่องต่างๆในกทม.เลยครับ ส่งไปได้เลขเเต่ก็เห็นยังค้างอยู่อย่างนั้น

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 20:08:58 »
แซงแบบเบียดๆ ออกซ้ายแล้วขับชิดเส้นให้มากสุดจะไม่ข้ามเล่นไปกวนเขา แต่เราก็อยู่ในเลนเรา แต่ขับชิดเส้น ให้เขารู้ว่าไม่พอใจนิดๆ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 20:43:10 »
เป็นผมถ่ายวีดีโอแจ้งขนส่ง ได้ผลไหมไม่รู้ แต่อย่างน้อยเราก็ได้ทำ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2019, 22:56:01 »
ผมเคยเจอกระบะไฟกระพริบ สลับกัน 2 ข้าง หนักเลย เกือบเบรกไม่ทัน เลยจัดการส่งคลิปให้กรมขนส่ง ไปทาง FB Page ครับ

อันนี้ถามนิดนึงครับ พอดีมีพี่ที่สนิทกัน แกใส่ไฟเบรคกระพริบเฉพาะไฟเบรกที่สปอยเลอร์ท้าย (ไฟเบรกดวงที่ 3) ส่วนที่โคมไฟท้ายก็ติดตามปกติ อย่างนี้ถือว่าผิดกฎหมายมั้ยครับ ผมรู้สึกว่า พอดวงอื่นๆติดค้าง แต่ดวงบนสุดกระพริบ มันทำให้เราสังเกตได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 08:58:45 »
ผมเฉยๆ นะครับ ผมว่าดีกว่าไฟม่วงๆ ฟ้าๆ

พูดถึงว่าไม่ต้องสนใจว่ารถแต่ง รถซิ่ง หรืออะไร

ผมมองว่าเป็นไฟแบบไฟ F1 ที่มันจะมีดวงเดียวตรงชายล่างกันชนท้าย แล้วเวลาเบรคกระพริบเป็นจังหวะ

ผมว่ามันเป็นจุดสนใจ(ไม่ได้หมายถึงความเท่ห์นะ) แบบว่า เวลาเบรคแล้วกระพริบ มันจะให้ความรู้ว่า คันที่ตามท้ายมาสนใจ(ไม่ได้เรื่องเท่ห์ แต่เป็นเรื่องสมาธิ) และระวัดระวังมากขึ้น ครับ

รถผมไม่มีไฟเบรคกระพริบนะ เวลาผมขับทางไกล แล้วจังหวะต้องเบรค แล้วมีรถคันหลังตามมาด้วยความเร็ว ผมก็จะเหยียบเบรคเป็นจังหวะๆ ให้ไฟเบรคมันติดดับ ติดดับ เพื่อให้คันหลังสังเกตุเห็นว่าไฟเบรค ไม่ใช่ไฟท้าย

เคยเจอไหมว่า รถบางคันไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 และไฟเบรคเป็นหลอดใส้ มันไม่สว่างเอาซะเลย แล้วไฟเบรค กับ ไฟหรี่ท้าย มันแทบแยกกันไม่ออกเลย

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 09:36:52 »
ผมเฉยๆ นะครับ ผมว่าดีกว่าไฟม่วงๆ ฟ้าๆ

พูดถึงว่าไม่ต้องสนใจว่ารถแต่ง รถซิ่ง หรืออะไร

ผมมองว่าเป็นไฟแบบไฟ F1 ที่มันจะมีดวงเดียวตรงชายล่างกันชนท้าย แล้วเวลาเบรคกระพริบเป็นจังหวะ

ผมว่ามันเป็นจุดสนใจ(ไม่ได้หมายถึงความเท่ห์นะ) แบบว่า เวลาเบรคแล้วกระพริบ มันจะให้ความรู้ว่า คันที่ตามท้ายมาสนใจ(ไม่ได้เรื่องเท่ห์ แต่เป็นเรื่องสมาธิ) และระวัดระวังมากขึ้น ครับ

รถผมไม่มีไฟเบรคกระพริบนะ เวลาผมขับทางไกล แล้วจังหวะต้องเบรค แล้วมีรถคันหลังตามมาด้วยความเร็ว ผมก็จะเหยียบเบรคเป็นจังหวะๆ ให้ไฟเบรคมันติดดับ ติดดับ เพื่อให้คันหลังสังเกตุเห็นว่าไฟเบรค ไม่ใช่ไฟท้าย

เคยเจอไหมว่า รถบางคันไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 และไฟเบรคเป็นหลอดใส้ มันไม่สว่างเอาซะเลย แล้วไฟเบรค กับ ไฟหรี่ท้าย มันแทบแยกกันไม่ออกเลย
วิ่งทางไกลมันก็พอจะมีประโยชน์อยู่บ้าง แต่ลองมาเจอถนนรถขยับๆติดๆสิครับ ปวดประสาทมากครับ แถมบางคันไม่ได้ทำเฉพาะดวงที่สาม แต่ทำหมดสามดวง

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 11:04:10 »
ถ้าเจออยู่ข้างหน้า ในกรุงเทพตอนรถติดๆ ผมยอมวิ่งลงไหล่ทางแซงหรือให้รถคันหลังไปก่อนเลยครับ เจอกระพริบใกล้ๆปวดตาโคตรๆ

ออฟไลน์ intania68

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 12:55:53 »
คือพวกที่เปล่่ยนเป็นไฟกระพริบแบบนี้ส่วนใหญ่มักจะใช้ หลอด LED ของถูกๆ ที่มีข้อเสียคือ
1.  มักจะเป็นพวกแบบ Chip เดียวหรือหลาย chip ก็ตามแต่หันออกด้านหลังอย่างเดียวเมื่อมาใส่กับ เลนส์ไฟท้ายที่ออกแบบมาให้ใช้กับหลอดใส้ธรรมดา ก็จะทำให้ มันสว่างมากแต่เป็นจุดเล็กๆ นิดเดียวตรงกลางเลนส์ไม่สว่างทั่วๆ กันไปสม่ำเสมอกันทั้งเลนส์ ทำให้ แสบตามาก ทั้งยังกระพริบอีก  หากใช้หลอดที่ดีขิ้นมาหน่อยก็จะมี หลาย Chip หันออกรอบตัว 360 องศา แล้วมี Chip เดียวหันออกด้านนอก(ก็คือด้านหลังรถตรงๆ) อันนี้จะดีขึ้นหน่อย

2.  หลอดถูกๆพวกนี้ ตอนกลางคืนใตรถที่ออกแบบมาให้หลอดไฟท้ายกับหลอดไฟเบรคใช้หลอดเดียวกันแต่แยกสองไส้ แม้ตอนที่ไม่ได้เบรคเหมือนดูว่าจะไม่กระพริบ แต่จริงๆแล้วก็กระพริบ ด้วยวงจร PWM ด้วยความถึ่ประมาณ 40-60 Hz เพื่อให้ดูเหมือนสว่างน้อยลงให้ดูเหมือนไฟท้ายธรรมดา หากมองจ้องตรงๆอาจไม่รู้ว่ากระพริบ แต่หากเรากวาดสายตา(เช่นซ้ายไปขวา)จะเห็นเป็นทางยาวเป็นจุดๆ แบบเส้นไข่ปลา ไม่ได้เป็นเส้นต่อเนีื่อง  จะเป็นการติดต่อเนื่องก็ต่อเมื่อ เหยียบเบรคค้างไว้นานๆ จนมันหยุดกระพริบที่ความถี่ 1-2 Hz แล้ว ติดต่อเนื่องที่ความสว่างสูงสุด (จำลองสภาวะความสว่างเบรคปกติที่สว่างกว่าไฟท้าย) จึงจะไม่เป็นการกระพริบ PWM ที่ 40-60 Hz  คือข้อนี้หลายคนอาจจะดูไม่ออก แต่คนที่สายตาไวต่อ PWM จะรำคาญมากๆ

3.  นี้ยังไม่นับพวกสีม่วงน้ำเงิน อื่นๆ ที่แสบตา มากกว่านี้ิอีก

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 13:11:01 »
รถที่ทำไฟเบรคกระพริบหรือพวกหรี่เลี้ยว ถ้าอยู่ด้านหน้าผม ผมเปลี่ยนเลนหนีเลย
ถ้าเปลี่ยนเลนไม่ได้จริงๆ ผมชลอนิดนึงให้มีช่องว่างให้คันอื่นที่รับได้แทรกเข้าไปแทน
ผมขอบายเลยเกือบสอยตูดรถพวกนี้มาหลายหนละ แสงมันรบกวนประสาทมากๆเสียสมาธิสุดๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 13:41:25 »
เปิดไฟสูงใส่ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 14:15:20 »

ผมว่ามันเป็นจุดสนใจ
(ไม่ได้หมายถึงความเท่ห์นะ) แบบว่า เวลาเบรคแล้วกระพริบ มันจะให้ความรู้ว่า คันที่ตามท้ายมาสนใจ(ไม่ได้เรื่องเท่ห์ แต่เป็นเรื่องสมาธิ) และระวัดระวังมากขึ้น ครับ

ขับตามตอนกลางคืน เจอสภาพกราจราจรที่รถวิ่งได้หน่อยนึงแล้วก็หยุด วิ่งอีกหน่อยก็หยุด
โคตรปวดตาเลยครับ
บางคนบอก ก็อย่าไปมองดิ
ถ้าไม่มอง(ไม่ได้จ้องไปที่ไฟเบรกนะ) จะรู้ได้ไง ว่าเขาเบรกครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 14:56:13 »
เปิดไฟสูงใส่ครับ
เป็นความคิดที่ดีครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 16:03:36 »

ไฟกระพริบถ้าไม่ใช่ไฟเลี้ยว รถทั่วไปมันก็ผิดหมดแหล่ะ โคตรเกลียด แว๊นสี่ล้อ
ไม่ต้องไปสนใจรถคนอื่นหรอกครับว่ามันจะชัดไม่ชัด มันไม่ชัดก็โดนสอยท้ายเปลี่ยนท้าย ตัดท้ายเปลี่ยนเห็นมาเยอะละ สนใจรถเราให้ถูกต้องก็พอแล้ว

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 16:11:48 »
ว่าด้วยเรื่องไปท้ายกะพริบของ F1 นะครับ
ตามกฏคือเอาไว้ใช้ตอนฝนตก หรือ ให้คันข้างหลังเห็นว่ากำลังชาร์จ ERS
สนามแห้งไม่ใช้ครับ น่าจะเพราะรบกวนสมาธินักขับเกินไป
https://motorsport.tech/formula-1/f1-technical-regulations-2019-safety

ไฟท้ายกะพริบตอนฝนตก (ต่อ) ไม่แน่ใจว่าไฟเบรกจะกระพริบถี่ขึ้น สอดคล้องกับความเร็วที่ลดลง หรือ การกดแป้นเบรกของนักแข่งกันแน่
ถ้าผมเข้าใจพลาดบอกได้นะครับ  :-[

ตอนรถวิ่งทำความเร็ว กะพริบประมาณไฟเลี้ยวรถบ้านถูกกฏหมายครับ

Edit:
เพิ่งทราบว่า 2019 ให้เพิ่มไฟที่ขอบนอก Rear Wing ด้วย  ข้อกำหนดสเปคใหม่ รถกว้างขึ้น อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2019, 16:13:26 โดย RhythmCaster »
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 17:14:04 »
สงสัยพวกจะใช้หลอดที่มี chip หาย ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2019, 17:31:33 »

ผมว่ามันเป็นจุดสนใจ
(ไม่ได้หมายถึงความเท่ห์นะ) แบบว่า เวลาเบรคแล้วกระพริบ มันจะให้ความรู้ว่า คันที่ตามท้ายมาสนใจ(ไม่ได้เรื่องเท่ห์ แต่เป็นเรื่องสมาธิ) และระวัดระวังมากขึ้น ครับ

ขับตามตอนกลางคืน เจอสภาพกราจราจรที่รถวิ่งได้หน่อยนึงแล้วก็หยุด วิ่งอีกหน่อยก็หยุด
โคตรปวดตาเลยครับ
บางคนบอก ก็อย่าไปมองดิ
ถ้าไม่มอง(ไม่ได้จ้องไปที่ไฟเบรกนะ) จะรู้ได้ไง ว่าเขาเบรกครับ

:) :)

ไฟกระพริบถ้าไม่ใช่ไฟเลี้ยว รถทั่วไปมันก็ผิดหมดแหล่ะ โคตรเกลียด แว๊นสี่ล้อ
ไม่ต้องไปสนใจรถคนอื่นหรอกครับว่ามันจะชัดไม่ชัด มันไม่ชัดก็โดนสอยท้ายเปลี่ยนท้าย ตัดท้ายเปลี่ยนเห็นมาเยอะละ สนใจรถเราให้ถูกต้องก็พอแล้ว

อย่างที่แจ้งครับ รถผมเอง ไม่ได้มีไฟท้ายกระพริบ ไฟฟ้า ไฟไดหมึกพวกนี้ แต่ผมจะย้ำเบรค(เบรคปล่อยๆๆ) เพื่อให้มันกระพิบ เพื่อเตือนรถด้านหลังที่ตามมา ยิ่งเวลาวิ่งตามๆ กัน เช่น วิ่งจากสระบุรีเข้ากรุงเทพฯ นี่เสียวตูดมาก (บางคนอาจจะเปิดไฟฝ่าหมาก เพื่อบอกให้ระวังน่ะ)

ที่ผมผมทำแบบนี้ ผมไม่ได้ห่วงคันมาชนท้ายผม(ซึ่งเคยเจอกับตัวเองมาแล้ว) ไม่ใช่สนใจคันอื่นหรอกครับ ผมสนใจผมและครอบครัวบนรถนี่ละ กลัวคันท้ายมาชน ซึ่งชนมันซ่อมได้ครับ ซ่อมฟรี เราเป็นฝ่ายถูกก็ตาม แต่ถ้าเลือกได้ ผมเลือกไม่ให้มาชนดีกว่าซ่อม ใครจะอยากให้รถตัวเองซ่อมจริงไหม แล้วเผื่อมันเกิดอุบัตเหตุร้ายแรงกว่านั้นละ ป้องกันดีกว่าแก้ จริงไหมครับ

ว่าด้วยเรื่องไปท้ายกะพริบของ F1 นะครับ
ตามกฏคือเอาไว้ใช้ตอนฝนตก หรือ ให้คันข้างหลังเห็นว่ากำลังชาร์จ ERS
สนามแห้งไม่ใช้ครับ น่าจะเพราะรบกวนสมาธินักขับเกินไป
https://motorsport.tech/formula-1/f1-technical-regulations-2019-safety

ไฟท้ายกะพริบตอนฝนตก (ต่อ) ไม่แน่ใจว่าไฟเบรกจะกระพริบถี่ขึ้น สอดคล้องกับความเร็วที่ลดลง หรือ การกดแป้นเบรกของนักแข่งกันแน่
ถ้าผมเข้าใจพลาดบอกได้นะครับ  :-[

ตอนรถวิ่งทำความเร็ว กะพริบประมาณไฟเลี้ยวรถบ้านถูกกฏหมายครับ

Edit:
เพิ่งทราบว่า 2019 ให้เพิ่มไฟที่ขอบนอก Rear Wing ด้วย  ข้อกำหนดสเปคใหม่ รถกว้างขึ้น อิอิ

ใช่ครับ มันกระพริบตอนฝนตก และ ตอน ERS ทำงานครับ เวอร๋ชั่น 2019 จะมีเพิ่ม 2 จุดตรงมุมขอบปีกหลัง กระพริบพร้อมไฟเบรคตรงท้าย

ผมรู้สึกว่า ขับตามหลัง มันชัดเจนมากว่าคันข้างหน้า กำลังเบรค อาจจะเพราะ F1 ไม่มีไฟท้ายแบบปกติก็เป็นได้ ::) ::)